[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

dtrung

Xe điện
Cho em hỏi đi họp phụ huynh thường nộp một khoản quỹ PH lớp (dùng cho các hoạt động phụ huynh của lớp, rồi tổ chức các sự kiện cho các con) và một khoản quỹ PH trường (cũng tương đương quỹ PH lớp). Khoản quỹ PH trường này nhiều vậy không biết để làm gì? Các sự kiện thì theo lớp tổ chức rồi, còn quà cáp các sự kiện cho BGH nhà trường thì đâu cần số tiền lớn như vậy (bằng quỹ PH lớp x tất cả các lớp). Liệu có nhập nhèm gì cái khoản này không nhỉ, nếu có thì BGH đớp hơi dầy, thấy toàn đi ô tô?

huyen141292

Xe điện
Giờ số đông đang muốn bỏ Ban đại diện CMHS. Với tình hình này thì sau này sẽ rất trì trệ. Rất nhiều vấn đề ban PH đưa ra dễ hơn nhà trường. Ví dụ các con học không có điều hòa, nóng. Nếu ban PH đưa ra thì các CMHS thấy đồng cảm hơn. Nhưng nếu nhà trường đưa ra thì khả năng cao các CMHS tự động nghĩ đến nhà trường đang muốn kiếm tiền từ PH. Sẽ khó đạt được đồng thuận, nhiều hoạt động sẽ phải dẹp vì việc tổ chức quá phiền mà rủi ro quá cao

View attachment 8130174
Ban Phụ Huynh có vai trò cực kì quan trọng. Em có mấy đứa bạn học sư phạm đang đứng lớp. Đại khái họp phụ huynh cô giáo chỉ nói về hoạt động học tập. Đến phần tài chính thì đại diện BPH lên trình bày. Cô mà tự mình nói thì mất việc lúc nào ko hay. Bình thường ko sao, nhưng nếu xảy ra chuyện là cô sẽ trở thành kẻ thế mạng.

Có những ông láu cá muốn làm trưởng BPH để dễ bề mượn hoa hiến phật kiếm lợi thế cho con mình. Tuy họ ko chấm mút xu nào nhưng cũng chả giúp được mấy cho hoạt động lớp và nhà trường. Đại khái công thức là nhà trường thì dạy, còn phần dỗ là để cho BPH. Làm sao cho lớp có ko khí sôi nổi, các con hăng hái học tập rất cần tới vai trò BPH. Những bác nào gặp phải trường hợp con mình nó ko thèm học chắc thấm thía điều này.

Túm váy lại: vai trò BPH vô cùng quan trọng, còn trưởng BPH xác định tốn ko chỉ time mà cả money

Sâu Róm

Xe tải
Cho em hỏi đi họp phụ huynh thường nộp một khoản quỹ PH lớp (dùng cho các hoạt động phụ huynh của lớp, rồi tổ chức các sự kiện cho các con) và một khoản quỹ PH trường (cũng tương đương quỹ PH lớp). Khoản quỹ PH trường này nhiều vậy không biết để làm gì? Các sự kiện thì theo lớp tổ chức rồi, còn quà cáp các sự kiện cho BGH nhà trường thì đâu cần số tiền lớn như vậy (bằng quỹ PH lớp x tất cả các lớp). Liệu có nhập nhèm gì cái khoản này không nhỉ, nếu có thì BGH đớp hơi dầy, thấy toàn đi ô tô?
Cụ đi họp PH thì hỏi trực tiếp trường con cụ học ấy.
Chưa biết thế nào đã dám phát ngôn "BGH đớp hơi dầy".
Trường nào có phụ huynh phát ngôn bừa bãi kiểu này chắc cũng mệt mỏi lắm.

TungThoc

Xe điện
Các cụ mợ lái nội dung thớt đi đâu rồi, cách xa tiêu đề cả mấy dặm đường. Dần dà như Web trẻ tơ, tâm hự, chia sẻ, thậm thụt. Không còn thấy ai nói gì đến ông bố, ông hiệu trưởng nữa.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Ngôn ngữ không phù hợp

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

dtrung

Xe điện
Cụ đi họp PH thì hỏi trực tiếp trường con cụ học ấy.
Chưa biết thế nào đã dám phát ngôn "BGH đớp hơi dầy".
Trường nào có phụ huynh phát ngôn bừa bãi kiểu này chắc cũng mệt mỏi lắm.
Em bảo nếu có nhập nhèm thì mới thế mà, chứ đã kết luận đâu. Hỏi trên này dễ hơn là hỏi ở trường con học nó là vấn đề tế nhị cần tìm hiểu âm thầm để có vần đề gì con mình không bị kỳ thị hay trù úm

dtrung

Xe điện
Xúc phạm thành viên khác

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

TorienT

Xe container
Em bảo nếu có nhập nhèm thì mới thế mà, chứ đã kết luận đâu. Hỏi trên này dễ hơn là hỏi ở trường con học nó là vấn đề tế nhị cần tìm hiểu âm thầm để có vần đề gì con mình không bị kỳ thị hay trù úm
Cụ đăng kí vào BPH thì sẽ biết thôi, nhớ nhiệt tình.

Ferona

Xe hơi
Sóc Sơn nhà em dạo này hot quá

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Quỹ ở các nước "văn minh" là do phụ huynh đi làm đóng há mồm tiền thuế thu nhập với thuế nhà đất mợ ạ, NN tái phân phối vào phúc lợi xã hội trong đó có hoạt động giáo dục. Các cụ mợ cứ khôn ăn người toàn tính chiều nhận không tính chiều cho (đóng) thì nó khó.
Ở nhiều nước thuế nhà cao lắm. Có thớt nhà bên Canada của mợ Huế Đông Anh ấy, họ đánh thuế theo giá trị căn nhà (hàng năm đều có người đi kiểm tra và định giá). Vì vậy mình muốn đầu tư cải tạo hệ thống lò sưởi, hay làm lại cái mái, lát cái sàn hoặc cải tạo cái bếp ===> tăng giá trị căn nhà ===> tăng thuế. Tóm lại tất cả các việc sửa chữa, cải tạo làm tăng giá trị ngôi nhà thì thuế nhà sẽ tăng lên. Ở mình thì khác, thích nâng cấp từ nhà cấp 4 thành nhà 6 tầng đẹp long lanh như cung đình thì cũng chả mất thêm đồng thuế nhà đất nào :))

lan806

Xe tăng
Em không tham gia vào tranh luận việc lập quỹ PH, việc giữ quỹ do ai, chi tiêu thế nào, ...
Nhưng em thấy con em chúng ta học hành rất nhiều, không gian giải trí bó buộc,... vậy nên em rất cần không gian giao lưu giải trí cho con. Ngoài việc học hành đàn, hát, họa,... cho tương lai cháu có 1 phông văn hóa tương đối, còn việc con chơi với bạn sinh hoạt các thể loại ở lớp ở trường là tối cần thiết. Em luôn ủng hộ các quỹ và cũng biết ơn các bác thuộc ban PH cũng như nhà trường tạo điều kiện cho các con được vui khỏe,... các cuộc tham quan dã ngoại, trải nhiệm quân sự, sinh nhật, trung thu, xem phim, xem xiếc, thăm hỏi thày cô, cộng đồng trách nhiệm với nhà trường,... Rất mong trong lớp, trong trường của con em không có, hoặc có rất ít các bậc phụ huynh chỉ nghĩ tới nhu cầu tối thiểu của con mình, luôn đặt cái tôi lên trên tập thể. Mệt lắm.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ncl HPH thu quỹ rồi tổ chức học thêm Ai-eo ví các môn nọ môn kia là có vđ rồi.
Bản chất QPH là phụ giúp nhà trường và cô giáo CN cho các hoạt động cần thiết cơ bản của lớp mà nhà trường ko thể đưa vào công khai được (ví dụ như tặng Hoa và quà 8/3, 20/10, 20/11, khai giảng, bế giảng ...nước uống, lắp ĐH và tiền điện chạy ĐH, máy chiếu...vv... và 1 vài buôitr dã ngoại trong năm) và phải phù hợp với hoàn cảnh, ý muốn của toàn thể các PH và học sinh trong lớp.

Đây là 1 ví dụ: 28 triệu/39 học sinh/năm.

DỰ TOÁN THU CHI ( DỰ KIẾN)
QUỸ BAN ĐẠI DIỆN CHA MẸ HỌC SINH

Lớp 1A- Năm học 2031-2032​

- Căn cứ vào việc thực hiện nhiệm vụ năm học 2031-2032 của trường Tiểu học HT
- Căn cứ vào tình hình thực tế của nhà trường và của lớp 1A năm học 2031-2032
- Thực hiện theo Thông tư 55/2011/TT-BGDĐT ban hành điều lệ Ban đại diện Cha mẹ học sinh.
- Ban đại diện cha mẹ học sinh lớp 1A dự kiến xây dựng dự toán thu chi quỹ như sau:

I. Dự kiến chi
TT
Nội dung chi
Số tiền
1Chi hỗ trợ hoạt động đón Tết Nguyên đán
3.500.000​
2Phần thưởng cho học sinh có thành tích tốt hàng tuần,hàng tháng
3.000.000​
3Hỗ trợ các hoạt động chào mừng ngày 8/3
3.500.000​
4Phần thưởng học kỳ 2
6.000.000​
5Chi hoạt động Tổng kết năm học ( Liên hoan)
4.000.000​
6Hỗ trợ Ban đại diện cha mẹ học sinh nhà trường
7.200.000​
7Chi khác
800.000​
Cộng​
28.000.000
II. Dự kiến thu:

- Ban đại diện cha mẹ học sinh lớp 1A thông qua dự toán thu- chi trong cuộc họp phụ huynh lớp ngày 15 tháng 01 năm 2032.
- Phụ huynh học sinh lớp 1A tùy tâm đóng góp quỹ phụ huynh trên tinh thần tự nguyện, không đổ đầu, không ép buộc theo Thông tư 55/2011/TT-BGDĐT.
- Ban đại diện cha mẹ học sinh lớp 1A và GVCN nghiêm túc thực hiện và cam kết không thu thêm bất cứ khoản thu nào khác.
Ơ, tưởng cụ chưa vợ hóa ra có cháu học lớp 1 rồi ah :))

xukthal

Xe lăn

alceste

Xe điện
Sao cụ lúc họp phụ huynh ko hỏi luôn? Lại ấm ức rồi lên đây thắc mắc làm gì. Dù sao đi nữa nói về trường lớp, mà cụ dùng từ ngữ như đớp với thấy cái ô tô to thế thì em nghĩ cụ nên tiết chế lại từ ngữ.

Quỹ PH trường thường mức đóng góp thấp hơn quỹ PH lớp rất nhiều, và để hỗ trợ cho các hoạt động cấp trường, ví dụ như ngày 20/11 hay kỉ niệm ngày thành lập trường, thay vì từng lớp sẽ lục tục đóng góp hay mua mỗi lớp 1 bó hoa thì quỹ PH trường sẽ được sử dụng, mua 1 lẵng hoa để tặng chung trường. Hỗ trợ các hoạt động ở cấp trường hoặc cho toàn trường, và có nhiều hoạt động giữa 2 bên sẽ cân đối để đủ kinh phí làm hết.

Rồi như trường con em, có cắm trại, tổ chúc văn nghệ, các hoạt động ngoài phạm vi lớp sẽ do quỹ phụ huynh trường hỗ trợ. (Ví dụ cụ tưởng tượng đơn giản là lớp làm trại lớp, còn sân khấu lớn thì là phần trường). Và còn hỗ trợ, tặng quà, hoa cho các thành phần ko thuộc lớp, ví dụ cô phụ trách đoàn, thầy giám thị, đội lao công, họ chẳng thuộc lớp nào cả, thì quỹ PH trường sẽ cover những phần đó. Thăm hỏi ốm đau hiếu hỉ với BGH, giáo viên các môn phụ, các môn ko làm chủ nhiệm, v.v.

phuongmit

Xe cút kít
Sao cụ lúc họp phụ huynh ko hỏi luôn? Lại ấm ức rồi lên đây thắc mắc làm gì. Dù sao đi nữa nói về trường lớp, mà cụ dùng từ ngữ như đớp với thấy cái ô tô to thế thì em nghĩ cụ nên tiết chế lại từ ngữ.

Quỹ PH trường thường mức đóng góp thấp hơn quỹ PH lớp rất nhiều, và để hỗ trợ cho các hoạt động cấp trường, ví dụ như ngày 20/11 hay kỉ niệm ngày thành lập trường, thay vì từng lớp sẽ lục tục đóng góp hay mua mỗi lớp 1 bó hoa thì quỹ PH trường sẽ được sử dụng, mua 1 lẵng hoa để tặng chung trường. Hỗ trợ các hoạt động ở cấp trường hoặc cho toàn trường, và có nhiều hoạt động giữa 2 bên sẽ cân đối để đủ kinh phí làm hết.

Rồi như trường con em, có cắm trại, tổ chúc văn nghệ, các hoạt động ngoài phạm vi lớp sẽ do quỹ phụ huynh trường hỗ trợ. (Ví dụ cụ tưởng tượng đơn giản là lớp làm trại lớp, còn sân khấu lớn thì là phần trường). Và còn hỗ trợ, tặng quà, hoa cho các thành phần ko thuộc lớp, ví dụ cô phụ trách đoàn, thầy giám thị, đội lao công, họ chẳng thuộc lớp nào cả, thì quỹ PH trường sẽ cover những phần đó. Thăm hỏi ốm đau hiếu hỉ với BGH, giáo viên các môn phụ, các môn ko làm chủ nhiệm, v.v.
Con e học trường làng mà 1 năm nhà trường cũng chỉ tổ chức có hơn 30 hoạt động, kì cuộc thôi. Tất cả hoạt động này dc công khai trong buổi họp ph đầu năm. Kinh phí tổ chức dc giám sát bởi ban ph trường, k biết cơ chế như vầy có làm hài lòng dc quần chúng nhân dân chưa mợ nhỉ :))

Chim ăn thịt

Xe buýt
Đây là một điểm trường mà anh chị em đã đóng góp để xây dựng ạ. Theo các cụ thì các thày cô giáo ở đây có sướng không.

Các thày cô giáo vùng cao (thực sự) thì họ vất vả lắm. Khoảng vài tháng trước em có xem một phóng sự về một cô giáo dạy mầm non. Con được 6 tháng là phải bàn giao cho chồng để lên đường. Trường ở một vùng cao mà chỉ có mỗi cô ấy dậy. Có nghĩa là cô giáo kiêm luôn cả công tác ăn uống, vệ sinh, thậm chí cả bảo vệ luôn. Các cháu học thì phụ huynh đóng tiền ăn ít. Cô giáo sáng sớm tinh mơ phải lên rừng lái rau, hái măng, ... để làm rau. Nghĩ họ vất vả quá mà mấy tháng mới về nhà một lần. Ủn cho các hoạt động của cụ. Trường đẹp quá.
Ngày trước cháu đi học, trong lớp có một phụ huynh cực xông xênh, cứ mỗi khi đến lúc các phụ huynh bàn bạc quỹ lớp là bác ấy đứng dậy đi về, sau đó chuyển khoản cho bác chi hội trưởng một khoản tiền với lời nhắn đại khái là nếu thiếu thì thông báo để nộp thêm (bác ấy luôn chuyển dư tiền khá nhiều).
Số phụ huynh mà xông xênh cũng có nhưng mà ít thôi kể cả nhiều nhà rất nhiều tiền. Còn ban Phụ huynh thì cụ nào rảnh; hay phản đối ban này thì cc cứ vào làm đi. Nhà em làm trong ban phụ huynh em thấy vất vả mà lại còn tốn kém hơn (kiểu như thay mặt lớp tặng hoa cô nhân một số ngày lễ là luôn kèm món quà của gia đình vì em bảo vợ không thể mình có mặt ở đó mà không tặng cá nhân cho cô; tất nhiên là em tặng trong thế thoải mái chứ không lăn tăn. Nhà nhiều khi phải trữ đồ kiểu như vở học sinh vì cuối năm thì ban phụ huynh luôn tặng cho các cháu; vợ em tính cẩn thận là khi sale lại mua nên cứ để trong nhà trước hai ba tháng.

Sâu Róm

Xe tải
Bon mồn lắm, xì lốp rồi còn đâu.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Con e học trường làng mà 1 năm nhà trường cũng chỉ tổ chức có hơn 30 hoạt động, kì cuộc thôi. Tất cả hoạt động này dc công khai trong buổi họp ph đầu năm. Kinh phí tổ chức dc giám sát bởi ban ph trường, k biết cơ chế như vầy có làm hài lòng dc quần chúng nhân dân chưa mợ nhỉ :))
Lớp các con nhà em thì từ trước đến nay khó khăn và kinh nhất vẫn là việc bầu BPH. Chả ai chịu làm toàn lấy lý do sức khỏe với bận, nhà neo người (em thì cứ thời khắc đấy tự nhiên lại buồn ra ngoài đi vệ sinh), ... có năm xin rút hết còn mỗi một bác. Điên tiết ông ấy đứng dậy bảo bây giờ làm phiếu bốc thăm, ai bốc trúng thì làm (như kiểu bốc thăm kê khai tài sản ấy). Vãi linh hồn, may sao đùn đẩy mãi có 2 em nữ nhận làm cùng với bác đấy. Thế là cả lớp đồng thanh vỗ tay ra mắt BPH và chúc mừng đại hội thành công tốt đẹp trong khi các bác kia mặt méo xệch :)):)):))

TorienT

Xe container
Lớp các con nhà em thì từ trước đến nay khó khăn và kinh nhất vẫn là việc bầu BPH. Chả ai chịu làm toàn lấy lý do sức khỏe với bận, nhà neo người, ... có năm xin rút hết còn mỗi một bác. Điên tiết ông ấy đứng dậy bảo bây giờ làm phiếu bốc thăm, ai bốc trúng thì làm (như kiểu bốc thăm kê khai tài sản ấy). Vãi linh hồn, may sao đùn đẩy mãi có 2 em nữ nhận làm cùng với bác đấy. Thế là cả lớp đồng thanh vỗ tay ra mắt BPH và chúc mừng đại hội thành công tốt đẹp trong khi các bác kia mặt méo xệch :)):)):))
Lớp con e lừa được ai vào BPH thì các bác còn lại vỗ tay rần rần. BPH đọc bảng kê với kế hoạch thì toàn được kêu bỏ qua đi cho xin con số đi để chuyển khoản. Toàn dân nô nức, hồ hởi đóng tiền nhưng nhất quyết không ai chịu vào BPH để xà xẻo cả.