[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

xemoi21

Xe hơi
E vẫn chưa làm CCCD gắp chíp. Mà cái CCCD thẻ cứng vừa mới làm xong được vài năm

xemoi21

Xe hơi
E cũng ngại lên phường lắm. Mấy đồng chí cho ăn hành nhiều lắm. E lên thẳng quận làm

Ji Bro

Xe buýt
Nhà em tình huống y hệt cụ thớt có điều em nhà em vẫn chặc lưỡi ngậm ngùi đi làm lại luôn thì chỉ 2 tuần sau đã được cấp rồi.
Em ức chính là vụ ngay thời gian đợi thì cần đi làm cái giấy xác nhận cư trú do sổ hk bị thu rồi.
Công bộc đòi mình trình cccd. Mình bảo vừa làm hỏng giờ phải làm lại thì bị quát tháo là sao ko đi đăng kí làm từ 2018 đi giờ nước đến chân mới nhảy.
Ơ đm lúc 2018 toàn công bộc biết nội bộ chuyện đấy với nhau chứ có thằng dân đen nào được thông báo mà biết đi làm.

Do linh

Xe đạp
Bẩm các cụ, nhà em làm CCCD từ tháng 7 năm ngoái cho kịp KPI của các anh xxx phường. Hơn 9 tháng trôi qua chưa thấy hàng order về, em nhắn tin hỏi thì hoá ra hàng order rồi, đơn đã xác nhận, tiền trả trước nhưng bên bán lỗi nên không có hàng giao. Và chả có tí trách nhiệm đền bù hay xin lỗi gì cả, coi việc đó là đương nhiên. CSKH thì ra lệnh cho khách bỏ công bỏ việc đi order lại. Trả lời bằng toàn câu mệnh lệnh trống không. Vậy thì ai là công bộc của ai đây?
Em chán quá kệ cbn, không đi order lại nữa.
Em làm từ tháng 5 năm ngoái mà bây giờ chưa nhận được đây. Thỉnh thoảng CA quận lại gọi bảo sai tên mẹ đẻ. Tức điên người cụ ạ! Mẹ mình mà mình còn khai tên sai được??? Pó tay luôn. Giờ họ vẫn chưa sửa xong.

Em làm từ tháng 4/2021 mà tới tháng 12/2021 mới được lấy mà cụ.
Nói chung là lấy được CCCD là em thấy mừng rồi. K dám comment gì cách làm của các bác ấy.

Phúc! Em mới nhận được CCCD gắn chip từ tháng 12 năm ngoái. H lại phải mang đi tích hợp à? Mà bên phường em chưa thấy thông báo vụ này.

Zin_3_cau

Xe tăng
E thấy cái thớt này xong liền vào zalo nhóm tổ dân phố thì cũng thấy cskv thông báo ra phường làm.hỏi anh cskv thì a ý bảo cứ mang đầy đủ giấy tờ ra là làm đc,còn hộ khẩu đăng kia ở đâu cũng đều đc
Nhà mình đã cụ nào chuột bạch chưa ?
Tiện đây cho em hỏi,cái thẻ BHYT của mẹ em cũ nát quá vì lúc trước ko ép plastis,giờ muốn đổi cái mới thì làm như nào ạ
Cụ cài VssID là có ngay thẻ BHYT điện tử, không phải dùng thẻ giấy nữa.

8828

Xe buýt
Nói chung những cụ làm đợt đầu đông hay bị lỗi và chậm đc cấp. Cứ như e, do e có CCCD loại cũ vẫn còn hạn dài nên kệ ko đi làm mấy đợt dồn đông người. Đến tháng 12,cậu CSKV 2 lần gọi điện mời ra phường làm nốt mấy đợt vét, đi làm vét này vắng teo, mất 5p là xong. Làm đợt này thì ko gửi CPN nữa mà sẽ gửi lại về CAP. Tầm hơn 1 tháng, thì cậu CSKV đã gọi điện thông báo của a xong rồi, a tiện lúc nào qua CAP lấy.

hacvuphong

Xe tăng
Ngành nào cũng có dữ liệu riêng của ngành đó rồi, giờ nhiệm vụ của họ là tích hợp, đồng bộ dữ liệu với nhau. Nhưng kiểu "thà là bỏ đi hết ta làm lại từ đầu" như thế này cũng chịu, không hiểu nổi.
Xoá đi làm ván mới mà. Đồng bộ hoá thì phải kt lại thôi, mà k ai khác cơ quan công an nắm tt cá nhân chắc nhất. Muốn nhanh chóng thay đổi và bớt phiền hà mỗi người một tay. Trên này toàn né nghĩa vụ công dân , nhưng quyền đòi nhiều quá.

TieuFu

Xe container
Nhưng theo cái nội dung của thông báo này thì khi đến CAP là thủ tục này thì cần mang theo
1. Căn cước 12 số (bắt buộc mang theo)
2. Số đt di động chính chủ ( bắt buộc)
3,4,5 Giấy phép lái xe, đăng ký xe, BHYT, BHXH .. (nếu có)

Nghĩa là mục 1: Ờ thì bắt buộc công dân phải làm căn cước nên bắt buộc phải có.
Cái mục 3,4,5: Ai có thì mang theo. Kiểu dân nghèo không xe thì thôi, dân lao động tự do không bảo hiểm thì thôi.

Nhưng cái mục 2, bắt buộc thế này nghĩa là bắt dân phải đăng ký số di động chính chủ ạ ? (con cái đăng ký cho cha mẹ cùng cũng không được, cơ quan công ty đăng ký cho nhân viên dùng cũng không xong ạ ?)

View attachment 7053244
Không có đt thì là không có, còn lại kệ các thủ khoa thôi ! Nháo nhào cả rồi cũng xong !

TÔN

Xe container
Đây là tuyển công an nghĩa vụ, như đi nghĩa vụ quân sự bên quân đội thôi. Trước thì chen nhau, chạy vài trăm để đi nghĩa vụ công an vì được ưu tiên thi tuyển vào các trường trung cấp công an. Tuy nhiên hiện tại biên chế rất chặt, đi nghĩa vụ 2 năm rồi về như bên quân đội, nên giờ ít ai đi, công an còn phải hô hào dân đi :)).
Mỗi suất vẫn 3 chục chứ ko có kiểu free như đi bộ đội đâu cụ

pooka

Xe container
Như nào cụ chỉ em.nhưng mà với lại lúc vào viện người ta bảo nộp bhyt thì làm thế nào ạ ?
Vào viện vẫn phải mang Căn cước công dân đi mà. Thay vì mang thẻ BHYT thì mở phôn khôn cài VssID ra cho họ quét mã QR là được.

TÔN

Xe container
Anh khu vực nhà e sinh năm 83,lại là bạn của ông anh em,ăn nói nhã nhặn lịch sự lắm.e tiếp xúc với đủ các thể loại đơn vị rồi nên e thấy a này nói chuyện lịch sự dễ nghe.còn cái kiểu hách dịch,doạ nạt e là e chửi thẳng luôn ko ngại bố con thằng nào.chửi làm sao để nó ko cho mình vào tội chống người thi hành công vụ là đc.thành phần như e chúng nó nhìn cũng phát chán chả có xẩu gì để mà quay tiền

TÔN

Xe container

ung_sung_tu_tai

Xe container
Phải khách quan mà nói, các bạn CSKV trẻ dưới 40 thì đa số nhã nhặn nhẹ nhàng, nói năng cũng lễ phép. Còn một số CSKV già thì cũng không được như thế

Anh khu vực nhà e sinh năm 83,lại là bạn của ông anh em,ăn nói nhã nhặn lịch sự lắm.e tiếp xúc với đủ các thể loại đơn vị rồi nên e thấy a này nói chuyện lịch sự dễ nghe.còn cái kiểu hách dịch,doạ nạt e là e chửi thẳng luôn ko ngại bố con thằng nào.chửi làm sao để nó ko cho mình vào tội chống người thi hành công vụ là đc.thành phần như e chúng nó nhìn cũng phát chán chả có xẩu gì để mà quay tiền