[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

Xechaybangcom

Xe điện
MBA riêng của trường không được dùng cho điều hoà của các lớp nên phải đầu tư trạm điện/ công tơ riêng.
Bọn tôi lớp thì thuê điều hoà + hạ tầng; lớp khác thì tự mua điều hoà, mua hạ tầng. Tính ra, thuê nhàn hơn.
Mua hạ tầng là mua cái gì bác?

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
F1 em vào lớp 1 chỉ bảo dưỡng ĐH cũ , chả mua sắm gì .

network

Xe buýt
Phải những ông cắp đít đi lắp điều hoà cho các con thì mới biết, muốn lắp được cái điều hoà cho các con nó vất vả thế nào. Vài trăm các ông đi nhậu thì không tiếc, nhưng tiền đóng cho con các ông thì các ông lại gào lên, tôi đến chịu.
Cụ chủ động tham gia vào hội, lại lên đây than vãn là sao :D

Fat Frog

Xe hơi
Lớp cấp 3 con nhà em có mấy phụ huynh dứt khoát không chịu đóng nốt quỹ lớp mấy năm lớp 11, 12 cho các con. Nhắc nhở từ tế nhị đến đích danh mà các vị vẫn im lặng. Tại các buổi họp phụ huynh thì các vị đều nhất trí hết với chủ trương hoạt động của lớp, không có ý kiến gì khác.
Chung kết là Ban phụ huynh muối mặt xin cô hỗ trợ các con một khoản, Trưởng ban phụ huynh và các thành viên ban phụ huynh khác chung nhau đóng góp bù trừ những khoản còn lại.

con dơi 141

Xe tăng
Khoản ấy thì tôi chịu.
Nhưng với 1 trường có sẵn, cũ rồi, như của con tôi - và đi thuê điều hoà -, thì không hiểu bên bán họ Thuê công suất trạm như thế nào và dây dợ đi lại về mặt vật lý, như thế nào.
cứ thống nhất được phương án thuê, có tiền là có cách hết cụ ơi. Trường mới xây thì có trạm sẵn. Trường cũ không được đầu tư thì nếu quy mô nhỏ kéo 3 pha về cũng đủ dùng. Còn nếu quy mô lớn kèo chắc ăn thì đầu tư cái trạm biến áp.

Người ta đầu tư lắp dàn máy chụp MRI hàng tỷ trong bệnh viện còn được nữa là cái trạmBA. Phụ huynh cứ thống nhất mỗi tháng 200-300k tiền điều hòa là mát rượi ngay.

Mzc

Xe điện
Tôi cũng hiểu là, Biến áp nằm trong Dự án, tạm gọi là tiền chùa họ cho.

Phụ huynh sẽ phải thuê phần Lắp đặt và thuê cái máy.
Được cái như thế nó nhẹ đầu hơn, như con tôi học cấp 3, chỉ sử dụng nó tối đa có 3 năm, thực tế là 2 năm.
Nhẹ hay nặng là do tư duy của mình thôi. Như trường con em, thấy mọi người đều ok. Mà có bao nhiêu đâu, đóng có 300k cho mấy cái đh mua thêm. Tất nhiên đấy là HT minh bạch. Chứ em nghĩ chắc hiếm trường năm nào cũng thay mới.
Và cũng k phải ở đâu cũng có dịch vụ thuê mướn, giá chắc chắn cũng k rẻ.

network

Xe buýt
Lớp cấp 3 con nhà em có mấy phụ huynh dứt khoát không chịu đóng nốt quỹ lớp mấy năm lớp 11, 12 cho các con. Nhắc nhở từ tế nhị đến đích danh mà các vị vẫn im lặng. Tại các buổi họp phụ huynh thì các vị đều nhất trí hết với chủ trương hoạt động của lớp, không có ý kiến gì khác.
Chung kết là Ban phụ huynh muối mặt xin cô hỗ trợ các con một khoản, Trưởng ban phụ huynh và các thành viên ban phụ huynh khác chung nhau đóng góp bù trừ những khoản còn lại.
Cái này là lỗi của BPH thôi cụ, ít tiền nhưng lại tiêu nhiều, ko hiểu tại sao lại đưa cả cô CN vào.

New car 2023

Xe container
Nhẹ hay nặng là do tư duy của mình thôi. Như trường con em, thấy mọi người đều ok. Mà có bao nhiêu đâu, đóng có 300k cho mấy cái đh mua thêm. Tất nhiên đấy là HT minh bạch. Chứ em nghĩ chắc hiếm trường năm nào cũng thay mới.
Và cũng k phải ở đâu cũng có dịch vụ thuê mướn, giá chắc chắn cũng k rẻ.
Nhẹ đầu ở cái chỗ, mình không phải lo cái vụ Bảo dưỡng với Nạp gas, bác ạ.
Còn chi phí thuê thì tôi cũng chưa rõ.

Xét về tiền thì rõ ràng Thuê hợp lý hơn Mua rồi bác, dù không nhiều.

my.eb

Xe điện
Em xếp ghế vào hóng chuyện bố mẹ và các con ;))
Chuyện chia cánh gà thế là cũng gọi là năm (học) trước rồi các cụ mợ nhỉ >:D<

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Trường nào cũng có lớp như thế, lớp con em cũng có vài vị, mà nhà ko phải nghèo khó gì. Em hỏi vợ em thì chi cho hs, chi cho cô và trường, 1 năm mười mấy triệu vào các dịp 8/3, 20/10, 20/11. Quỹ lớp con em 2tr/năm, ss 44 bạn.

maikora

Xe đạp
Em xếp ghế vào hóng chuyện bố mẹ và các con ;))
Chuyện chia cánh gà thế là cũng gọi là năm (học) trước rồi các cụ mợ nhỉ >:D<
Chuyện năm trước nhưng vẫn chưa hết hot cụ ạ. Mẹ đó vẫn lên bài đều đều và có vẻ như đang rất hả hê.
Nói chung, vụ đó cũng để lại nhiều suy nghĩ và bài học cho cả hệ thống giáo dục.

Mzc

Xe điện
Trường nào cũng có lớp như thế, lớp con em cũng có vài vị, mà nhà ko phải nghèo khó gì. Em hỏi vợ em thì chi cho hs, chi cho cô và trường, 1 năm mười mấy triệu vào các dịp 8/3, 20/10, 20/11. Quỹ lớp con em 2tr/năm, ss 44 bạn.
Lớp con em ở HN, quỹ có 800k/năm mà có 1 đứa k đóng. Bph hỏi thì bảo lát em đóng. Bảo khó khăn thì để báo lên k phải đóng mà k chịu. Cuối năm mới nhắn lại em khó khăn k đóng đc, lát sau có ít nhất 5 người đóng hộ luôn. Có gì khó đâu. Chỉ cần đàng hoàng.

alceste

Xe điện
Cái này là lỗi của BPH thôi cụ, ít tiền nhưng lại tiêu nhiều, ko hiểu tại sao lại đưa cả cô CN vào.
Lại là lỗi ban Phụ Huynh :D
Nếu thẳng thừng ra, ko đóng tiền đừng dùng, thì lại lên mạng kêu. Lại diễn đúng cái bài con ko được ăn gà rán.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Lớp con em ở HN, quỹ có 800k/năm mà có 1 đứa k đóng. Bph hỏi thì bảo lát em đóng. Bảo khó khăn thì để báo lên k phải đóng mà k chịu. Cuối năm mới nhắn lại em khó khăn k đóng đc, lát sau có ít nhất 5 người đóng hộ luôn. Có gì khó đâu. Chỉ cần đàng hoàng.
Đấy là chúng ta nghĩ thế. Lớp con em nhà khó khăn thật thì lại ko xin, mà vợ em tự thấy sau khi tìm hiểu và có ý kiến vs cô và lớp. Nhà có đk thì ko đóng vs khất đủ kiểu. Nói chung vì có vợ làm bph nên nhiều chuyện hài lắm, cái j cũng có thể xảy ra được, đúng tấu hề.

Mzc

Xe điện
Đấy là chúng ta nghĩ thế. Lớp con em nhà khó khăn thật thì lại ko xin, mà vợ em tự thấy sau khi tìm hiểu và có ý kiến vs cô và lớp. Nhà có đk thì ko đóng vs khất đủ kiểu. Nói chung vì có vợ làm bph nên nhiều chuyện hài lắm, cái j cũng có thể xảy ra được, đúng tấu hề.
Vâng. Hình như lớp nào cũng có. Đội đấy cứ làm bph 1 ngày xem sao.
Lớp con em còn có chuyện cũng hài, bph thu quỹ khá thấp nên có một số việc yêu cầu ph trong lớp chia nhau theo lượt để đến giúp lớp như dọn dẹp vệ sinh, phun thuốc, lau quạt, hỗ trợ cô tổ chức chương trình. Tóm lại cho con mình cả. Rõ như ban ngày nhưng có ph k tham gia, và bảo bph làm thì phải làm hết. Ơ… j hiểu họ nghĩ gì luôn. Em k tham gia bph mà ức quá phải nhảy vào combat :))

xedieu

Xe cút kít
Vâng. Hình như lớp nào cũng có. Đội đấy cứ làm bph 1 ngày xem sao.
Lớp con em còn có chuyện cũng hài, bph thu quỹ khá thấp nên có một số việc yêu cầu ph trong lớp chia nhau theo lượt để đến giúp lớp như dọn dẹp vệ sinh, phun thuốc, lau quạt, hỗ trợ cô tổ chức chương trình. Tóm lại cho con mình cả. Rõ như ban ngày nhưng có ph k tham gia, và bảo bph làm thì phải làm hết. Ơ… j hiểu họ nghĩ gì luôn. Em k tham gia bph mà ức quá phải nhảy vào combat :))
Bọn đấy dốt. Cứ nhận lời xong sát giờ xin lỗi bất khả kháng và leo lẻo mồm miệng đỡ chân tay chớ - Lớp con em có case như thế! 😂

• Vodka
Reactions: Mzc