[Funland] Tất cả về thi vào lớp 10 năm 2024

Lạc Lạc 2008

Xe tải
Cháu nhà tôi đang đăng ký thử trên hệ thống Bộ. Dù ai chê ỏng eo thì ngành Kiểm Toán NEU là số 1 Việt Nam rồi, FTU tuổi gì mà sánh với NEU. Chứng chỉ CFA, bằng thạc sĩ kế toán là đủ hành trang làm lãnh đạo các anh kỹ thuật sợ kế toán tr hơn sợ bố mẹ
Cụ chuẩn.
Cơ mờ vó cm nào thông não em phát. SaoBộ chửng tài bộ tài choén với nại cái chổ kỉm toáng gì gì ấy tuyền cái boạn xuất thân HV Tài choén nhờ :))

Yeuaibaygio

Xe container
Cấp III chuyên tự nhiên học BK hay các trường kỹ thuật khác là đúng sở trường.
Giỏi toán thường sẽ giỏi lý và hóa và cũng thường không gặp nhiều khó khăn với ngôn ngữ.
Tạm xã hội đang ưu tiên cho người được cầm tiền, nhưng tìm được người thạo kỹ thuật mới khó chứ làm được kế toán không hiếm lắm.
Những ngành như quản trị kinh doanh vốn học xong ra là để điều khiển người khác. Điều khiển được thì quá tốt rồi, khỏi cần bàn, nhưng chỉ học thôi thì chằng đủ. Nghề này năng khiếu và tố chất mới quyết định. Như với cái nhóm doanh nghiệp nhỏ ở Việt Nam (mà có khi ở cả các nước công nghiệp phát triển) cũng chẳng cần phải được đào tạo gì để làm tốt việc quản lý của họ!
Đúng rồi ạ. Ông nào có tố chất lãnh đạo thì kể cả học kỹ thuật cũng vẫn quản trị tốt, có học thêm cái bằng Quản trị kinh doanh cho đẹp hồ sơ thì học đâu cũng được ạ. Em biết 1 loạt lãnh đạo các cấp học hẳn MBA ĐH Griggs Hoa Kỳ từ lâu lắm rồi (đào tạo từ xa) chứ trong nước đã là gì :D

Chị đồng nghiệp em có 3 đứa con đều học chuyên cấp 3, ĐH Ngoại thương loại xuất sắc, ielts 7,5 - 8, CFA và mớ chứng chỉ danh giá khác mà cũng chẳng khoe toáng lên vì các cháu tuy lương cao nhưng vẫn là đi làm thuê mà. Nhà chị ấy cũng có 2 công ty nữa.

CafeHoangmai

[Tịch thu bằng lái]
MBA Greenwich hả? không xét loại đó nhé. Học Tiến sĩ BK vào ngành kế toán cũng không học nổi. GĐ tài chính lừ mắt mấy ông kỹ thuật són tè ra quần, tỉnh lại đi

coolpix8700

Xe ngựa
Là dân kỹ thuật đi làm kiếm lương, gặp 1 CFA con ô chủ tập đoàn cty TNHH một mình tao chấp tất, cụ có sợ hông,.:D
Ông sếp em (cuối đời cũng từng lên đến quyền vụ trưởng) có lần họp hội đồng khoa học ông ấy chỉ đạo: "Các thầy cứ phức tạp chuyên môn làm gì, tôi chỉ ngồi nghe 5 phút là nắm được hết những gì các thầy tranh luận từ sáng đến giờ!".
Đến nhà bà ấy nói (cũng là chủ 1 doanh nghiệp) "cái bóng đèn cháy cũng không biết tự thay!".

Trà đặc

Xe tăng
Ông sếp em (cuối đời cũng từng lên đến quyền vụ trưởng) có lần họp hội đồng khoa học ông ấy chỉ đạo: "Các thầy cứ phức tạp chuyên môn làm gì, tôi chỉ ngồi nghe 5 phút là nắm được hết những gì các thầy tranh luận từ sáng đến giờ!".
Đến nhà bà ấy nói (cũng là chủ 1 doanh nghiệp) "cái bóng đèn cháy cũng không biết tự thay!".
Như trong bóng đá nhiều khi BLV phải thốt lên 1 câu là CR7 vừa có một pha xử lý quá cồng kềnh cụ àh. Mà bj e thấy hình như xh càng phát triển thì cái độ phức tạp về giấy tờ bằng cấp chứng chỉ, độ khó của game,... càng lên một tầm cao mới hay sao ấy.
Ko biết có phải e ngược Trend hay ko. Nhưng với f1 e nói thẳng, tui hok yêu cầu ô phải vào top về lý thuyết (ơn giời đến bj nó cũng chưa nợ môn nào và đc cái team học của nó có vài đứa cũng rất ok mà vui). Nhưng ô phải có kỹ năng tay đủ tốt để xử lý đc cv. Còn thực tế thì hết hè năm 1 là f1 e đã chạy đi phụ việc vào buổi tối vs cuối tuần (trừ những đận thi cử) và e thấy nó cũng rất fun, linh hoạt con ng hơn,.

Chopchopchop

Xe buýt
Cccm bàn tán xa xôi quá, quay trở về nội dung các trường thpt, em thấy ở tận Hà đông tự nhiên lại có trường Lê Quý Đôn, điểm vào tận 42,5 sánh ngang Chu Văn An và Yên Hòa. Không biết trường này có gì đặc biệt không?
Các cụ ở xa ko quan tâm, để ý nên ko biết thôi. LQĐ Hà Đông là trường công top 1 của Hà đông, Hà Tây ngày xưa từ nhiều chục năm nay rồi. Học sinh trường đó đầu vào cũng ngang ngửa top 1 nội thành Hà Nội cũng nhiều chục năm rồi, lúc nào điểm chuẩn cũng xấp xỉ loanh quanh Yên Hoà, Kim Liên, Việt Đức. Mấy năm gần đây, dân số cơ học khu vực Hà Đông và mạn xung quanh tăng cao nên điểm tiếp tục tăng ngang ngửa CVA là dễ hiểu. Con em thi năm ngoái đỗ ở đây, cơ sở vật chất thì hơi chật chút, nhưng các thầy cô giáo và học sinh ở đây tuyệt vời lắm, em rất hài lòng, học phí lại rẻ. Em cựu học sinh VĐ cách đấy 25 năm, bây giờ ko biết thế nào nhưng em thấy học sinh LQĐ so với những gì em trải nghiệm ở VĐ ngày xưa thì giờ các cháu học xuất sắc hơn nhiều

Chopchopchop

Xe buýt
Bởi vì em thấy đấy là trường bình thường vùng ven, lại không phải trường chuyên. Điểm lại chót vót thì mới lạ. Không khéo sang năm lại tụt điểm như Đoàn Kết Hoàng Mai
Cụ mà đc trải nghiệm giáo viên ở đây cụ sẽ thấy hết bt ngay, giáo viên cực xuất sắc, đáng yêu và tâm lý. Cả đời em đi học mấy chục năm trước chưa bao giờ gặp đc giáo viên tuyệt vời như chủ nhiệm con nhà em. Và trường đó sẽ ko bao giờ có điểm tụt xuống dưới top 2 đâu mà cụ đòi như ĐK- HBT. Em đánh giá TL-HBT còn ko có cửa so với LQĐ-HĐ ý. Trường LQĐ chỉ sau Chuyên Nguyễn Huệ thôi cụ ạ. Cụ ko biết Chuyên Nguyện Huệ thì chịu cụ

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Cccm bàn tán xa xôi quá, quay trở về nội dung các trường thpt, em thấy ở tận Hà đông tự nhiên lại có trường Lê Quý Đôn, điểm vào tận 42,5 sánh ngang Chu Văn An và Yên Hòa. Không biết trường này có gì đặc biệt không?
Làm gì có cái gì là tự nhiên :)) cụ k biết nên đánh giá tào lao chứ LQĐ HĐ luôn trong nhóm top và chuyên Nguyễn Huệ HĐ cũng danh tiếng cả vài chục năm nay. Đừng lôi khoảng cách địa lý ra làm thước ngắm :))

NiceMoon1

Xe tải
Công nhận, mấy cụ HN đánh giá LQĐ Hà Đông buồn cười quá. Nguyễn Huệ là trường chuyên không nói, còn LQĐ là top1 của Hà Tây xưa nay rồi.
Trừ Lê Quý Đôn và Nguyễn Huệ ở Hà Đông ra, thì mấy trường ở Hà Tây điểm đầu vào thấp là vì dân số thưa, trường to rộng nên tuyển nhiều, chứ không phải ở đó không có học sinh 47-48đ. Ví dụ như trường Ngô Sỹ Liên huyện Chương Mỹ, tỷ lệ đỗ c3 100%, đỗ chuyên cũng rất nhiều (Ams, CNN, ...).
Dĩ nhiên con nhà nông dân thì học hành điểm không cao như thủ đô, nhưng thành phần tinh hoa thì vẫn có và các bạn đó cũng không kém thủ đô đâu :D :D.

Greenpips

Xe buýt
Công nhận, mấy cụ HN đánh giá LQĐ Hà Đông buồn cười quá. Nguyễn Huệ là trường chuyên không nói, còn LQĐ là top1 của Hà Tây xưa nay rồi.
Trừ Lê Quý Đôn và Nguyễn Huệ ở Hà Đông ra, thì mấy trường ở Hà Tây điểm đầu vào thấp là vì dân số thưa, trường to rộng nên tuyển nhiều, chứ không phải ở đó không có học sinh 47-48đ. Ví dụ như trường Ngô Sỹ Liên huyện Chương Mỹ, tỷ lệ đỗ c3 100%, đỗ chuyên cũng rất nhiều (Ams, CNN, ...).
Dĩ nhiên con nhà nông dân thì học hành điểm không cao như thủ đô, nhưng thành phần tinh hoa thì vẫn có và các bạn đó cũng không kém thủ đô đâu :D :D.
tại mấy cụ "HN" mới ra HN chăng. em dân xứ oài, em nghe cái tên LQĐ hay nguyễn huệ là thấy hoành rồi

Chopchopchop

Xe buýt
Như vậy là nhiều trường vùng ven đi lên chứ ko chỉ LQĐ. Yên Hòa thì cũng là trường làng trước đây thôi!
Thời em học cấp 3 cách đây hơn 25 năm, nghe đến Yên Hoà cũng đã hoành tráng lắm òi. Có chăng ko phải nội đô như kiểu Việt Đức, Trần Phú, Chu Văn An hay Kim Liên thôi. Học sinh cũng xuất sắc lắm

One-77

Xe cút kít
Cụ lên GG check phát biết trường đó như nào ngay ấy mà. Cũng chả có gì đặc biệt, chỉ có lịch sử gần 60 năm với cả luôn là lá cờ đầu của Hà Tây cũ và Hà Đông từ trước tới nay thôi. Học sinh cũng giành được nhiều thành tích tốt trước nay.

banmotnucuoi

Xe lăn
ông cf ngáo vừa thôi. của nhà ông cả đấy
Cụ chuẩn.
Cơ mờ vó cm nào thông não em phát. SaoBộ chửng tài bộ tài choén với nại cái chổ kỉm toáng gì gì ấy tuyền cái boạn xuất thân HV Tài choén nhờ :))
Cụ ý còn đanh nhầm giữa kế toán với tài chính thì biết gì mà bàn, trước đây kế toán đúng là đáng sợ thật, khi giữa một rừng thủ tục về các quy định tài chính, nhưng giờ số hóa đến 90% rồi, việc hoàn thiện của hồ sơ là của kế toán. vì nếu để kỹ thuật hay các phòng ban khác làm kế toán chả có việc.
Còn ông tài chính hoàn toàn khác, cùng bên kế hoạch tìm kiếm và quản trị nguồn vốn của doanh nghiệp, cái này thì ko phải ai học xong cũng làm được

hoahuongduong

Xe buýt
CÁC CỤ/MỢ CÓ THÔNG TIN VỈA HÈ NÀO LQUAN CÁC TRƯỜNG CHUYÊN HANOI SẼ HẠ ĐIỂM KO Ạ?

thichlexus

Xe điện
Chuyên Hà Nội thì có 4 trường: Ams, CVA, Nguyễn Huệ, Sơn Tây.
Ams chả bao giờ hạ điểm vì các con đã đỗ là học.
Còn CVA, Nguyễn Huệ, Sơn Tây thì một số bạn đỗ cả chuyên KHTN, CSP, CNN sẽ không chọn nên mọi năm có hạ điểm đó cụ.

AcMilan90

Xe tăng

phuongmit

Xe cút kít
Chắc là sales của nhà trường. Thế này thì chán hơn cả mấy seeder bên Phenika. Cá nhân em nhận xét đầu vào Neu không bằng Ngoại thương còn so với BK thì khập khiễng quá. Lứa của em hội BK rất thành đạt còn Neu trung bình khá thôi (cấp 3 bọn em học chuyên khối tự nhiên).
Quả này dễ là Neu tân dc cài cắm vào để chống phá lắm :))