Tật ồn và tay lái nặng của Mazda Premacy

Mazda Premacy

Xe đạp
Công tơ mét của bác sẽ bị sai số khi bác dùng cỡ lốp to hơn đấy. VD nó chỉ 54 km/h trong nội thị thì súng của xxx sẽ báo bác đang chạy 56 đấy.
Ô vạy à. Thế nó sai số thế nào hả bác?

xe365vn

Xe container
Pre tay lái nặng thì đúng rồi
cái hội Mazda cái gì cũng nặng
đi con M6 còn đau hết cả chân cả tay
được cái thân xác cũng nặng nên.. chắc chắn lắm :))

UAZ_Vietnamese

[Tịch thu bằng lái]
Ô vạy à. Thế nó sai số thế nào hả bác?
Nếu cụ thay lôp/lazang to hơn kích thước mà cụ đăng kiếm, thì khi cụ chạy công tơ mét nó sẽ quay chậm hơn so với khi cụ đi với chiếc lốp nguyên thủy của nó! Điều này nhiều cụ dính rùi! Cụ cứ phải cẩn thận! Nếu có thắc mắc về điều này cụ cứ hỏi những người giàu kinh nghiệm như cụ tienpham1102 sẽ rõ hơn!(b)(b)

9Dragon

Xe tăng
Đúng rồi, 195/55R15. Em thấy bảo Michelin rơi vào cỡ 1,8 củ. 4 quả đi toi 7,2 củ rồi. Em có đứa bạn tư vấn là thay 195/60R15 cũng Michelin, giá mềm hơn là 1,25 củ nên tổng cộng hết 5 củ. Về lý thuyết thì lốp vách (sidewall) cao hơn đi sẽ êm hơn, nhưng tay lái sẽ không phê bằng vách thấp. Đi vách cao thậm chí có cảm giác hơi chòng chành nếu lốp không tốt. Tuy nhiên em thay 195/60R15 vào thì đi thấy rất ổn. Hết cả tật ồn lẫn tật giằng tay lái do lốp cũ gây ra.
Hơ hơ. cụ này giống mình thế
Cách đây 1 năm em cũng thay 4 quả Mít, thay để đi cho sướng chứ ko phải lốp cũ hỏng

Hồi đó giá Mít 195/55R15 là 1,5 củ ở Đích Lốp; chú thợ tư vấn là nên thay Mít 195/60R15 vì có ưu điểm là sẽ làm cho mông nó cao hơn. Và thêm 1 khẳng định là nếu anh không thích thì em sẽ đổi cho anh quả 195/55R15 :6:

Em thay vào thấy mông cao hơn hẳn mà giá lại mềm, chỉ hơn 1,1 củ 1 chút. Vui quá em "bo" luôn cho 4 quả lốp cũ. :69: Khoái nhất là vụ tiếng ồn giảm đi khá nhìu.
Nếu cụ thay lôp/lazang to hơn kích thước mà cụ đăng kiếm, thì khi cụ chạy công tơ mét nó sẽ quay chậm hơn so với khi cụ đi với chiếc lốp nguyên thủy của nó! Điều này nhiều cụ dính rùi! Cụ cứ phải cẩn thận! Nếu có thắc mắc về điều này cụ cứ hỏi những người giàu kinh nghiệm như cụ tienpham1102 sẽ rõ hơn!
Vụ này em cũng tính rồi.
Khi dùng 195/60R15 chạy ở vận tốc theo đồng hồ là 90,68 km/h thì thực tế sẽ là 100 km/h (có công thức quy đổi đàng hoàng); sai lệch tầm 3%. Nói chung là chênh lệch chưa quá 5km/h nên vẫn chưa bị vịn theo Nghị định 146; Để khắc phục thì chạy non non đi 1 tí cho nó an tâm. Đương nhiên khi chạy chậm thi lệch sẽ ít đi.
Cụ vào đây kiểm tra nhá: http://www.1010tires.com/TireSizeCalculator.asp?action=submit

Còn đi đăng kiểm thì vô tư đê, em đi làm roài, chẳng sao cả. Lốp 195/60R15 nó không béo mà chỉ cao hơn 1 tí tẹo (đường kính chênh lệch tầm 1,5 cm so với nguyên bản) nên khó phát hiện bằng mắt thường, mà xxx Đăng kiểm đã có polyme để trên taplo roài thì cũng chẳng để ý đến lỗi này :)

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
1. Đồng hồ tốc độ của bác vẫn chỉ đúng, vì em chắc dây công tơ mét của Premacy được truyền động từ bánh trước.
2. Xe bác có lẽ hơi chổng mông lên 1 tý, nhưng 0,75 cm mắt thường hơi khó nhận ra đấy.

@Mazda Premacy: Chỉ số của công tơ mét phụ thuộc vận tốc góc của trục bánh xe. Nếu đường kính lốp to hơn tiêu chuẩn thì cùng một vận tốc 100Km/h của xe, trục bánh xe sẽ quay chậm hơn dẫn đến công tơ mét chỉ thấp đi.

@9Dragon: Theo số của bác đưa ra thì sai lệch là 9,32% đấy, chứ không phải 3% đâu ạ.

Các cụ cho em chen ngang tí, nếu em dùng lốp trước 195/55-R15 còn lốp sau 195/60-R15 có được không?
1. Báo tốc độ có bị sai không.
2. Đít xe cao hơn đầu xe nhìn có ổn không?
Các cụ cho em ý kiến đi!

thangws

Xe tải
Website
www.avantdg.vn
Hơ hơ. cụ này giống mình thế
Cách đây 1 năm em cũng thay 4 quả Mít, thay để đi cho sướng chứ ko phải lốp cũ hỏng

Hồi đó giá Mít 195/55R15 là 1,5 củ ở Đích Lốp; chú thợ tư vấn là nên thay Mít 195/60R15 vì có ưu điểm là sẽ làm cho mông nó cao hơn. Và thêm 1 khẳng định là nếu anh không thích thì em sẽ đổi cho anh quả 195/55R15 :6:

Em thay vào thấy mông cao hơn hẳn mà giá lại mềm, chỉ hơn 1,1 củ 1 chút. Vui quá em "bo" luôn cho 4 quả lốp cũ. :69: Khoái nhất là vụ tiếng ồn giảm đi khá nhìu.

Vụ này em cũng tính rồi.
Khi dùng 195/60R15 chạy ở vận tốc theo đồng hồ là 90,68 km/h thì thực tế sẽ là 100 km/h (có công thức quy đổi đàng hoàng); sai lệch tầm 3%. Nói chung là chênh lệch chưa quá 5km/h nên vẫn chưa bị vịn theo Nghị định 146; Để khắc phục thì chạy non non đi 1 tí cho nó an tâm. Đương nhiên khi chạy chậm thi lệch sẽ ít đi.
Cụ vào đây kiểm tra nhá: http://www.1010tires.com/TireSizeCalculator.asp?action=submit

Còn đi đăng kiểm thì vô tư đê, em đi làm roài, chẳng sao cả. Lốp 195/60R15 nó không béo mà chỉ cao hơn 1 tí tẹo (đường kính chênh lệch tầm 1,5 cm so với nguyên bản) nên khó phát hiện bằng mắt thường, mà xxx Đăng kiểm đã có polyme để trên taplo roài thì cũng chẳng để ý đến lỗi này :)
Kụ nào Mi Chin Lin cho nhà cháu hỏi, sao mờ giá 55R15 nó lại đắt hơn 60R15 nhiều thía?

Rõ ràng 60R15 to hơn, tốn cao su hơn cơ mờ nhỉ?

NguoiGia

Xe tăng
Kụ nào Mi Chin Lin cho nhà cháu hỏi, sao mờ giá 55R15 nó lại đắt hơn 60R15 nhiều thía?

Rõ ràng 60R15 to hơn, tốn cao su hơn cơ mờ nhỉ?

Chắc 55 phổ thông hơn, nhiều người dùng hơn thì đắt hơn, với lại lắp đúng cỡ thì yên tâm hơn khi đăng kiểm. Giá ở đây chắc không phải chỉ là giá nguyên liệu để làm ra cái lốp. :)

thangws

Xe tải
Website
www.avantdg.vn
Chắc 55 phổ thông hơn, nhiều người dùng hơn thì đắt hơn, với lại lắp đúng cỡ thì yên tâm hơn khi đăng kiểm. Giá ở đây chắc không phải chỉ là giá nguyên liệu để làm ra cái lốp. :)
Hix, dư lày thì ngược lại quy nuột thị trườn rồi, tường hàng độc thì mới đắt chứ kụ nhỉ?

NguoiGia

Xe tăng

mazda_giadinh

Đi bộ
Em đang muốn thay 4 chiếc lốp các bác cho em biết nên thay Mít 195/55R15 hay thay Mít 195/60R15 thì tốt hơn , vì tiền chênh nhau mấy triệu thì không thành vấn đề. Cốt là chạy loại nào tốt hơn thôi

ga non

Xe máy
Em đang đi 55 trước 60 sau . em cung mới mua MP di rất ổn, em mua của bác cùng co quan nên thấy rất yên tâm.

SmallRiver

Xe điện
Thưa các bác Mazda, đặc biệt là Mazda Premacy,
Em mới làm 1 em MP đời 2003 - tức là xe cũ. Bỏ qua chuyện lằng nhằng giấy tờ như đã "kể khổ" với các bác ở Thread trước, em muốn chia xẻ 1 kinh nghiệm về chuyện xe ồn, cái này chắc có bác cũng đã nói, những em nghĩa chắc cũng có bác xài xe cũ như em chưa biết nên mạn phép chia xẻ.
Hôm mới mua, xe chạy chậm rất ồn, cứ "gào... gào... gào". Chạy nhanh thì có vẻ đỡ hơn. Tay lái thì bị giằng. cứ vào ổ gà là ê hết cả tay. Em chạy vào gara bảo dưỡng phanh, thay bạt cao su của thanh chữ A, cân chính tay lái các kiểu, cũng chỉ đỡ nặng tay lái hơn 1 chút, còn tiếng ồn thì vẫn "gào...gào...gào" lúc đi chậm nên nhiều khi nhức đầu và khó chịu quá đành phải đè ga chạy nhanh hơn cho đỡ. Mấy tay thợ trong gara cứ khẳng định là tay lái nặng là do bơm dầu trợ lực kém, còn tiếng ồn là do vòng bi bánh sau bị mẻ. Em thì lại nghi ngờ vì đồ Nhật mới chạy mấy vạn thì mấy tật đấy là hãn hữu. Kiểm tra lại lốp thì thấy 4 lốp ta lông vẫn cao, nhưng có dấu hiệu cao su bị lão hóa. Liều mình em chạy ra đứa bạn làm 4 quả lốp Michellin mới tinh. Thay xong thì hết sạch cả tiếng ồn và tay lái thì em ru, chẳng còn giằng với lạng nữa. Tự nghĩ mấy ông thợ bắt bệnh kém hơn mình và đành thưởng một câu "Tôi phục tôi quá".:41:
Xe cụ bị chứng mài lốp rồi, thay michelin đi tầm 1 vạn lúc đó cao su chai cứng lại và cụ vẫn thấy ồn ào như cũ thôi!
Ặc, bài hơn một năm rồi, cụ chủ thớt bây giờ có còn đi MP nữa không đấy? Hay ồn quá bán rồi?

Chỉnh sửa cuối:

tranhoangminh

Xe container
e oánh dấu cho các cụ MP biết nếu định thay lốp hehe

hatoyota

Xe tăng
Thưa các bác Mazda, đặc biệt là Mazda Premacy,
Em mới làm 1 em MP đời 2003 - tức là xe cũ. Bỏ qua chuyện lằng nhằng giấy tờ như đã "kể khổ" với các bác ở Thread trước, em muốn chia xẻ 1 kinh nghiệm về chuyện xe ồn, cái này chắc có bác cũng đã nói, những em nghĩa chắc cũng có bác xài xe cũ như em chưa biết nên mạn phép chia xẻ.
Hôm mới mua, xe chạy chậm rất ồn, cứ "gào... gào... gào". Chạy nhanh thì có vẻ đỡ hơn. Tay lái thì bị giằng. cứ vào ổ gà là ê hết cả tay. Em chạy vào gara bảo dưỡng phanh, thay bạt cao su của thanh chữ A, cân chính tay lái các kiểu, cũng chỉ đỡ nặng tay lái hơn 1 chút, còn tiếng ồn thì vẫn "gào...gào...gào" lúc đi chậm nên nhiều khi nhức đầu và khó chịu quá đành phải đè ga chạy nhanh hơn cho đỡ. Mấy tay thợ trong gara cứ khẳng định là tay lái nặng là do bơm dầu trợ lực kém, còn tiếng ồn là do vòng bi bánh sau bị mẻ. Em thì lại nghi ngờ vì đồ Nhật mới chạy mấy vạn thì mấy tật đấy là hãn hữu. Kiểm tra lại lốp thì thấy 4 lốp ta lông vẫn cao, nhưng có dấu hiệu cao su bị lão hóa. Liều mình em chạy ra đứa bạn làm 4 quả lốp Michellin mới tinh. Thay xong thì hết sạch cả tiếng ồn và tay lái thì em ru, chẳng còn giằng với lạng nữa. Tự nghĩ mấy ông thợ bắt bệnh kém hơn mình và đành thưởng một câu "Tôi phục tôi quá".:41:
Cụ vào hội PreMM nhà chúng e, gặp cụ "chuongvit" sẽ giúp cụ mấy vụ lẻ tẻ đó
Còn đi Pre cụ phải sống chung với tiếng ồn thôi cụ nhé
Chúc cụ mau hài lòng với V2