[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

adng

Xe điện
E làm CCCD sao ko có tờ giấy chứng nhận đó nhỉ? Họ phát cho lúc làm hay giờ mình mới đi xin ạ
Nếu bác đổi từ CMND sang họ mới cấp, nếu họ không cấp thì bác cần gặp họ xin cấp tờ chứng nhận; còn bác chưa từng có CMND thì không có tờ chứng nhận ý.

adng

Xe điện
Sổ HK, bảo hiểm YT không cần cập nhật lại số CCCD đâu ạ.

View attachment 5549723

View attachment 5549724
Mấy cái quyết định đó không giải quyết được câu hỏi là làm sao để biết căn cước công dân mới được cấp và CMND đã cấp trước đây là một người. Nên mấy cái quyết định đó là duy ý chí. Chưa cơ quan công quyền nào dám không đòi cái giấy chứng nhận đâu.

minhchaukhang

Xe máy
Nếu bác đổi từ CMND sang họ mới cấp, nếu họ không cấp thì bác cần gặp họ xin cấp tờ chứng nhận; còn bác chưa từng có CMND thì không có tờ chứng nhận ý.
E nhờ Ô tư pháp xã 500k làm nhanh lấy luôn, chỉ khai, nộp, lăn tay, chụp ảnh ngồi chờ 1 lúc là lấy CCCD ạ. CMND trước đó của E bị hết hạn

hunggal

Xe tăng
Bác muốn cập nhật thì phải mang cái giấy chứng nhận đó; không riêng gì ngân hàng, bất cứ cái nào đã liên quan tới số CMND cũ của bác là bác đều phải mang theo tờ chứng nhận đó. Cho đến khi không còn cái nào cần cập nhật nữa mới thôi. Ít tuổi thì ít việc liên quan, nhưng nhiều tuổi thì ai đảm bảo là còn bao nhiêu cái cần cập nhật nữa. Một đống luôn. Thế nên mới gây bất tiện. Nếu thêm dòng ghi chú thì yên tâm không lo nữa cứ mang 1 cái đi là được hết. Giống như hộ chiếu cũ hết hạn thì trong quyển hộ chiếu mới cũng có dòng ghi chú là hộ chiếu mới thay cho hộ chiếu cũ số ....; nên các visa cấp cho hộ chiếu cũ vẫn sử dụng được cho đến khi hết hạn visa.
Em đổi ở ngân hàng có cần cái chứng nhận đó đâu? Có cuốn hộ chiếu ghi số CMT cũ là họ đổi cho

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
cái sổ đỏ ngày xưa là CMND cũ ở tỉnh, sau chuyển khẩu về HN làm CMND khác, giờ là căn cước CD. Muốn bán nhà giờ phiền phức kinh khủng, ặc ặc

bimbim5656

Xe container
Có bố em đây cụ ơi. Trước cụ đi học ở nước ngoài thời XHCN, bị thu cmt, khi về làm lại được cấp số mới. Năm trước cụ đi máy bay cmt hết hạn đi làm lại cái mới , bên 1 cửa ở CA tra thì bảo có 2 số cmt nên họ không giải quyết được . E phải cạy cục xin 1 tờ xác minh ở CA tỉnh là 2 số cmt ấy là của 1 người mới xong. Xin hủy số cũ cũng không được vì bảo là không có quy định.
Như vậy là do lỗi của xxx nhỉ, năng lực CNTT kém và quan liêu.

Em cũng đang mệt mỏi về việc này. Trước em được tỉnh Quảng Nam Đà Nẵng cấp giấy CM, khi ra HN em lấy vợ và ghi vào Đăng ký kết hôn số CM do Quảng Nam Đà Nẵng cấp. Sau đó em chuyển hộ khẩu và được cấp 1 CMND số khác. Bây giờ em mua bán cái gì cũng khó vì phải chứng minh là 2 vợ chồng nhưng Chứng minh cũ thì lại bị thu mất rồi. Xin xác nhận thì hướng dẫn lằng nhằng chả biết làm thế nào.
Cụ làm xác nhận 2 cái số cũ và mới là 1 đi. Em đã làm rồi, cụ qua tàng kinh các dưới Hà Đông (gần metro).

bilic

Xe buýt
Cụ làm xác nhận 2 cái số cũ và mới là 1 đi. Em đã làm rồi, cụ qua tàng kinh các dưới Hà Đông (gần metro).
Trước họ cũng hướng dân em ra đấy nhưng đưa phong bì rồi mãi chả thấy gì. Cụ có cách nào giúp em với

Trước họ cũng hướng dân em ra đấy nhưng đưa phong bì rồi mãi chả thấy gì. Cụ có cách nào giúp em với
Em làm như này, cụ lấy tờ giấy xin xác nhận đúng là người tại địa phương có số CMT của CA nơi cư trú (mẫu do tàng kinh các cấp) và sau đó qua bên tàng kinh các khai thủ tục để xin xác nhận. Chờ kết quả 15-30 ngày tùy địa phương là xong cụ ạ
Làm đi cụ, không rắc rối gì đâu. Nhà em làm rồi, ông CA phường ra vẻ xin thuốc nước nhưng nhà em tư tưởng luôn đó là trách nhiệm nên k tiền nong gì. Còn bên tàng kinh các nộp 2*100k ( vợ và chồng đều phải xác nhận).

Chỉnh sửa cuối:

Rượu Ngô

Xe tải
Em chả biết, chính nó cấp tờ đó nên em cũng thắc mắc sao nó không ghi chú luôn vào hộ khẩu cho dân.
Em vừa làm đính chính lại sổ HK đây, em làm cầu giấy nhé, chỗ em cũng đổi số nhà được 4-5 năm gì đấy nhưng lười làm vì chưa cần đến, giờ vướng việc nhập học cho con bé nên em đính chính lại cho đúng địa chỉ. Quy trình:
1. Lên công an quận hỏi thủ tục, được hướng dẫn về phường xin xác nhận 2 địa chỉ là 1
2. Về phường hỏi, được hướng dẫn mang bản sao sổ đỏ và đến được cho một mẫu đơn xin xác nhận, trong đó ghi địa chỉ theo sổ đỏ, địa chỉ mới, phường xác nhận vào đơn
3. Cầm đơn đã xác nhận + hộ khẩu lên quận nộp chờ 10 ngày đến lấy
Lệ phí mấy chục theo quy định nhà nước thôi, ko mất bôi trơn gì cả :))

Chỉnh sửa cuối:

Alexmazzz

Xe buýt
Hiện trạng là CCCD bây giờ phải mang theo giấy chứng nhận đổi CMND sang CCCD mà phải công chứng. Bác nào làm ở trên đề xuất cho sếp nói bên thiết kế phôi thẻ thêm dòng "Ghi chú: Số CMND cũ ....." để dân đỡ mang thêm một tờ giấy nữa.
Tỷ lần cảm ơn.
Nghiêm túc và kính thư.
https://dantri.com.vn/xa-hoi/bo-cong-an-lay-y-kien-ve-mau-the-can-cuoc-cong-dan-gan-chip-20201013091514334.htm

Bộ CA đang lấy ý kiến đó cụ, cccm vào mà góp ý thêm dòng số cmt vào thẻ mới. Em có còm trên đó rồi mà không thấy hiện, hay là lấy ý kiến kiều các chú cứ họp đi, anh quyết rồi.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Năm 2015 em bị mất CMND, đi làm mới nhận luôn CCCD nhựa.
Nhận CCCD đi kèm có 1 con dấu bé tí đóng vào hộ khẩu và ghi rõ số CMND cũ kèm theo số CCCD mới ghi cả ngày thay đổi, em gái CA dặn là cứ cầm HK đi các nơi anh cần thay đổi thông tin là xong. Em công chứng luôn và cầm đi các nơi liên quan để đổi thông tin suôn sẻ. Em ở Hai Bà Trưng ạ, ảnh này em phóng to con dấu này ( đường kính chỉ khoảng 1,5cm):

giang.nguyen

Xe điện
Vậy từ 1 đổi sang 2 cái. Cải tiến hay lùi bác nhỉ?
Cái gì cũng phải có giai đoạn chuyển tiếp. Các cụ muốn có một cái ID quản lý tất cả mọi thứ như Mỹ mà lại không dám chấp nhận thay đổi.
Với lại cũng không phải cái gì quá khó khăn. Đối với em kẹp thêm tờ A5 không phải cái gì quá khó chịu hay ảnh hưởng công việc. Thực ra gần như em ko để ý có nó tồn tại, chỉ có vài lần phải lấy ra xác minh thôi.

adng

Xe điện
Cái gì cũng phải có giai đoạn chuyển tiếp. Các cụ muốn có một cái ID quản lý tất cả mọi thứ như Mỹ mà lại không dám chấp nhận thay đổi.
Với lại cũng không phải cái gì quá khó khăn. Đối với em kẹp thêm tờ A5 không phải cái gì quá khó chịu hay ảnh hưởng công việc. Thực ra gần như em ko để ý có nó tồn tại, chỉ có vài lần phải lấy ra xác minh thôi.
Vậy bác thuộc tuýp người an phận: Sao cũng được, Tốt xấu cũng được. ...

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Trong khi tất cả hồ sơ lâu nay ghi số CMND thì nay lại có cái CCCD chả liên quan gì đến số CMND nên Công dân lại phải đi xin cái xác nhận. Ngoài ra còn một số vấn đề nữa như hộ khẩu, mình ví dụ thế này: Nhà có 2 con trai sẽ có 2 con dâu và nhiều cháu thì xem hộ khẩu không biết dâu nào là vợ của ai và cháu nào là con của ai, tiếp nữa là hộ khẩu ghi mối quan hệ là vợ/chồng nhưng nếu đã li hôn rồi thì cũng không ghi thêm vào hộ khẩu (tức là nhìn hộ khẩu không biết đã li hôn hay chưa)...vấn đề nguyên quán cũng khó giải thích nữa. Theo mình tìm hiểu nguyên quán là nơi sinh trưởng của cha/mẹ bây giờ ở nhiều nơi thì không hiểu nơi sinh trưởng là nơi sinh hay nơi ở.
"vấn đề nguyên quán cũng khó giải thích nữa. Theo mình tìm hiểu nguyên quán là nơi sinh trưởng của cha/mẹ bây giờ ở nhiều nơi thì không hiểu nơi sinh trưởng là nơi sinh hay nơi ở.": Ờ nhỉ, đơn giản thế mà không nghĩ ra.
Nguyên quán = nơi sinh trưởng cha hoặc mẹ.
Vậy, cái Nơi sinh trưởng 1 con người là nơi mô, bác tìm hiểu chưa???

bilic

Xe buýt
Em làm như này, cụ lấy tờ giấy xin xác nhận đúng là người tại địa phương có số CMT của CA nơi cư trú (mẫu do tàng kinh các cấp) và sau đó qua bên tàng kinh các khai thủ tục để xin xác nhận. Chờ kết quả 15-30 ngày tùy địa phương là xong cụ ạ
Làm đi cụ, không rắc rối gì đâu. Nhà em làm rồi, ông CA phường ra vẻ xin thuốc nước nhưng nhà em tư tưởng luôn đó là trách nhiệm nên k tiền nong gì. Còn bên tàng kinh các nộp 2*100k ( vợ và chồng đều phải xác nhận).
Có phiếu giao nhận hay giấy hẹn trả kết quả không cụ? Chứ trước em cũng nộp hồ sơ như thế kèm phong bì mà mãi chả thấy kết quả gì cả, cũng chẳng biết hỏi ai. mà cái tàng kinh các cụ nói tên chính xác là gì nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:
Có phiếu giao nhận hay giấy hẹn trả kết quả không cụ? Chứ trước em cũng nộp hồ sơ như thế kèm phong bì mà mãi chả thấy kết quả gì cả, cũng chẳng biết hỏi ai
Có giấy hẹn cụ ạ, họ ghi cả sdt ở cánh cửa mà. Cụ k có sổ đt thì lên đó hỏi, có thể của cụ xong rồi đấy.

Hungkk

Xe đạp
Em chưa bị như này nhưng cũng lưu ý để làn sau hỏi xem ko có lúc có việc lại rắc rối.

adng

Xe điện
"vấn đề nguyên quán cũng khó giải thích nữa. Theo mình tìm hiểu nguyên quán là nơi sinh trưởng của cha/mẹ bây giờ ở nhiều nơi thì không hiểu nơi sinh trưởng là nơi sinh hay nơi ở.": Ờ nhỉ, đơn giản thế mà không nghĩ ra.
Nguyên quán = nơi sinh trưởng cha hoặc mẹ.
Vậy, cái Nơi sinh trưởng 1 con người là nơi mô, bác tìm hiểu chưa???
cái này cũng có hot topic luôn đó bác. Cha mẹ sinh ra lớn lên ở mỗi chỗ một tí thì làm sao xác định. Ko có định nghĩa nên làm lung tung. Nhưng quản lý nhà nước ko đủ trình nhận ra sự phức tạp đó.