[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

Dotting

Xe tải
Và những năm đăng ký gần đây mới có phần mền TRC thì chỉ sổ tay. Giờ cả sổ ca mềm. Ko có link dân xem đâu cụ chỉ tư pháp hộ tra đc thôi.
Vâng, tư pháp họ kiểm tra được để làm căn cứ cấp giấy xác nhận TTHN là tốt rồi ạ.

coquay

Xe container
Em cũng được nhận giấy mời của công an phường mời về làm cccd gắn chip, dưng qua tết là em đủ tuổi để làm tới mốc 60 tuổi nên em chờ tới đó rồi làm, chứ cmt của em còn gần chục năm nữa mí hết hạn.
Bao tuổi thì đc dài hạn vậy cụ

Tiểungưnhi88

Xe điện

doctor103

Xe điện
Xưa em cũng nghĩ như cụ, sau rồi đi làm nhiều mới biết nhiều thứ tưởng vậy mà không phải vậy, cách đây 17 năm nói chuyện phải đội mũ bảo hiểm khi đi xe máy người ta bảo thần kinh, giờ thì khác, cách đây 12 năm người ta nghĩ đường sắt trên cao chạy nội đô nhiều cụ chửi cho u đầu, cách đây 2 năm cũng chửi như hát hay, giờ nó chạy tuyến đầu rồi. Nhiều thứ thay đổi lắm, duy có một thứ chê chửi thì mãi không thay đổi, nó chỉ khác chỗ lúc này chửi cái này, lúc khác chửi cái khác, chửi những cái chưa có chưa xong thì dễ, nó có rồi, xong rồi thì lờ lớ lơ đi. Nên em thấy cứ đi rồi khắc đến, giữa chừng cứ lấn bấn là dễ lỡ làng lắm.
Thực ra cái này bên quản lý phải có từ trước rồi, cứ mỗi khi làm mới cmt hay cccd thì đều phải lưu thông tin vào hệ thống quản lý. Theo em hiểu trước lưu bằng giấy tờ, sổ sách, giờ mà tra cứu lại rồi nhập liệu vào hệ thống máy tính thì lâu, tốn sức nên thôi huy động toàn dân đi làm mới một thể, cũng là 1 cách để cập nhật lấy thông tin người dân trên hệ thống.
Nhưng mà cũng có quy định rồi, có những người thông tin không thay đổi gì thì đi làm mới cũng -không để làm gì. Điển hình như chủ thớt vừa mới làm cccd năm ngoái, và nếu thông tin chưa thay đổi nhiều (cái này có quy định, thông tin gì thay đổi thì cần làm cccd mới)

Còn bệnh thành tích ở nhiều nơi đó là không cần biết ai trong diện không cần làm mới cccd mà cứ all in tất cả đi làm lại hết, nếu có thể thì lọc ra ai cần đi thay vì quản lý nhân khẩu ở địa phương chắc có thông tin cmt ngày cấp nơi cấp hết chứ. Còn thông báo cho người dân rồi mà người ta không trong diện thay cccd thì thôi tha cho người dân đi :|

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Thưa các cụ, con e đang đc trường thông báo là cần có mã số định danh để tiêm phòng covid. H e lại phải về tận địa phương gặp ca để xin hơi khó khăn do đi lại. Vậy có cách nào khác ko ah, chứ 4.0 mà mỗi lần lại đi đi gặp gặp thì phiền quá, các cháu ở trường cũng có mã số với số thẻ bhyt. Tks các cụ
Cụ hỏi số DT của CSKV họ gửi cho. Nhóc bé nhà em cũng phải điền mã định danh để tiêm. Nhà em cách CA phường 50 bước em cũng gọi thôi. Cậu CSKV chụp gửi cho trong 5 phút.

thaomoc

Xe tăng
Nhờ các cụ đầy tớ giải thích cho hai vấn đề:

1. Trước khi đi làm CCCD gắn chip thì có gia đình (trong tờ khai có ghi thông tin vợ hoặc chồng theo dữ liệu từ tờ khai thông tin dân cư trước đó). Sau khi nhận CCCD thì ly hôn, hoặc trường hợp ngược lại. Vậy làm cách nào để thay đổi, cập nhật thông tin trong cơ sở dữ liệu dân cư?

2. Bị thu hồi sổ hộ khẩu và liên tục phải đi xin giấy xác nhận thay thế hộ khẩu:

Từ 01/7: Thu hồi sổ hộ khẩu khi người dân nhập khẩu, tách hộ (thuvienphapluat.vn)

Xin giấy xác nhận thay sổ hộ khẩu: Bất tiện cho các bên - Tuổi Trẻ Online (tuoitre.vn)

Đội ơn các cụ,

các cụ đầy tớ ít khi sinh hoạt ở đây lắm cụ a

bloodheartvn

Xe điện
Em cũng mới nhận.Thay đổi lại khai báo trogn VNEID cái nó khóa cmnl, đăng ký lại ko đc vì thôgn báo sđt đã bị sử dụng. Giờ đi đầu cũng cầm cả hai cái.

bloodheartvn

Xe điện
Làm chứ, đúng như chức năng thì sẽ rất thuận tiện.

xukute

Xe tăng
Chỗ em, tổ trưởng phát phiếu định danh cho các cháu tận nhà.
Chưa kịp hỏi đã được thông tin đầy đủ rồi.

trinhhunghb

Xe lăn
CA quận ko xuống phố chỗ cụ làm ah? vất vả cho cụ quá. Chỗ em người ta đến nhà văn hóa khu làm ở đó vài tuần, cho bà con ra chụp ảnh, lấy vân tay, cả ngày t7,cn, từ sáng đến 9,10h tối.
Xuống nhưng đông chờ đợi mệt mỏi lắm cụ ạ

LongLH

Xe điện
Hôm trước nhà tôi ra phường rồi. Tình trạng là ở 1 chỗ và Hộ khẩu chỗ khác.

Có lẽ vì thế, trên Phường (chỗ hộ khẩu) chưa có dữ liệu của cháu, dù nó 13 tuổi rồi và đã khai sinh ở phường đó.
Vì thế, phải đem Giấy khai sinh + Hộ khẩu giấy đi.

Ngồi đợi 30min, cũng có 1 cái Mã định danh 12 số, sẽ là số CCCD của cháu nó sau này.
Không có Văn bản.

PS: Do chưa có thông tin, nên 1 đồng chí cấp cao hơn phải vào sổ, + ..., hệ thống nó mới nhảy ra 1 cái Mã định danh mới toanh cho con bác.
Còn nếu con bác có tên trên hệ thống rồi, tức là đã được cấp mã định danh trước đó rồi, thì họ chỉ cần in ra. Cái đó, CSKV cũng làm được.
Chỗ cụ phải ra tận nơi ạ? Chỗ em thì chụp gks, HK, Phiếu Thu Thập Thông Tin Cá Nhân ( load trên mạng) rồi gửi zalo cho cskv là một lúc sau các anh ấy đọc cho. Lên huyện làm cccd cũng chỉ đọc mã là làm được không cần tờ in có đóng dấu, vì đọc mã các bạn ấy tra khớp là được rồi.

phamhungbs

Xe điện
Không cần ra CA Phường đâu cụ, cụ gọi cho bạn CA khu vực là bạn ý chụp zalo hoặc đọc cho ngay.

New car 2023

Xe container
Chỗ cụ phải ra tận nơi ạ? Chỗ em thì chụp gks, HK, Phiếu Thu Thập Thông Tin Cá Nhân ( load trên mạng) rồi gửi zalo cho cskv là một lúc sau các anh ấy đọc cho. Lên huyện làm cccd cũng chỉ đọc mã là làm được không cần tờ in có đóng dấu, vì đọc mã các bạn ấy tra khớp là được rồi.
Chỗ tôi lẽ ra không cần ra, cậu CSKV giải thích, vì cháu chưa có Dữ liệu, nên phải nhập liệu (bởi Phó Tổng giám đốc gì đó, tay ấy mới có quyền).
Và tay đó đòi Khai sinh + Hộ khẩu + CCCD của người khai sinh.

coquay

Xe container
Qua 60 thì dùng thoải mái đến 2x50 cụ nhé :D
À 59 làm thì tới 60 vẫn phải làm lại ạ cũng giống mốc 38 40 nhỉ
Trc 2018 e làm ko để ý làm xong thì đến 2022 phải làm lại vì sau tuổi 40 lại đổi 1 lần nữa

minhmo

Xe cút kít
Cụ gọi điện cho công an phường (phụ trách khu vực, tổ dân phố). Họ tra cứu và nhắn cho một cái mã số.
Em vừa làm như vậy và được nhắn tin cho một cái mã số buổi sáng nay.

Violet2013

Xe buýt
Em nhắn tin SMS cho CSKV là có tin nhắn về. Đúng 4.0 mà.

Havana18

Xe tải
Hộ khẩu ở đâu thì gọi cho CA quản lý khu vực ở đó để xin mã định danh cho trẻ là được nhé cụ. Nhà tôi vừa làm vậy và họ cc ngay thôi.

LongLH

Xe điện
Chỗ tôi lẽ ra không cần ra, cậu CSKV giải thích, vì cháu chưa có Dữ liệu, nên phải nhập liệu (bởi Phó Tổng giám đốc gì đó, tay ấy mới có quyền).
Và tay đó đòi Khai sinh + Hộ khẩu + CCCD của người khai sinh.
Bé nhà em cũng chưa có mã, mã là do CA họ nhập liệu lên hệ thống, rồi hệ thống trả về mà cụ. Lúc em gọi điện cho cskv xin mã của con để làm cccd, thì bạn ấy tra không có, hỏi em có ở trên địa bàn không, em đọc tên một loạt cán bộ từ tổ dân phố đến xã, thế là bạn ấy bảo em khai phiếu load từ trên mạng rồi chụp gửi cùng bản chụp của gks và hk cho bạn ấy. 30' sau bạn ấy gọi lại báo số định danh cho con em mà.

New car 2023

Xe container
Bé nhà em cũng chưa có mã, mã là do CA họ nhập liệu lên hệ thống, rồi hệ thống trả về mà cụ. Lúc em gọi điện cho cskv xin mã của con để làm cccd, thì bạn ấy tra không có, hỏi em có ở trên địa bàn không, em đọc tên một loạt cán bộ từ tổ dân phố đến xã, thế là bạn ấy bảo em khai phiếu load từ trên mạng rồi chụp gửi cùng bản chụp của gks và hk cho bạn ấy. 30' sau bạn ấy gọi lại báo số định danh cho con em mà.
Ở đâu cũng vậy mà bác, nhiều người (cả lớn và bé) chưa có tên trong CSDL.

Chỗ bác đơn giản với Dữ liệu, chỗ tôi họ yêu cầu bản giấy - nhưng không thu, họ chỉ xem và chụp ảnh lại.
Đúng là rách việc hơn, nhưng chẳng sao.