[Funland] Tất tần tật về Bình nóng lạnh

4banhxequay

Xe điện
Cụ nào đến giúp xách theoo ít vôi ve sơn lại và lau chùi tường giúp cho sáng sủa sạch sẽ

Yelnut

Xe tăng
Cụ biết làm à cụ ơi ?
Vấn đề này thì cũng dễ thôi. Không biết gì về điện thì chọn cách dễ dàng nhất là : cắt điện, bóc băng dính ra, vặn vẹo mối nối cho chắc chắn lại, quấn băng dính lại. Có thể dùng tạm được rồi.

tronganxn

Xe hơi
cho em hỏi bác là cụ hạy mợ vậy ạ?

Phỡn

Xe tăng
Nhìn quả đấu dây khiếp khiếp là :|

chim to

Xe tăng
Nhà em các cụ hay có thoi quen bật bình nóng lạnh khi đi tắm, có cái chống giât lắp bình nóng lạnh rồi thì có an toàn ko ? Hay em lắp thay cái At bình nóng lạnh thường thành cái RCBO như các cụ gợi ý trên đây thì có chống giật được sự cố rò điện ko ah? (Em k có kiến thức về điện nên muốn hỏi các bác để nhờ thợ làm cho an tâm)

Gionam72

Xe lăn
Nhà em các cụ hay có thoi quen bật bình nóng lạnh khi đi tắm, có cái chống giât lắp bình nóng lạnh rồi thì có an toàn ko ? Hay em lắp thay cái At bình nóng lạnh thường thành cái RCBO như các cụ gợi ý trên đây thì có chống giật được sự cố rò điện ko ah? (Em k có kiến thức về điện nên muốn hỏi các bác để nhờ thợ làm cho an tâm)
Trong bình NL có aptomat chống giật rồi. Nhưng cụ cứ lắp thêm cái nữa cho chắc ăn. Có mấy trăm thôi.
Tốt nhất là bật sớm cho nóng khi nào tắm thì tắt đi. An toàn.

formen

Xe lăn
Tiện Cụ lắp đc cả 2 càng tốt, và vẫn tắt at khi tắm. Cái chống giật theo bình e chưa gặp lỗi bao giờ, nhưng loại có cơ chế tương tự lắp ở vòi rửa tay em từng gặp lỗi, k bị giật nhưng nó chảy nhũn luôn.

Euro2CityStar

Xe lăn
Cắt điện tháo băng dính làm sạch và nối đúng kỹ thuật lại thôi cụ. Để tránh tình trạng move thì có thể lắp một cái Attomat nổi ở đó thay cho cầu đấu, có cái dây tiếp địa quan trọng nhất thì không thấy đấu :D
ẩm cao mà chơi mcb thì còn toang .

tốt nhất là cạo sạch quấn kỹ lại thôi

MEC V6

Xe điện
Em chào CCCM
Chả là tối qua em có đang bật bình nóng lạnh thì thấy có mùi khét
Em vội vàng tắt đi ngay, và xem là chỗ nối 2 dây điện ( ảnh số 3 khoanh vàng đó ạ) bị nóng và bốc mùi khét từ đó
CCCM có kinh nghiệm cho em hỏi là bị làm sao ?
CCCM có biết ai thợ uy tín ở Cầu Giấy bảo em
VÌ EM KHÔNG BIẾT TÝ GÌ VỀ ĐIỆN Ạ :(( :(( :((
Em cảm ơn CCCM
Bác ra cửa hàng điện mua 2 mắt cầu nối 40a về vệ sinh chỗ cháy đầu dây nối vào, cuốn băng dính lại là ok

Nguyenthao.utc

Xe tải
Bác ra cửa hàng điện mua 2 mắt cầu nối 40a về vệ sinh chỗ cháy đầu dây nối vào, cuốn băng dính lại là ok
Cảm ơn cụ đã giúp em
Em đã nhờ anh thợ bán điện nước gần nhà làm xong rồi ạ
Chúc cụ cuối tuần nhiều niềm vui ạ !

Nguyenthao.utc

Xe tải
Vấn đề này thì cũng dễ thôi. Không biết gì về điện thì chọn cách dễ dàng nhất là : cắt điện, bóc băng dính ra, vặn vẹo mối nối cho chắc chắn lại, quấn băng dính lại. Có thể dùng tạm được rồi.
Cảm ơn cụ đã giúp em

Nguyenthao.utc

Xe tải
cách dễ nhất là chủ thớt ra cửa hàng điện nước gần nhất, mua đồ chỗ họ rồi lắp lại luôn. sau có gì gọi họ tới là tiện nhất.
Cảm ơn cụ đã giúp em

Nguyenthao.utc

Xe tải
Xử lý chỗ này dễ nhưng cần làm cẩn thận (dây thò ra còn khá ngắn).
1. Ngắt điện -> gỡ mối nối ra -> vệ sinh sạch sẽ cẩn thận (chỗ oxy hóa nặng có thể phải cắt bỏ).
2. Tiếp theo:
hoặc là: Nối lại bằng bóp cốt hoặc vặn xoắn dây đúng kỹ thuật chắc chắn, rồi tráng ngậm thiếc -> bọc cách điện cẩn thận (ít thợ làm được cẩn thận như này).
hoặc là: Nối vặn xoắn dây đúng kỹ thuật chắc chắn rồi bọc cách điện cẩn thận (nhiều thợ làm kiểu này nhưng cần nhắc thợ làm cẩn thận).
Có dây tiếp địa thì nối dây tiếp địa nữa.
Còn một số cách nối khác nhưng đòi hỏi có vật tư phụ khó mua hơn và kinh nghiệm thì mới cho kết quả tốt.
Cảm ơn cụ đã giúp em

Nguyenthao.utc

Xe tải
Nối sai kỹ thuật, lâu ngày ô xi hóa gây lỏng mối nối. Tiếp xúc kém sinh nhiệt.
Giải pháp: cắt bỏ mối nối - chú ý cắt vẫn tính đủ độ dài để nối - tiến hành nối lại.
Trường hợp dây ngắn quá không cắt được thì chịu khó cạo sạch dây rồi nối lại.
Phương pháp nối:
- Nếu nối kiểu vặn xoắn thì yêu cầu thợ dùng kỹ thuật đan dây. Tách sợi nhỏ rồi đan vào nhau, sau đó mới xoắn chặt và quấn băng dính thật kín, trách hơi ẩm lọt vào lại gây ô xi hóa.
- Dùng cốt nối, cùng cốt đồng nối, có kìm bóp cốt chuyên dụng. Sau đó bọc ghen co nhiệt.
- Dùng cầu nối, tùy loại cầu nối nên có đầu cốt bấm dây tương thích với cầu nối. Phương án này phức tạp hơn chút nhưng có thể tháo lắp sau này.
Cảm ơn cụ đã giúp em

Nguyenthao.utc

Xe tải
Hì.

Ra hàng kim khí điện máy mua mấy cầu nối dây điện, về bóc bỏ băng dính ra, tuốt lại dây cho hết rỉ rồi nối qua cầu.
Nhớ mua thêm cái bút thử điện mà thử sau khi bóc băng dính từng bên.

Cần thì hỏi cửa hàng kim khí họ hướng dẫn thêm.

Mà dân trường UTC lại hỏi vụ này á :)
Cảm ơn cụ đã giúp em