[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

4some

Xe tải
Không phải bỏ HK giấy, mà vẫn dùng // đến 2023.

Giờ ưu tiên dùng trên hệ thống CSDL điện tử, nếu có chỉnh sửa gì trên hk giấy là họ thu lại hk giấy và chỉ cập nhật dữ liệu hộ khẩu, dân cư trên hệ thống điện tử.

Cụ cứ mang theo chỉ là đề phòng, xác xuất nhỏ nếu cụ chưa có thông tin dữ liệu dân cư trên hệ thống cơ sở dữ liệu của CA.

Còn hiện nay, qua mấy lần kê khai, dữ liệu dân cư cơ bản đã được nhập lên mạng của CA, hệ thống đã liên thông, ra đó chỉ cần đọc tên,... là ra và CA họ in ra phiếu và cụ chỉ việc kiểm tra thông tin và ký vào đó rồi nộp cho họ + Chụp ảnh + Lăn tay + Nộp tiền phí là xong.
cụ cho e hỏi thế CA thu HK giấy thì e muốn bán nhà thì ra vp công chứng làm như nào cụ nhỉ. vì trc đây bán nhà cần trình CMT + HK + Đk kết hôn

202

Xe container
Cái đồng chí cán bộ tên là Luật hộ tịch còn đếch hiểu Quê quán là gì thì bác đòi hỏi cái sự "Truẩn hóa" làm sao được???
E gặp nhiều đồng chí làm trực tiếp rồi, toàn chả hiểu quê quán với nguyên quán là gì. Cuối cùng là nhầm lẫn hết cả

Vậy bác gặp may.
1 bạn gái cùng cơ quan tôi, đưa CMT 9 số, bị cắt góc, và cái bank nó gây khó dễ gì đó.
Bạn này đành phải đem CCCD ra mở 1 Tài khoản mới ở bank khác, rồi chuyển toàn bộ xiền của mình qua đó.
Bỏ Tài khoản cũ.
Đấy là chắc bạn gái bác làm từ lâu. Làm căn cước công dân đợt này(từ đầu năm) là ko cắt góc cmt. Lí do là do làm nhanh để đạt chỉ tiêu, mà phôi thì mua ko kịp nên họ làm mà ko cắt góc để dân còn có thể dùng cmt trong khi chờ cccd về. Với lại trong cccd có mã QR. Quét mã này sẽ ra gần như đầy đủ thông tin cũ trong cmt(bao gồm số cmt cũ, ngày cấp...)

kvboto

Xe container
cụ cho e hỏi thế CA thu HK giấy thì e muốn bán nhà thì ra vp công chứng làm như nào cụ nhỉ. vì trc đây bán nhà cần trình CMT + HK + Đk kết hôn
Hệ thống CSDL dân cư điện tử dùng chung, công chứng chắc sẽ có tài khoản để truy cập vào truy xuất, xem thông tin và kiểm tra,....

Kỹ hơn về nghiệp vụ thì em kg rõ lắm, thông tin gửi cụ tham khảo chung.

kvboto

Xe container
Đấy là chắc bạn gái bác làm từ lâu. Làm căn cước công dân đợt này(từ đầu năm) là ko cắt góc cmt. Lí do là do làm nhanh để đạt chỉ tiêu, mà phôi thì mua ko kịp nên họ làm mà ko cắt góc để dân còn có thể dùng cmt trong khi chờ cccd về. Với lại trong cccd có mã QR. Quét mã này sẽ ra gần như đầy đủ thông tin cũ trong cmt(bao gồm số cmt cũ, ngày cấp...)
Đợt đầu làm CCCD họ cắt góc CMND cũ, gây phiền toái:
- CMND cũ kg dùng được nữa mặc dù vẫn còn hạn.
- CA Quận phải cấp 1 loạt giấy chứng nhận cho những người đã đi làm đổi CMND cũ bằng CCCD mới.
- CCCD mới không cấp được ngay nên dân kg giao dịch tiếp trong khi chờ cấp CCCD mới.

Do vậy họ kg cắt góc CMND cũ khi nó vẫn còn hạn sử dụng.

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Sổ đỏ có ghi số CMT. CMT rồi sẽ hết hạn, trước đây việc này không ảnh hưởng đến mua bán nhà, vì làm CMT mới sẽ giữ nguyên số cũ, nhưng bây giờ làm CCCD sẽ có số mới khác với số đã ghi trong sổ đỏ. Nếu CMT hết hạn mà bán nhà thì làm thế nào nhỉ, bên công chứng và văn phòng nhà đất có chấp nhận CCCD không, các cụ?

Bengal Cat

Xe hơi
Bác có vấn đề về đọc hiểu?

Em ko phản đối CCCD mới, em hỏi giờ có cần giấy chuyển khi có thẻ mới và thay đổi thông tin ở giấy tờ khác ko?
Nếu cần thì sao khi làm thẻ mới các bạn CA ko phát luôn mà mình lại phải mất công đi lần nữa.
Lại 1 sự phiền phức cho người dân rùi 😓

trinhhunghb

Xe lăn
Hôm nay cháu đi làm CCCD mới, ko biết với CCCD gắn chip này, sau này ra ngân hàng, hoặc sở thuế, viễn thông ... thay đổi thông tin có cần giấy chuyển từ CMND 9 số sang CCCD mới do công an cấp (giống ngày xưa từ 9 số sang thẻ 12 số mã vạch) không ạ?

Nay cháu hỏi giấy đó thì CA làm thẻ bảo họ không phát giấy đó kèm CCCD mới, dân phải tự ra CA quận lấy. Như thế thì quá phiền:
Thay vì dân đký CCCD mới và nhận cả CCCD + giấy chuyển thì giờ phải đi đký CCCD mới, rồi lại đi xin giấy chuyển
Ôi giời chỗ em nếu cụ mợ nào mang CCCD đến thì chỉ cần lấy điện thoại mở zalo lên quét mã QR cái là ra tên và số cmtnd cũ hay CCCD cũ nhé . Rồi in ra kèm vào phiếu thay đổi bổ xung lại thông tin khách hàng . 3 phút cụ ạ . Vccm ko phải làm j cả nhé .

ThangCFG

Xe tải
Hôm nay cháu đi làm CCCD mới, ko biết với CCCD gắn chip này, sau này ra ngân hàng, hoặc sở thuế, viễn thông ... thay đổi thông tin có cần giấy chuyển từ CMND 9 số sang CCCD mới do công an cấp (giống ngày xưa từ 9 số sang thẻ 12 số mã vạch) không ạ?

Nay cháu hỏi giấy đó thì CA làm thẻ bảo họ không phát giấy đó kèm CCCD mới, dân phải tự ra CA quận lấy. Như thế thì quá phiền:
Thay vì dân đký CCCD mới và nhận cả CCCD + giấy chuyển thì giờ phải đi đký CCCD mới, rồi lại đi xin giấy chuyển
em đã làm CCCĐ có gắn chíp và đã lấy sau 1 tháng rồi các cụ nhé. Họ ko thu cmnđ đâu. trong cccd có hết cả thông tin và có cả số cmnd cũ. chỉ cần dùng phần mềm quét mã QR code (zalo cũng đc) sẽ đọc đc hết thông tin từ cccd mới các cụ ạ.

thaihana

Xe điện
Chả hiểu sao 3 số đầu cccd là mã các tỉnh thành mà em xem từ 038 nhảy lên 040 luôn, mã 039 chả thuộc vào tỉnh thành nào cả.

kvboto

Xe container
Sổ đỏ có ghi số CMT. CMT rồi sẽ hết hạn, trước đây việc này không ảnh hưởng đến mua bán nhà, vì làm CMT mới sẽ giữ nguyên số cũ, nhưng bây giờ làm CCCD sẽ có số mới khác với số đã ghi trong sổ đỏ. Nếu CMT hết hạn mà bán nhà thì làm thế nào nhỉ, bên công chứng và văn phòng nhà đất có chấp nhận CCCD không, các cụ?
Có 2 cách:
- Đem sổ đỏ đi cập nhật thông tin CCCD mới nếu thích, nếu CMND hết hạn.
- Trên CCCD gắn chip có tích hợp thông tin CMND cũ, dùng quyét QR code của Zalo hay phần mềm quyét QR code để quét QR code trên CCCD mới cũng ra tt CMND cũ đầy đủ.

4some

Xe tải
Có 2 cách:
- Đem sổ đỏ đi cập nhật thông tin CCCD mới nếu thích, nếu CMND hết hạn.
- Trên CCCD gắn chip có tích hợp thông tin CMND cũ, dùng quyét QR code của Zalo hay phần mềm quyét QR code để quét QR code trên CCCD mới cũng ra tt CMND cũ đầy đủ.
e vừa mua xong đây. bên bán hết hạn cmnd 9 số trên sổ đỏ. nên làm 1 cái giấy xác nhận cccd và cmnd là 1. hồ sơ công chứng bên bán gồm giấy xác nhận + cccd 12 số.
hồ sơ sang tên gồm 2 đơn đăng ký biến động (bt là 1 đơn) gồm 1 đơn ghi nội dung là bên bán đổi số cmnd sang cccd. còn đơn kia như thường lệ là nội dung đổi chủ sở hữu.

Hye Secret

Xe hơi
Em cũng vừa nhận cccd gắn chip, có hỏi bên quản lý nhà số 10 Đặng dung là có cẩn thay đổi thông tin trên sổ đỏ không thì họ trả lời là không cần vì cccd gắn chip quét ra số cũ và khi có giao dịch bđs thì ghi cả số mới và số cũ vào trong hợp đồng mua bán

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
e vừa mua xong đây. bên bán hết hạn cmnd 9 số trên sổ đỏ. nên làm 1 cái giấy xác nhận cccd và cmnd là 1. hồ sơ công chứng bên bán gồm giấy xác nhận + cccd 12 số.
hồ sơ sang tên gồm 2 đơn đăng ký biến động (bt là 1 đơn) gồm 1 đơn ghi nội dung là bên bán đổi số cmnd sang cccd. còn đơn kia như thường lệ là nội dung đổi chủ sở hữu.
Cảm ơn cụ,

kienvinh

Xe lăn
Điều này khẳng định lại là: có phải đăng ký biến động thông tin trên giấy tờ nhà đất rồi mới giao dịch được.

Không phải đăng ký thay đổi thông tin nếu CMND 9 số còn hạn và còn nguyên vẹn.

lac007

Xe tăng
Là do các cụ ẩu, lười ko chịu tìm hiểu thôi.
Khi cấp CCCD mới, gần cuối trang có mục "Có cần giấy xác nhận không" tích vào đó là họ cấp cho 2 bản chả mất xu nào.
Còn trường hợp của cụ vẫn bán nhà như bt nhé. Lười ẩu giỏi kêu =))
Chỗ em mang sổ hk ra là có em ca xinh tươi làm cho hết o phải làm gì cả trừ việc ngồi soi em ấy thế thì tích vào đâu cụ

hatinh5760

Xe điện

Hôm qua xã e đi họp về bảo, CCCD có chip đã tích hợp CMT 9 số rồi. Ngân hàng, các nơi liên quan, quẹt chiếu vào chip là có hết thông tin đã được lưu trong cơ sở dữ liệu quốc gia. Các số liệu về nhân thân, tuỳ cấp độ, cơ quan kia sẽ được truy cập đến đâu, những gì.
Thế đấy, khi đi làm căn cước, e có trưng cái 9 số, khi làm tờ khai. Quan sat xong, họ trả về, và hôm đi nhận CCCD, e chỉ mang hộ khẩu ra trình là được nhận CC.

LienPhuong

Xe điện
Các cụ update tình hình cccd đi ạ, nhà em làm 3th rưỡi chưa thấy mặt mũi cccd đâu, hỏi thì bảo đang hết phôi nên chậm. Nếu tính phôi không đủ thì phải ưu tiên các cccd sắp hết hạn, đến hạn đổi trước chứ nhỉ? Của em còn mấy tháng nữa là hết hạn rồi.