[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

Su Đình

Xe tăng
Các cụ đừng so thời nay với thời xưa. Xưa ăn còn chả đủ lấy đâu ra các hoạt động vui chơi, ngoại khóa.

NNS

Xe ngựa
Có cái khoản liên hoan làm bọn trẻ hào hứng thật. Các kỳ thi cũng đỡ sợ hơn vì thi là được ăn :)) Lớp con em chỉ là ăn liên hoan chậm hơn lớp bên cạnh 1 ngày mà các con về khiếu nại bố mẹ ngay kìa. Lại còn tị bọn A1 nó được đi chơi tận 2 ngày, lớp mình đang tính có 1 ngày.
tị và mong ăn thì bọn nhi đồng tiểu học thôi, bọn PTCS nó ko còn hóng chén nữa, mịe, nên cũng lục tốn hơn, ví dụ trường nó tổ chức hội trại, các lớp tự chọn mặt hàng làm gian hàng bán, thế là đua nhau nghĩ, nhóm mua bánh ngọt, đứa rủ bán trà sữa vvv, cũng vui, rồi hội thao thuê HLV về dạy chiến thuật, đội hình cho đội bóng hẳn hoi, kịch có đạo diễn cẩn thận chứ ko phải chúng nó tự biên tự diễn nên cũng khá pro....
nói chung là phải có tiền, còn vấn đề còn lại là bao tiền thì phù hợp với tình hình chung của lớp, nên em thích con em nó học trường thi đầu vào, thi cái tự nhiên chọn lọc thành mẹ nó 1 mặt bằng, cả về học sinh lẫn Phụ huynh, nên nói chung tương đối thống nhất nhanh, ít trường hợp cú đỉn bầy hầy và cũng chả ai quá khó khăn để phải tính chuyện miễn giảm lọ chai

taiadau

Xe điện
Cái này em nói dồi mà, xưa đi học em nhớ là đều do lớp làm hết, mỗi đợt 20/11 cả lớp đạp xe đến nhà thầy cô tặng quà vui phải biết, liên hoan ăn uống chưa bao giờ thấy bóng dáng phụ huynh, từ lớp 1 đến đại học. Giờ đến lượt con cái, thì ở lớp thế nào nhà em thế, họp hành này kia thì mẹ cháu đi, thi thoảng họp trùng ngày em mới phải đi. Nhưng ở đây cụ thớt đang hỏi quỹ phụ huynh, tính cần thiết và tính đúng sai. Em đang bàn là không cần thiết.
[/QUOTE]
Sao lại cứ lôi xưa vào, XH giờ đâu phải xưa nữa mà lôi ra so sánh. Tóm lại, nếu ko bằng lòng, ko đồng ý thì ko đóng vậy thôi. Tư tưởng nghĩ quỹ nào cũng lo bị đớp, bị chén thì...đừng tham gia, các PH khác có ko đồng tình (thậm chí chán ghét) thì cũng chẳng làm gì được. Còn ko dám phản đối, ko dám làm rõ... thì hò het online cũng chả để làm gì

thanhtinh

Xe tải
Từ xưa đến nay cứ lớp trưởng lớp phó đứng ra thu là ổn, những việc xảy ra ở trường là của học sinh, học, ăn chơi thế nào là tự làm. Phụ huynh không nên liên quan đến bất cứ việc gì ở trường cả cụ nhé.
Chuẩn đó, phụ huynh tham gia vào, cốt cũng vì chính con mình chứ chả phải vì các em học sinh, vì tập thể đâu. Mà em nói ra thì lắm cụ giãy nảy như đỉa phải vôi. Rằng là không có họ thì... Họ vất vả lắm.... Ơ kìa, ai khiến???

Bố mẹ em ngày xưa đúng là chả cần biết các phụ huynh khác là ai, năm đi họp đôi lần, gặp cô giáo là xong.

Tuan Can

Xe container
tị và mong ăn thì bọn nhi đồng tiểu học thôi, bọn PTCS nó ko còn hóng chén nữa, mịe, nên cũng lục tốn hơn, ví dụ trường nó tổ chức hội trại, các lớp tự chọn mặt hàng làm gian hàng bán, thế là đua nhau nghĩ, nhóm mua bánh ngọt, đứa rủ bán trà sữa vvv, cũng vui, rồi hội thao thuê HLV về dạy chiến thuật, đội hình cho đội bóng hẳn hoi, kịch có đạo diễn cẩn thận chứ ko phải chúng nó tự biên tự diễn nên cũng khá pro....
nói chung là phải có tiền, còn vấn đề còn lại là bao tiền thì phù hợp với tình hình chung của lớp, nên em thích con em nó học trường thi đầu vào, thi cái tự nhiên chọn lọc thành mẹ nó 1 mặt bằng, cả về học sinh lẫn Phụ huynh, nên nói chung tương đối thống nhất nhanh, ít trường hợp cú đỉn bầy hầy và cũng chả ai quá khó khăn để phải tính chuyện miễn giảm lọ chai
Con em lớp 8 cụ ạ. Vẫn ham chén lắm. ăn vặt quen mồm mà. Tháng nào cũng thi, thi xong là chén. Trường nó 1 năm cũng có hội chợ. Chủ yếu là cho chúng nó cơ hội hoạt động thực tế và đóng góp quỹ từ thiện. Gọi là từ thiện thôi, trường sẽ xây 1 cái gì đó cho 1 thôn bản bào đó.

NNS

Xe ngựa
Con em lớp 8 cụ ạ. Vẫn ham chén lắm. ăn vặt quen mồm mà. Tháng nào cũng thi, thi xong là chén. Trường nó 1 năm cũng có hội chợ. Chủ yếu là cho chúng nó cơ hội hoạt động thực tế và đóng góp quỹ từ thiện. Gọi là từ thiện thôi, trường sẽ xây 1 cái gì đó cho 1 thôn bản bào đó.
trường clc, hay chuyên Ams nó có nhiều phong trào, hoạt động ngoại khóa, lũ trẻ tự tin đứng lên tổ chức, thuê mướn, quảng cáo, diễn thuyết, phân công nhau nhiệm vụ, thậm chí kêu gọi tài trợ vvv vui phết, và cái đc nhất em thấy là với những trường lớp thế lũ trẻ nó yêu lớp yêu trường, yêu mến nhau, tuyệt éo thấy cảnh "bạo lực học đường" trong các trường như thế

phuongmit

Xe cút kít
Thi thoảng vào thớt này hay phết, đợt trc có bảo giải tán bph, đợt này lại cho hs cầm tài chính đôi bên cái cân từ lớp 1 ;))

Vuthuychi

Xe tải
Nơi nhận: Như trên,
GVCN lớp 1Ax (để báo cáo) :D
Gái út của em vào lớp 6, Ba bé đi họp đầu năm về em hỏi có đóng tiền không, bảo không đóng gì cả vì lớp có sẵn Tivi, mic...mọi thứ.
Vào học thì cô CN báo lên group Ph đi đóng tiền photo cho các con, mỗi bạn 40k và em phải lên trường đóng cho cô Thư viện, sau đó thì bạn nào đóng trước có tài liệu học trước, bạn đóng sau phải chờ photo. Sau 1 tháng thì mic bị hư... :D
Lúc này mới thấy quỹ lớp quan trọng, vì những việc lắt nhắt cần giải quyết ngay (photo, hội thao, văn nghệ...) mà cô báo lên group Ph không ai quan tâm. Em bực, định lần họp Ph tới xin ứng cử BPH để còn danh chính ngôn thuận mà lo cho các con.
Mới dự định thì hôm đầu tháng 10, bạn lớp trưởng vi phạm nhiều lần nên con gái em lên lớp trưởng, có sự tiến cử của các bạn và lấy phiếu tín nhiệm đàng hòang. Thế là giờ em thôi:D, em sợ dư luận như trong thớt này, tội cho con em.

vừa đi vừa láii

Xe container
Thi thoảng vào thớt này hay phết, đợt trc có bảo giải tán bph, đợt này lại cho hs cầm tài chính đôi bên cái cân từ lớp 1 ;))
Vãi thật. Đến phụ huynh đòi còn không chịu đóng nữa là :))
Nhưng mà em thấy thế cũng hay. Cho cu đầu gấu nhất thu tiền có khi lại nhanh, không nộp nó dần cho mềm người :D

pig_dragon_83

Xe tải
Lớp con mình thì hơi vip chút. Thi xong giữa học kì vừa rồi. Là cả lớp đi xem CGV và ăn bbq chicken. Trích từ quỹ lớp.

Các bạn sinh nhật đều tổ chức ở Funny và lotteria.

thanhtinh

Xe tải
Ngôn ngữ không phù hợp.
Cấm comment trong thớt.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Dancingwiththewind

Xe điện
Con em lớp 10 em ở trong ban PH, đi ra trường cùng các con làm trại mẹ ốm lăn quay, các PH khác tích cực lắm, thấy hơi trống trống về đào cả gốc chuối ra làm cái góc cổng làng quê trông ngon hẳn lên. Sang lớp 11 con em thi đc sang A1 nên mẹ bay mất chức luôn. Được cái có hoạt động gì em tham gia đc em vẫn đi, vui lắm ý. Lớp nào mà PH vui vẻ nhiệt huyết cảm giác các con cũng gắn kết hơn, thích lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Dancingwiththewind

Xe điện
THôi tóm lại là các ông các bà cũng vì chính mình thôi, chả tử tế đ gì nên không cần lên mặt, con mình mà thông minh sáng láng, chả thua kém ai thì kệ nó cho nó phát triển, bợ đỡ cô giáo làm gì. Sinh ra cái ban PHHS làm gì? Đừng nói tôi không thích thì không theo nhá, vì đã có rồi, tôi không muốn con tôi bị kỳ thị, nên đành theo. Tôi nói là hội PHHS nhá, không nói quỹ lớp, quỹ lớp thì cho HS cầm, tôi ủng hộ
Ơ con em nó vẫn học sinh giỏi và xuất sắc mà, em cũng được thử nghiệm làm ban PH 1 năm thôi. Em có làm hay không làm thì toán, lý hóa nó vẫn trên 9.0, văn dốt nên chỉ đc 7.5. Em chả thấy liên quan gì. Sau em không làm ban PH nữa điểm của nó còn cao hơn cái năm em làm, thế hóa ra em không làm hết trách nhiệm rồi.
Ban PH lo đủ thứ, như sắp tới chúng nó đòi đi chơi một chuyến trước khi kết thúc 12 năm học. Ban PH lại đi khảo sát, khảo giá, bàn bạc mua bán các loại, em thấy phục các bố mẹ về sự nhiệt tình. Em thì cũng có nhiệt tình đấy nhưng sức khỏe lởm không theo hết đc.

Chỉnh sửa cuối: