[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

Lam__Phương

Xe điện
E làm bên Agri, BIDV, VCB đều k mất xu nào cụ ạ.

Caychuoihot

Xe tải
VP nó thu của Cụ là Cụ chắc ít tiền...nó muốn đuổi cụ thôi.... Em vưỡn bị tụi gọi điện mời chứng khoán bảo không có tiền à mà không quan tâm.

Quochuy81

Xe buýt
E cũng VPbank, để bữa nào rảnh e ra đổi thử coi sao.

pham minh

Xe container
Chào cccm, em hỏi các cụ chút ạ. Hôm rồi em có việc ra ngân hàng VP bank, tiện thể định xin đổi thông tin từ CMT 9 số ( em dùng từ lâu rồi) sang CCCD gắn chíp. Em nhân viên ngân hàng cười rất tươi rồi nhỏ nhẹ bên em thu phí 55k. Em bảo thôi ko đổi nữa, thế là thế nào các cụ nhể, các ngân hàng khác có thu phí không ạ?
Cái ngân hàng Việt nam thịnh vượng này là ngân hàng đểu nhất trong các ngân hàng

TRANHUONG

Xe tải
Screenshot (38).png

Em vừa gg thử trang VPB, phí thay đổi thông tin đúng là 50k thật các cụ ạ, VAT nữa là 55k, dã man quá.

Vulcan V70

Xe trâu
Năm 2019 nhà cháu đổi CMND 9 số sang CCCD 12 số, ra ngân hàng điều chỉnh thông tin, họ phát cho cái mẫu điền vào, họ photo lại CCCD mới và giấy xác nhận số CMND cũ lưu lại là xong. Cả VCB, BIDV đều không thu phí

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Kinh nhỉ, đổi thông tin ăn 55K thế thì đợt này ngân hàng ăn đậm.
Nếu thế cụ xoá cmn tk đi bắt nó mở lại từ đầu tk mới cho có việc làm.
Không đơn giản thế đâu Cụ ợ. Trước kia cũng lâu lâu E có cái Tài khoản Vietinbank chỉ để thanh toán lặt vặt. Lúc cuối còn lại khoảng <1Tr VND. Sau nó cứ trừ dần mấy khoản thu phí linh tinh. Mình cũng ko để ý hết. Đến lúc để ý thì còn lại khoảng 50k. Sau bực mình ra quầy báo đóng TK (ko dùng nữa). E nhân viên bảo đóng TK thu phí 50k+ 5k VAT. Vậy là mình còn phải móc túi nhặt thêm 5k lẻ nộp vào mới đóng được TK đó Cụ ợ. Lắm khi ko để ý cứ bị trừ dần vớ vẩn còn bị âm TK. Sinh ra “nợ” bank cũng nguy hiểm lắm. Haizzz, kiểu như là tận thu, vặt lông vịt thôi mà.

bintao

Xe tải
Dễ ợt. Cụ đăng ký mở tài khoản mới trên số căn cước công dân mới.
Dùng song song 2 tài khoản là ok. Trừ khi tài khoản cũ của cụ số đẹp. Còn ko thì vứt cho tiện.

Không đơn giản thế đâu Cụ ợ. Trước kia cũng lâu lâu E có cái Tài khoản Vietinbank chỉ để thanh toán lặt vặt. Lúc cuối còn lại khoảng <1Tr VND. Sau nó cứ trừ dần mấy khoản thu phí linh tinh. Mình cũng ko để ý hết. Đến lúc để ý thì còn lại khoảng 50k. Sau bực mình ra quầy báo đóng TK (ko dùng nữa). E nhân viên bảo đóng TK thu phí 50k+ 5k VAT. Vậy là mình còn phải móc túi nhặt thêm 5k lẻ nộp vào mới đóng được TK đó Cụ ợ. Lắm khi ko để ý cứ bị trừ dần vớ vẩn còn bị âm TK. Sinh ra “nợ” bank cũng nguy hiểm lắm. Haizzz, kiểu như là tận thu, vặt lông vịt thôi mà.
Tài khoản ghi nợ thì không bao giờ âm tài khoản. Cụ ko dùng nó trừ về 0, 1 thời gian sau nó tự đóng.
Trừ khi cụ mở tài khoản tín dụng.
Em bữa trước mở thẻ của MB mới cay, khi mở thì nhân viên quảng cáo là free trọn đời rồi free tất tần tật. Đến khi nó trừ phí thường niên 66k. Em ra đóng thẻ thì em nhân viên mới nói bên em phí đóng thẻ là 110k....Em qua chi nhánh khác thì phí đóng thẻ là 55k. Tóm lại hết sức bát nháo.

Chỉnh sửa cuối:

butchikim

Xe ba gác
Năm ngoái cháu đã nhanh chân thực hiện theo chính sách làm CCCD theo mẫu mới. Mới nhận được mấy hôm thì có chiến dịch đổi CCCD sang gắn chip và hiện tại cháu ở trong diện ko phải đi làm CCCD gắn chip do hồ sơ đã có trên CSDL dân cư quốc gia (do làm cccd chưa có chip).
1-2 tháng nay loa ở xã cứ gọi cháu đi làm cccd gắn chip suốt và đòi phải có hộ khẩu mang theo khi đi làm cccd trong khi quy định thì với người như cháu thì không cần mang theo hộ khẩu này.
Hiện tại cháu đang công tác ở HN và cũng rất ngại về quê trong tình hình dịch ở hn căng thẳng thế này.
Cháu quá là phiền lòng các cụ ạ.
Cháu mong có cớ về quê quá mà xã chả gọi ;))

honda_cub79

Xe lăn
Em cũng sắp đi đổi ở BIDV nhưng nghe lạ quá. Cập nhật thông tin khách hàng mà thu phí?
Cháu thẻ ở BIDV ra đổi thông tin từ CMT sang CCCD có mất xu nào đâu.

Thanmen

Xe buýt
Sướng thế còn gì,ra mà làm đi thôi,chứ như vụ tiêmvx lúc đầu tranh nhau, sau thì mời tha thiết ra tiêmvx nhưng k ra thì bây h một số thành phần đó muốn tiêm cũng chả đc.

TruonglaCung

[Tịch thu bằng lái]
Chào cccm, em hỏi các cụ chút ạ. Hôm rồi em có việc ra ngân hàng VP bank, tiện thể định xin đổi thông tin từ CMT 9 số ( em dùng từ lâu rồi) sang CCCD gắn chíp. Em nhân viên ngân hàng cười rất tươi rồi nhỏ nhẹ bên em thu phí 55k. Em bảo thôi ko đổi nữa, thế là thế nào các cụ nhể, các ngân hàng khác có thu phí không ạ?
ko đổi khỏi rút ở pos nhé. từ tháng sau chỉ cho thẻ có gắn chip rút.

vneseman

Xe lăn
Em vẫn dùng CMT 9 số, hộ khẩu 1 nơi ở 1 nơi nên vẫn chưa về làm. Mà các anh xxx ở nơi ở lại chưa cho làm nên em cứ từ từ.

niceshot

Xì hơi lốp
Lạ thật, em chưa nghe thấy NH thu loại phí đấy bao giờ!

Em đổi cả Tech và VCB không thu xu nào, VCB thì không cần mang CMND cũ chỉ scan QR trên CCCD mới, Tech thì cần hình ảnh CMND cũ.

Khuu

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Chú xxx khu vực đến tận nhà bảo khoảng 8h tối anh ra nhà văn hóa làm cccd gắn chip. Đúng giờ phi ra thấy 1 biển người đang xếp hàng chờ, chú xxx bảo thôi tầm 11h đêm anh ra cho vắng rồi em làm luôn cho anh. Lại đúng giờ phi ra thì biển người còn đông hơn lúc 8h, mệt mỏi đi về bảo thôi lúc nào vắng thì chú gọi anh. Về nhà chờ ngủ quên luôn, tự dưng 3 giờ sáng có số lạ gọi hỏi xin lỗi có phải anh Khuu ko, toát mồ hôi nghĩ người nhà mình ai đó gặp tai nạn thì hóa ra là ông em xxx bảo giờ đang vắng anh ra em làm cccd cho anh luôn. Dậy đóng bộ ra chụp ảnh lăn vân tay về nhà ngủ tiếp. Mấy tháng sau ông em gọi cho gấu bảo cccd của anh không hiểu bị trục trặc gì mà lại không có, chị nhắn anh lên phường làm lại giúp em :D

congchi

Xe điện
EM nói thật là em làm khá nhiều việc cho tổ dân phố bên em rồi. Hôm nọ ngồi cài cái hệ thống cam cho tổ tại nhà văn hóa. Ông tổ trưởng ngồi gọi điện cho từng người, em nghe thấy có câu là cháu thu xếp về làm đi không ảnh hưởng đến thành tích của tổ.
Thế có phải là bệnh thành tích không ?
Làm việc phải có chỉ tiêu, deadline.
Bác giao việc cho nhân viên có cần kiểm tra xem nó có làm không, có làm đúng hẹ không? Nó làm không được có hạ lương và cho nó nghỉ việc không?