[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

xukthal

Xe lăn

Arizona

Xe tăng
Thế cụ lại nhầm, mấy lão Chí phèo ý ko thâm chứ nó kiện bảo lắp ĐH cháu nhà tôi bị viêm PQ thì lại toi :D
Chuẩn luôn, ko phải lớp có tài trợ ko thu phí mà được lắp máy lạnh đâu. 1 PH nộp đơn yêu cầu ko lắp là GV với HT mệt mỏi đấy

Yeuaibaygio

Xe container
Chuẩn luôn, ko phải lớp có tài trợ ko thu phí mà được lắp máy lạnh đâu. 1 PH nộp đơn yêu cầu ko lắp là GV với HT mệt mỏi đấy
Sao dễ vậy được. Con nhà em học tiểu học trường làng mà đã phải tick vào đơn tự nguyện, trong đó có mục có điều hòa hay không. Sau đó những phụ huynh không chọn điều hòa thì con họ sẽ được học cùng 1 lớp không có điều hòa.
Rồi lúc đầu điều hòa là của lớp, thích lắp lên tháo xuống, thay thế, thanh lý là do Hội PH lớp. Sau nhà trường cao tay, yêu cầu hội PH các lớp không được tự tháo lắp điều hòa vì phòng học và đường dây điện là cơ sở vật chất của nhà trường, tự tháo lắp ảnh hưởng đến cơ sở vật chất của nhà trường. Lớp nào muốn lắp điều hòa phải làm đơn tặng 2 cái ĐH đấy cho nhà trường thì mới được lắp.
Nói chung các cụ mợ có con đi học mà chơi tay đôi với nhà trường là không ổn đâu. Có gì cứ ý kiến đàng hoàng trên tinh thần xây dựng thì còn được xem xét.

xukthal

Xe lăn
Sau đó những phụ huynh không chọn điều hòa thì con họ sẽ được học cùng 1 lớp không có điều hòa.
Làm gì có chuyện này :)) Giả dụ chỉ có 5 em PH ko đồng ý lắp ĐH thì có 1 lớp sĩ số 5 à? =))

Yeuaibaygio

Xe container
Làm gì có chuyện này :)) Giả dụ chỉ có 5 em PH ko đồng ý lắp ĐH thì có 1 lớp sĩ số 5 à? =))
Nếu không phản đối thì cho ngồi ké.
Nếu phản đối mà lôi lý do sức khỏe ra là to chuyện đấy. Ngồi riêng cũng là 1 cách và nhà trường có thể làm được đấy.

con dơi 141

Xe điện
Mỗi lớp 5 bạn thì 5 lớp dồn dc 1 lớp 30e ròi. Mà trc đó cũng nhiều kiểu vận động tác động lắm. Mà đóng tiền cho con ngồi học mát mẻ cũng đáng tiền mà. Cả năm đóng mấy trăm chỉ bằng 1 đêm nhà nghỉ thôi cụ nhỉ

Thích Nói Phét

Xe điện
Mỗi lớp 5 bạn thì 5 lớp dồn dc 1 lớp 30e ròi. Mà trc đó cũng nhiều kiểu vận động tác động lắm. Mà đóng tiền cho con ngồi học mát mẻ cũng đáng tiền mà. Cả năm đóng mấy trăm chỉ bằng 1 đêm nhà nghỉ thôi cụ nhỉ
Điều hòa trường em có sẵn chỉ đóng hỗ trợ 200k sử dụng điều hòa thôi :))

xukthal

Xe lăn
Nếu không phản đối thì cho ngồi ké.
Nếu phản đối mà lôi lý do sức khỏe ra là to chuyện đấy. Ngồi riêng cũng là 1 cách và nhà trường có thể làm được đấy.
Là em giả dụ thế để ra tình huống xem BGH xử lý thế nào ;)) 5 bạn là cả khối nhé :D

Yeuaibaygio

Xe container
Là em giả dụ thế để ra tình huống xem BGH xử lý thế nào ;)) 5 bạn là cả khối nhé :D
Tất nhiên là khảo sát cả khối rồi, trường F1 nhà em trước cũng thế mà. Những cháu không đăng ký ĐH và không đăng ký các môn ngoại khóa sẽ học 1 lớp. Lớp này có 2x cháu trong khi các lớp khác trên dưới 50 cháu.

just for fun

Xe lăn
Tất nhiên là khảo sát cả khối rồi, trường F1 nhà em trước cũng thế mà. Những cháu không đăng ký ĐH và không đăng ký các môn ngoại khóa sẽ học 1 lớp. Lớp này có 2x cháu trong khi các lớp khác trên dưới 50 cháu.
F1 nhà cháu ngày trước học trường công cũng ko tham gia học các môn liên kết. Cũng họp lên họp xuống, vận động các kiểu nhưng cháu ko thấy có ích nên ko tham gia. Thời gian đó con lên thư viện đọc sách, cũng ko thấy cô thầy gây khó khăn gì cho con. Chỉ là khi mình đối thoại với nhà trường, hãy nghĩ rằng mình đang đứng cùng phe với nhà trường, trong tất cả các tình huống, cùng với nhà trường tìm ra biện pháp để tháo gỡ.

Chỉnh sửa cuối:

xukthal

Xe lăn
Và sẽ đc NT CSĐB để sang năm xin vào lớp có ĐH? ;))

xukthal

Xe lăn
Em bắt chước chã bắt lỗi chính tả: xong kiếm ... chứ không phải song kiếm. :))
Tất nhiên mợ có thể song kiếm, nhưng lại không hợp với ý của mợ trong đoạn trên. :D
Nếu là cụ thì lại ngon choét aT nhá ;))

Greenpips

Xe buýt
Quỹ phụ huynh 200k/năm học thì ít quá mức. Với kinh phí này thì không có hoạt động gì cho các con cả.
thực tế là chỉ có các hoạt động của trường, ngoài ra các con trong lớp đều trong cùng làng, cùng xã nên tự đi chơi, học nhóm chứ không có hoạt động ngoại khóa nào hết. Nói thật là vùng ven HN đó nhưng các PH cũng khá tiết kiệm và đồng tình với cách này, em cũng đồng tình, em thấy việc không có thêm hoạt động gì (đối với lớp con em) cũng không phải là cái gì to tát hoặc làm các cháu thiếu kỹ năng hay thiếu sân chơi, chúng nó tự tổ chức đi đá bóng trên sân đình hoặc tự đi tắm ao với nhau đã là những trải nghiệm tuổi thơ mà không phải ai cũng có được

con dơi 141

Xe điện
thực tế là chỉ có các hoạt động của trường, ngoài ra các con trong lớp đều trong cùng làng, cùng xã nên tự đi chơi, học nhóm chứ không có hoạt động ngoại khóa nào hết. Nói thật là vùng ven HN đó nhưng các PH cũng khá tiết kiệm và đồng tình với cách này, em cũng đồng tình, em thấy việc không có thêm hoạt động gì (đối với lớp con em) cũng không phải là cái gì to tát hoặc làm các cháu thiếu kỹ năng hay thiếu sân chơi, chúng nó tự tổ chức đi đá bóng trên sân đình hoặc tự đi tắm ao với nhau đã là những trải nghiệm tuổi thơ mà không phải ai cũng có được
Vâng, ít nhiều ko quá quan trọng. Miễn là nhà trường và đa số phụ huynh đồng quan điểm.

Greenpips

Xe buýt
Vâng, ít nhiều ko quá quan trọng. Miễn là nhà trường và đa số phụ huynh đồng quan điểm.
em cũng xin đính chính thêm: quỹ phụ huynh thì chắc sẽ nhiều hơn 200k/năm đó, vì khoản 200k là đóng đầu năm cho học kỳ 1, đáng lẽ ra cái quỹ đó nó không nên có trong cái bảng thu chi đó, nhưng do cô giáo tiện tay gõ vào khi biết thông tin từ phụ huynh thôi. Em thấy thường mỗi năm tiền hoa hòe liên hoan của lớp khoảng 500k/năm

Ếch

Xe tăng
Dạ

Và đến sang tuần thứ 5 thứ 6 của năm học mới rồi, vẫn chưa đóng học phí cho con, và lấy lý do là đang "có ý kiến" chưa được giải quyết dứt điểm nên tạm thời chưa đóng chứ không phải là không đóng.
NHƯNG, ừ thì đang "tranh chấp" mà vẫn bắt nhà trường không được dừng việc cung cấp dịch vụ lại để chờ tranh chấp xong đã.

Đời nó thế đấy bác ạ.

Và còn có ông ộp, bẩu tôi vẫn thường chậm đóng học phí, quá hạn đóng học phí cho con tôi, mà cả 2 đứa cơ với giọng điệu nhơn nhơn như thể chuyện đó là thường, có gì đâu.
Vụ này ảnh hưởng đến việc thu tiền đầu năm của 1 số trường rồi, có vẻ tâm lý lo ngại. Trường con nhà em mới thu học phí kỳ 1 cùng 1 số loại tiền như nước uống, vệ sinh j đó tầm 200k. Quỹ lớp + BHYT cô giáo báo để tháng 10 thu, tránh thu 1 cục có thể làm khó 1 số gia đình hoàn cảnh. Hôm qua e nhắn lên nhóm PH lớp đề nghị cho biết số tiền quỹ lớp để e nộp, vì thực tế BPH đã ứng chi trước hơn 5 củ cho lễ trung thu rồi. Vậy mà BPH im như thóc, ko thấy phản hồi j, nghĩ cũng khổ.

1 số cụ đòi bỏ hẳn quỹ BPH lớp, nhưng e ủng hộ duy trì, ở mức độ hợp lý, vừa phải. 1 năm các con có rất nhiều hoạt động, ko có quỹ thì coi như móm, chả tổ chức được cái j ra hồn. Kể cả chút ít tri ân thầy cô đứng lớp, ban giám hiệu nhân các dịp lễ lạt cũng là việc nên làm, đáng làm, phù hợp đạo đức và truyền thống VN nói chung. BPH nên lên kế hoạch và dự trù kinh phí chi tiết, công khai lên nhóm, chia đều mức đóng trung bình. PH nào ko đồng ý thì đóng tùy tâm; PH nào có điều kiện thì đóng nhiều hơn. Rồi căn cứ trên số thu được, liệu cơm gắp mắm, hài hòa các bên. Các BPH mà em tiếp xúc thực sự rất tâm huyết, lo lắng cho các con, toàn ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng. Trường công kinh phí eo hẹp, ko có BPH đỡ đần thì các con cũng thiệt thòi nhiều.

just for fun

Xe lăn
Lớp con nhà cháu năm nay vất vả học tập, cô giáo cũng hạn chế các hoạt động (1 phần do cô con nhỏ ko có thời gian, 1 phần do năm nay áp lực học tập tăng nên mọi thời gian đều dành hết cho việc học), các phụ huynh và cả hs đều kêu, chỉ muốn cho các con có các hoạt động ngoài việc học để xả xì choét. Khổ thân, suốt ngày chỉ cắm cúi học.

Trà Lý

Xe tăng
Vụ này ảnh hưởng đến việc thu tiền đầu năm của 1 số trường rồi, có vẻ tâm lý lo ngại. Trường con nhà em mới thu học phí kỳ 1 cùng 1 số loại tiền như nước uống, vệ sinh j đó tầm 200k. Quỹ lớp + BHYT cô giáo báo để tháng 10 thu, tránh thu 1 cục có thể làm khó 1 số gia đình hoàn cảnh. Hôm qua e nhắn lên nhóm PH lớp đề nghị cho biết số tiền quỹ lớp để e nộp, vì thực tế BPH đã ứng chi trước hơn 5 củ cho lễ trung thu rồi. Vậy mà BPH im như thóc, ko thấy phản hồi j, nghĩ cũng khổ.

1 số cụ đòi bỏ hẳn quỹ BPH lớp, nhưng e ủng hộ duy trì, ở mức độ hợp lý, vừa phải. 1 năm các con có rất nhiều hoạt động, ko có quỹ thì coi như móm, chả tổ chức được cái j ra hồn. Kể cả chút ít tri ân thầy cô đứng lớp, ban giám hiệu nhân các dịp lễ lạt cũng là việc nên làm, đáng làm, phù hợp đạo đức và truyền thống VN nói chung. BPH nên lên kế hoạch và dự trù kinh phí chi tiết, công khai lên nhóm, chia đều mức đóng trung bình. PH nào ko đồng ý thì đóng tùy tâm; PH nào có điều kiện thì đóng nhiều hơn. Rồi căn cứ trên số thu được, liệu cơm gắp mắm, hài hòa các bên. Các BPH mà em tiếp xúc thực sự rất tâm huyết, lo lắng cho các con, toàn ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng. Trường công kinh phí eo hẹp, ko có BPH đỡ đần thì các con cũng thiệt thòi nhiều.
Hỏi các cụ mợ có con học tại các nhóm đội tuyển, lớp chuyên, trường chuyên, trường trọng điểm mới biết quỹ hội phụ huynh ở đó chi tiêu thế nào mà sao đóng rất lớn mà cứ yên vui.
Em biết có những nơi quý PH đều đều mấy triệu/ 1tháng, cả năm tính ra quỹ PH lớp thu chi tiền tỷ, lớp F1 lớn học cấp 3 nhà em năm học trước 2022-2023 thì thu chi quỹ hội PH lớp cũng chưa cán mốc 1 tỷ.