Thảo luận Tất tần tật về các phụ thứ lắp thêm cho Suzuki XL7

minh431

Xe tăng
Em hỏi thật, phải cụ làm trong háng không mà cụ biết nhiều thế, em ngoài vặn vô lăng ra chả biết giề
Em cũng trả lời thật, năm nay em 66 tuổi rồi không làm ở đâu cả. Từ thủa bé đã thích "nghịch " ô tô, xe máy, đồ điện, đài đóm...nên biết tí chút, đủ để áp dụng trong cuộc sống hàng ngày thôi, khỏi phải gọi thợ khi ô tô, xe máy, TV, tủ lạnh, điều hòa....trong nhà cần bảo dưỡng hoặc có vấn đề.
"Lọ mọ" trên mạng thấy ai có vấn đề gì thắc mắc, "ngứa tay " tư vấn thôi. Có thể đúng, có thể sai vì "bắt bệnh " qua bàn phím mà! Với lại "đời người thì có hạn, mà kiến thức thì vô biên ", có gì sai sót mong các cụ bỏ qua cho!

minh431

Xe tăng
Em gọi hãng rồi, họ bảo là lỗi, hôm nào phải mang vào hãng vậy, thế mới đau
Có gì mà đau, mất tí time thôi! Trên đời, cái gì cũng có thể lỗi hoặc hỏng , kể cả NGƯỜI!
Tìm ra lỗi để sửa và sửa được là may mắn chứ!

dragon001

Xe tăng
Em cũng trả lời thật, năm nay em 66 tuổi rồi không làm ở đâu cả. Từ thủa bé đã thích "nghịch " ô tô, xe máy, đồ điện, đài đóm...nên biết tí chút, đủ để áp dụng trong cuộc sống hàng ngày thôi, khỏi phải gọi thợ khi ô tô, xe máy, TV, tủ lạnh, điều hòa....trong nhà cần bảo dưỡng hoặc có vấn đề.
"Lọ mọ" trên mạng thấy ai có vấn đề gì thắc mắc, "ngứa tay " tư vấn thôi. Có thể đúng, có thể sai vì "bắt bệnh " qua bàn phím mà! Với lại "đời người thì có hạn, mà kiến thức thì vô biên ", có gì sai sót mong các cụ bỏ qua cho!
Cám ơn cụ chia sẻ, cụ 66 thì đúng là nhiều kinh nghiệm rồi, + đam mê nữa, chúc mừng cụ, trước hồi còn trẻ mới ra trường em cũng thích vọc vạch lắm nhưng mà sau đó công việc cứ cuốn đi nên giờ cái gì cũng nhờ thợ. Hị. Mà cụ 66 rồi vẫn lái được các loại phỏng cụ

dragon001

Xe tăng
Có gì mà đau, mất tí time thôi! Trên đời, cái gì cũng có thể lỗi hoặc hỏng , kể cả NGƯỜI!
Tìm ra lỗi để sửa và sửa được là may mắn chứ!
Chính là mất time ấy cụ ạ, em định chờ đến đợt bảo dưỡng sau nhưng phải cuối năm hoặc đầu năm tới, mà cụ dọa em sợ đúng mùa hè nó ệch ra thì vỡ trận

minh431

Xe tăng
Chính là mất time ấy cụ ạ, em định chờ đến đợt bảo dưỡng sau nhưng phải cuối năm hoặc đầu năm tới, mà cụ dọa em sợ đúng mùa hè nó ệch ra thì vỡ trận
Chờ " cuối năm hoặc đầu năm tới" thì liệu còn "sống " nổi qua được mùa hè này không? Hề! Hề!
Mà đi xe biết có gì đó trục trặc, tâm lý nó bất an lắm!

LifeShare

Đi bộ
Quá nhiệt động cơ thì còn lâu cụ ạ! Vì xe làm mát bằng nước, nhiệt độ cao thì bơm nước sẽ chạy nhiều để tuần hoàn nhanh hơn (có thể hại bơm hơn). Nhưng nhiệt độ khoang máy sẽ tăng lên, làm cho các chi tiết nhựa, cao su, dây điện ....nhanh lão hóa hơn thôi.
Tấm này chỉ xe ở xứ lạnh cần lắp để giữ nhiệt cho động cơ chứ không phải để che chắn cái gì đâu. Cụ cứ thử chạy qua vũng nước rồi chui xuống xem nước bắn vào đâu. Em cam đoan với các cụ rằng chỉ bắn lên gầm vùng từ sau bánh trước thôi. Đá, bùn....cũng bắn lên theo quĩ đạo tương tự.
Xe sx ở xứ lạnh nhập về có thể có sẵn nên nhiều cụ cứ nghĩ là cần thiết và thi nhau lắp cho đúng "tiêu chuẩn châu Âu ", các "thương gia " chớp cơ hội đặt làm để kiếm thêm thôi !
Đoạn này e có quan điểm hơi khác, lắp tấm ốp thì tùy theo quan niệm cá nhân mà làm hay không. Quan điểm của e là bảo vệ cho động cơ khỏi bị đá văng, nhất là khi xe đi vào đoạn đường xấu, quĩ đạo gạch đá ở đoạn đường xấu rất khó biết. Nhà sản xuất cắt món này vì định vị xe đi trong thành phố, và việc cắt này giảm được kha khá giá thành nhé.
Theo trải nghiệm của e thì lắp tấp này ít ảnh hưởng tới nhiệt động cơ vì nó dùng hệ thống làm mát bằng nước tuần hoàn khép kín và có quạt đẩy nhiệt ra ngoài, không cần phải để thoáng khoang máy. Hơn nữa, nhiệt độ hoạt động tối ưu của động cơ tầm 90-93 độ (các cụ xem kim báo nhiệt nước làm mát nó sẽ chỉ ở giữa), nếu làm mát tốt quá (do lý do nào đó) còn ảnh hưởng giảm hiệu suất động cơ.

dragon001

Xe tăng
Chờ " cuối năm hoặc đầu năm tới" thì liệu còn "sống " nổi qua được mùa hè này không? Hề! Hề!
Mà đi xe biết có gì đó trục trặc, tâm lý nó bất an lắm!
Sáng nay em tắt thử điều hòa thì nó ko tự mở lên nữa bác ợ, chờ đến 20p vẫn ko thấy mở mình nóng quá đành phải tự mở. Mấy hôm trước cứ tắt khoảng 1-2p là mở lên rồi.

SanHoBien

Xe container
Sáng nay em tắt thử điều hòa thì nó ko tự mở lên nữa bác ợ, chờ đến 20p vẫn ko thấy mở mình nóng quá đành phải tự mở. Mấy hôm trước cứ tắt khoảng 1-2p là mở lên rồi.
Xe e cũng bị tình trạng như vậy do lần đó e đi cố khi xe báo sắp hết xăng, bình xăng trên bảng đồng hồ đỏ lên. Ngày hôm sau e lấy xe đi đổ xăng thì nó bị tình trang y như cụ vậy. Sau khi e đổ xăng thì hết luôn cụ àh, từ đó e rút kinh nghiệm ko chạy cố nữa khi xe báo sắp hết xăng :P

dragon001

Xe tăng
Xe e cũng bị tình trạng như vậy do lần đó e đi cố khi xe báo sắp hết xăng, bình xăng trên bảng đồng hồ đỏ lên. Ngày hôm sau e lấy xe đi đổ xăng thì nó bị tình trang y như cụ vậy. Sau khi e đổ xăng thì hết luôn cụ àh, từ đó e rút kinh nghiệm ko chạy cố nữa khi xe báo sắp hết xăng :P
Của em thì ko liên quan gì đến hết xăng, em bị tự mở điều hòa lúc vẫn còn nhiều xăng

minh431

Xe tăng
Chắc 1 cái tụ hóa chập chờn hoặc đơn giản là mối hàn chân linh kiện lỏng, giắc cắm lỏng...thôi. Chẳng liên quan gì đến xăng cả!

minh431

Xe tăng
Đoạn này e có quan điểm hơi khác, lắp tấm ốp thì tùy theo quan niệm cá nhân mà làm hay không. Quan điểm của e là bảo vệ cho động cơ khỏi bị đá văng, nhất là khi xe đi vào đoạn đường xấu, quĩ đạo gạch đá ở đoạn đường xấu rất khó biết. Nhà sản xuất cắt món này vì định vị xe đi trong thành phố, và việc cắt này giảm được kha khá giá thành nhé.
Theo trải nghiệm của e thì lắp tấp này ít ảnh hưởng tới nhiệt động cơ vì nó dùng hệ thống làm mát bằng nước tuần hoàn khép kín và có quạt đẩy nhiệt ra ngoài, không cần phải để thoáng khoang máy. Hơn nữa, nhiệt độ hoạt động tối ưu của động cơ tầm 90-93 độ (các cụ xem kim báo nhiệt nước làm mát nó sẽ chỉ ở giữa), nếu làm mát tốt quá (do lý do nào đó) còn ảnh hưởng giảm hiệu suất động cơ.
Tùy ý cụ thôi! Pháp luật không cấm thì cứ lắp!

dragon001

Xe tăng
Ồh, vậy thì cụ mang lên hãng xem sao :P
Em cũng định mấy hôm nữa mang đến hãng.
Em còn 1 vụ nữa là cái màn hình, từ lúc mua đến giờ 2 lần màn hình bị treo, có lúc trì trắng xóa, có lúc đen xì, khoảng mấy phút sau thì màn hình lại khởi động lại nhưng ngày giờ quay về cài đặt gốc năm 2000 phải đặt lại. Bị lúc xe đang đi luôn ấy các cụ ạ chứ ko phải là bị hết ắc quy nhé. Để lúc nào em vào hãng hỏi luôn. Có cụ nào bị thế không

minh431

Xe tăng
Em còn 1 vụ nữa là cái màn hình, từ lúc mua đến giờ 2 lần màn hình bị treo, có lúc trì trắng xóa, có lúc đen xì, khoảng mấy phút sau thì màn hình lại khởi động lại nhưng ngày giờ quay về cài đặt gốc năm 2000 phải đặt lại. Bị lúc xe đang đi luôn ấy các cụ ạ chứ ko phải là bị hết ắc quy nhé. Để lúc nào em vào hãng hỏi luôn. Có cụ nào bị thế không
Của cụ lỏng giắc nguồn thôi!

dragon001

Xe tăng
Hôm trước không biết có cụ nào vang em ko mà em mất bao nhiêu sức lực, em cũng nhớ là em ko mang tiền đi mua rượu uống

dragon001

Xe tăng
Em vừa mua cái này, kệ để điện thoại kèm dán số điện thoại để trước kính, tiện phết, 70k, lazada

toktok_88

Xe hơi
Hi cụ,
Confirm với cụ là em cũng bị 1-2 lần vấn đề này rồi, xe em cũng mới lấy thôi, em xảy ra do khi cắm điện thoại để sử dụng apple carplay or android. Trường hợp em gặp gần nhất đây là em cắm con iphone vào khi đang bật đài, sau đó e bấm vào phần carplay thì tự dưng màn treo luôn không làm gì được cả. Không biết có phải do lỗi từ cable không.

dragon001

Xe tăng
Hi cụ,
Confirm với cụ là em cũng bị 1-2 lần vấn đề này rồi, xe em cũng mới lấy thôi, em xảy ra do khi cắm điện thoại để sử dụng apple carplay or android. Trường hợp em gặp gần nhất đây là em cắm con iphone vào khi đang bật đài, sau đó e bấm vào phần carplay thì tự dưng màn treo luôn không làm gì được cả. Không biết có phải do lỗi từ cable không.
Thế cụ hỏi háng chưa

toktok_88

Xe hơi
Các cụ sẵn tiền thật!
Em "ngứa tay "mua bộ 320k trên Lazada 8 tháng nay dùng ngon, lắp ngoài cho dễ thay pin, em mua sẵn vỉ pin (cũng Lazada), dự phòng mà vẫn chưa phải dùng đến.
Cụ mua lâu chưa cụ, em check bộ TPMS trên shopee mà giờ toàn 399k.
Cụ cho em xin thông tin mua chỗ nào mà giá rẻ thế à. Em thấy trên mạng toàn báo 2.6M không à :(
Cụ check 138 yên lãng cụ nhé, thấy nhiều cụ trên group lắp ở đây, giá là 1650 tất cả. Họ sẽ lắp 1 cái màn nhỏ ở góc chờ bên đầu gối trái của cụ.

toktok_88

Xe hơi
Thế cụ hỏi háng chưa
Em chưa hỏi cụ ạ, vì e chỉ gặp có 2 lần như thế nên e đang nghĩ thiên về thiết bị của mình trước (cụ thể là cable), chứ giờ mà mang ra test có khi k ra bệnh đâu.