[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

daicatuanbeo

Xe máy
Nhà em cũng bị giục ra làm từ tháng 11 năm ngoái. Tuần trước mẹ em ra hỏi mới đưa, mà oái ăm là riêng e lại không có. Thẻ căn cước của em chưa gắn chip có hạn lến 2025, nếu làm gắn chíp thì đến 2025 cũng phải làm lại. Nên bạn kv bảo em đi làm lại nhưng em thôi luôn. Mệt người, mất thời gian.

Dũng Lục Sách

[Tịch thu bằng lái]
Căn cước công dân gắn chíp thì lấy đâu ra 1 tháng đc cấp.cả cái HN bị delay chứ ko riêng ở đâu
Em đúng 1 tháng có( em làm bên quận Long Biên) Nếu không sao em bay vô sài gòn được. Có căn cước em lên Phạm Ngọc Thạch làm cuốn hộ chiếu luôn mà. ( em bay vào đây là 05/07/2021)

FUN PLUS

Xe buýt
Dạo này mấy thằng xxx hộ tịch tuyển toàn loại ít chữ.

TrumpVietnam

Xe tăng
Em làm gần 1 năm mới nhận được, mừng rơi nước mắt. Cơ mà táy máy quét thử QR code thì phát hiện thông tin số cmnd cũ (9 số) bị sai. Vụ này phải đi đâu đính chính lại các cụ nhỉ, hay cứ kcmn ạ?
Cụ nên ra CA Quận hay nơi cấp cccd cho cụ yêu cầu đính chính. Sau này vay tiền bank là mệt vì họ cần check số ID cũ hoặc chẳng may số ID 9 số sai đó là của 1 người khác

Kokolo

Xe buýt
Các Cụ thông thái cho E hỏi chút: Các Cụ có nghĩ rằng thẻ CCCD có thể có chức năng định vị ko à?
Định vị cụ chỉ cần lôi cái sim di động ra là cụ đứt điện, không đến lượt cái chip mỏng dính không có nguồn điện. Nhé. Chắc bị đám nào tẩy não mới nghĩ kiểu này

Diep1979

Xe container
Đọc cmt của các cụ thấy hoang mang quá, mai em soi lại cccd xem sao. Chứ nam thành nữ thì bỏ xừ ;))

TÔN

Xe container
Không học trong nghàn mà... Em nhớ năm ngoái tuyển quân chỉ cần học hết Cao Đẳng.
E biết gì về trong ngành mà nói.tuyển người ngoài vào trong ngành làm ở nhiều vị trí chuyên môn chứ ko phải tuyền vào làm cakv.tưởng làm khu vực đơn giản tự dưng đc làm à.mà ko phải cứ học hết CĐ là đc vào ngành

Susu77

Xe tăng
Em còn bách nhục hơn cụ chủ và các cụ trên này. Nay mở thớt em chia sẻ thêm:
Gđ ở Thủ Đức chứ ko phải vùng sâu. T3/2021 lùa dân đi làm như trẩy hội và đe doạ bỏ hộ khẩu từ 1/7. Nhà em chấp hành làm ngay và luôn. 7 tháng sau, 2/4 người có. 1 người báo sai tên đệm của bố đi làm lại T11/2021, 1 người là em bảo chờ chứ ko nói sai hay làm lại. Chờ tới T3/2022, sau rất nhiều lần gọi điện hỏi đều bảo ko biết, muốn biết vì sao chưa có thì tự lên quận mà hỏi chứ phường ko biết. Lên quận lại bảo giờ dồn vào làm tất ở Tp Thủ Đức, ra đó mà hỏi.
Ok, thì ra Ca thành phố. 7h sáng đông kín, xe đậu đầy ngoài cổng và ko cho vào tiếp mặc dù chưa đến giờ làm việc. Lí do: vài trăm con người chen chúc kín trong sân và phòng đợi. Mất 2 ngày xếp hàng từ 5h sáng mới được trả lời, sai tên đệm bố, làm lại.
Lại về phường làm đính chính và in giấy định danh. Tiếp tục 5h sáng chen chúc sếp sổ tới 4h30 chiều thì đến lượt. Làm xong, quay ra hỏi em công an sao 1 người nữa làm lại từ tháng 11 vẫn chưa có. Năm nỉ em đó xem hộ thì té ra bộ cấp sai mã định danh cả 2 người, có làm trăm lần cũng ko được. Ra phường hỏi thì bảo rất lằng nhằng, sau đó chục ngày cũng có giấy in mã định danh đã sửa.
Tiếp tục chen lấn, xếp hàng để hỏi xem đúng chưa còn làm lại. Và cccm biết rồi đấy, vì quá đông nên công an xẵng giọng ko thèm trả lời. Sau một hồi vừa năn nỉ vừa lì mặt thì một nữ ca cũng xem hộ (mất 30s). Té ra lại tiếp tục thiếu số Cmnd.
Và như vậy lại quay ra phường làm sửa đổi...
Cùng xếp hàng chen chúc như cá mòi với em có những người đã phải đi 3-4 lần làm lại và vẫn chưa có. Nhìn chung làm việc giống thời nguyên thuỷ các cụ ạ. Ko tin mai cụ nào ngang qua Ngã tư Thủ Đức, đầu Xa Lộ HN sẽ thấy dân khổ cực cỡ nào.

TÔN

Xe container
Nếu có chửi thì phải chửi cái thằng tờ lờ ý các cụ ạ.nó là thằng vẽ ra lắm trò đấy

TieuFu

Xe container
cụ đã biết số liệu nó sai ở đâu chưa? Vợ em là nữ đánh thành nam xong cấp 0010xxx may có thằng cháu nó phát hiện ra lỗi còn biết mà đi sửa.
Bọn CA nhiều lúc làm láo nháo cho xong chuyện. Trước làm cccd của em bị nó phịa mẹ nó trình độ, em bảo sửa lại cho đúng thì ông ranh con bảo không sao, không quan trọng. Em phải bảo nó liên quan tới BHXH của tôi đấy, lúc ý nó mới sửa ! Nói chung là làm nháo nhào, sau này sai thì dân chịu !

Dũng Lục Sách

[Tịch thu bằng lái]
E biết gì về trong ngành mà nói.tuyển người ngoài vào trong ngành làm ở nhiều vị trí chuyên môn chứ ko phải tuyền vào làm cakv.tưởng làm khu vực đơn giản tự dưng đc làm à.mà ko phải cứ học hết CĐ là đc vào ngành
Anh lại dame em rồi. Nếu như cái thông tin này em đọc và hiểu sai ý thì em xin lỗi mn.

TÔN

Xe container
Anh lại dame em rồi. Nếu như cái thông tin này em đọc và hiểu sai ý thì em xin lỗi mn.
Nó đăng cho nó có.đố thằng nào tự vác hồ sơ bằng cấp lên mà xin đc vào đấy
Mà chỗ nào nó ghi là lấy bằng cao đẳng? Có hiểu nó tuyển cái này là tuyển gì ko ?

Dũng Lục Sách

[Tịch thu bằng lái]
Nó đăng cho nó có.đố thằng nào tự vác hồ sơ bằng cấp lên mà xin đc vào đấy
Mà chỗ nào nó ghi là lấy bằng cao đẳng? Có hiểu nó tuyển cái này là tuyển gì ko ?
Em vừa bổ sung thêm 1 cái ảnh, điều kiện nó tuyển cũng khắc khe lắm chứ đâu phải nộp hs là được. Nhưng nó chỉ yêu cầu bằng THPT nhé anh

TieuFu

Xe container
BẮT BUỘC tôi phải mang số đt chính chủ thì thôi tôi chả phải lên, vì sđt tôi dùng nó không chính chủ.

Hì hì... nói thế thôi, chứ cái câu đề nghị mang theo " số điện thọa di động chính chủ (bắt buộc" nó tối nghĩa thật.
Thì coi như cụ chưa có số đt, sau này đỡ phiền !

Dũng Lục Sách

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung là ko hiểu biết thì nói ít thôi người ta sẽ ko cười mình
Thì anh hỏi em thì em dẫn chứng cho anh, bây giờ anh lại bảo không hiểu biết? Còn ai muốn cứ mang hồ sơ lên nộp thôi... Chẳng lẽ bộ chính trị lại đăng tin nhảm lừa dân? Còn không đủ điều kiện bị loại là đúng rồi. Em trích đầy đủ cho anh.

🇻🇳 THÔNG BÁO TUYỂN CHỌN CÔNG DÂN THỰC HIỆN NGHĨA VỤ THAM GIA CAND NĂM 2022

✅ Căn cứ Luật Nghĩa vụ quân sự ngày 19/6/2015; Nghị định số 70/2019/NĐ-CP ngày 23/8/2019 của Chính phủ quy định thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân; Thông tư số 94/2020/TT-BCA ngày 01/9/2020 của Bộ Công an quy định về tuyển chọn và thực hiện chế độ, chính sách đối với công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân; Chỉ thị số 23/CT-UBND, ngày 05/10/2021 của Chủ tịch Ủy ban nhân dân thành phố Hà Nội về việc tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ và thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân năm 2022, Công an thành phố Hà Nội thông tin về công tác tuyển chọn công dân thực hiện nghĩa vụ trong Công an nhân dân, như sau:

1. Chỉ tiêu tuyển chọn
Công an Thành phố được giao tuyển chọn 870 công dân; thời hạn thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân là 24 tháng; thời gian nhập ngũ: tháng 2 năm 2022.

2. Đối tượng tuyển chọn
Công dân nam có đăng ký thường trú tại Hà Nội, đã đăng ký nghĩa vụ quân sự theo quy định của Luật Nghĩa vụ quân sự 2015.

3. Tiêu chuẩn

3.1. Độ tuổi

Từ đủ 18 đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học, đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ theo quy định của Luật Nghĩa vụ quân sự thì độ tuổi tuyển chọn đến hết 27 tuổi.

3.2. Tiêu chuẩn chính trị
Đảm bảo tiêu chuẩn chính trị Bộ Công an quy định tiêu chuẩn về chính trị của cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân.

3.3. Tiêu chuẩn về trình độ giáo dục phổ thông
- Công dân có bằng tốt nghiệp chương trình Trung học phổ thông của Việt Nam (theo hình thức giáo dục chính quy hoặc giáo dục thường xuyên).
- Công dân đã tốt nghiệp chương trình Trung học phổ thông của nước ngoài (đã được nước sở tại cho phép thực hiện, đạt trình độ tương đương trình độ trung học phổ thông của Việt Nam).

3.4. Tiêu chuẩn sức khỏe
Tuyển những công dân có thể hình cân đối, không dị hình, dị dạng và đáp ứng tiêu chuẩn sức khỏe loại 1, loại 2 theo quy định tại Thông tư số 45/2019/TT-BCA ngày 02/10/2019 của Bộ Công an quy định về tiêu chuẩn sức khỏe và khám sức khỏe tuyển chọn công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân.

3.5. Quyền lợi được hưởng
Trong thời gian tại ngũ, công dân sẽ được hưởng các quyền lợi sau:
- Công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân được coi là thực hiện nghĩa vụ quân sự tại ngũ.
- Công dân tuyển cho Công an Thành phố sẽ được thực hiện nghĩa vụ tại Thành phố Hà Nội.
- Được cấp trang thiết bị, quân nhu, phụ cấp hằng tháng và thăng cấp bậc hàm theo quy định.
- Được tính nhân khẩu trong gia đình khi gia đình được giao hoặc điều chỉnh đất đai.
- Được ưu đãi về bưu phí, tính thời gian phục vụ tại ngũ và công tác.
- Hưởng các chế độ khen thưởng trong công tác huấn luyện, chiến đấu và chế độ ưu đãi nếu bị thương, bị bệnh khi làm nhiệm vụ.
- Được hưởng chế độ nghỉ phép và chế độ Bảo hiểm y tế, Bảo hiểm xã hội cho bản thân và thân nhân theo quy định.
- Được xét chuyển chuyên nghiệp sau khi hết thời hạn phục vụ; được cộng điểm nếu trong thời gian tại ngũ tham gia thi tuyển các trường học viện, đại học Công an nhân dân; được xét tuyển vào các trường trung cấp Công an nhân dân.
- Được miễn lãi suất các khoản vay ngân hàng trong một số trường hợp đặc biệt.

4. Công an Thành phố không tuyển đối với những trường hợp
- Đã kết hôn (có vợ) và những trường hợp đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự.
- Nghiện ma túy, nhiễm HIV-AIDS; trên cơ thể có các vết trổ (xăm) trên da, kể cả phun xăm trên da có nội dung phản cảm, chống đối chế độ, chia rẽ dân tộc, mang tính kì dị, kì quái, kích động tình dục, bạo lực; hình xăm, chữ xăm gây phản cảm ở những vị trí lộ diện như: mặt, đầu, cổ; từ 1/2 cánh tay trên trở xuống, từ 1/3 dưới đùi trở xuống; chiếm diện tích 1/2 lưng, ngực, bụng trở lên.

5. Địa điểm đăng ký
Công dân có thể đăng ký và tìm hiểu thông tin chi tiết tại Công an quận, huyện, thị xã hoặc Công an xã, phường, thị trấn nơi cư trú.

6. Thời hạn sơ tuyển và khám sức khỏe
- Hoàn thành sơ tuyển trước ngày 30/11/2021.
- Tổ chức khám sức khỏe tuyển chọn công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân từ ngày 05/12/2021 đến hết ngày 27/12/2021.

Công an Thành phố Hà Nội đề nghị người dân tích cực hưởng ứng thực hiện, nhất là công dân nam trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự tham gia Công an nhân dân.

📝 Cre: Cổng TTĐT CATP

Chỉnh sửa cuối: