[Funland] Tất cả về thi vào lớp 10 năm 2024

vanhai493

Xe điện
Cụ có đọc qua quy định thi vào 10 chưa ạ? Chắc chắn là chưa nên mới phát biểu bạt mạng vậy
Quy định thì hình như có tạm trú hay thường trú là dc thì phải
Con e còn 10 năm nữa mới học nên e chưa đọc

duongtver

Xe tăng
Không phải xoắn cụ, cụ chỉ phải cày tiền để có điều kiện cho con học dân lập loại tốt là hay nhất, từ điều kiện sinh hoạt, sỹ số lớp, vệ sinh, bếp ăn....Và quan trọng là phát triển kỹ năng toàn diện hơn
Có phải ai cũng có tiền để mà học trường tư đâu cụ, đắt phết đấy.

Mũi tên bạc

Xe container
Hết cấp 3, 18 tuổi đủ năng lực suy nghĩ, hành động thì thả ra là hợp lý.
Chứ hết cấp 2 mới 15 tuổi chả bố mẹ nào muốn thả con vào tuổi này đâu.
Cụ ơi; học nghề nó vẫn hết 18 tuổi mới được đi làm và vẫn có bằng tốt nghiệp phổ thông lẫn bằng nghề cụ ạ; còn kia là học hết cấp 3 mới bắt đầu học nghề.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Quy định thì hình như có tạm trú hay thường trú là dc thì phải
Con e còn 10 năm nữa mới học nên e chưa đọc
Phải có thường trú cụ ạ.
Tạm trú chỉ đến hết lớp 9.
Muốn không cần tạm trú, thường trú thì chỉ có dân lập hoặc trung tâm giáo dục thường xuyên ( ngày xưa gọi là trường bổ túc )

duongphong

Xe điện
năm nay đông hơn hẳn do lứa Trâu vàng (Kỷ Sửu 2009) mà, 3 năm nữa lại cũng đông do lứa Rồng vàng 2012 :(
Nhà em đang có 1 Trâu vàng và 1 Rồng vàng đây :). Cũng đang xoắn quẩy
Hiện tại dân số HN tăng cơ học hàng năm. Do dân tăng nên số lượng các cháu năm sau cao hơn năm trước, không còn vàng bạc gì nữa các cụ. :D

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Vẫn là câu chuyện thi vào cấp 3
Cu lớn cháu đang L9, cbi thi c3 mà cũng đau đầu quá
Tìm hiểu sơ bộ thấy thi vào 1 số trường c3 bình thường thôi mà tỉ lệ chọi như thi đại học.
Trong khi từ ngày có cái bộ giáo dục đã thống nhất rằng c3 chỉ là bậc học phổ thông. Mà đã là phổ thông thì bất cứ ai muốn học đều được đáp ứng, thậm chí ko cần thiết phải thi đầu vào.
Còn phải thi, phải chọi thì nên bỏ cái gọi là học phổ thông đi
Ko biết bộ dục và các cụ lãnh đạo đảng, nhà nước có hiểu cái từ giáo dục phổ thông này ko cc nhể.
Cái chữ "phổ thông" bây giờ còn ý nghĩa gì đâu. Sắp tới các trường công lập còn chuyển dần sang hệ "chất lượng cao" để còn thu tiền ngang với ngoài công lập ;)) . Trường công ngày càng biến tướng, thu hẹp và tăng học phí. Các cháu sẽ phải học ngày càng nhiều, cạnh tranh ngày càng khốc liệt. Lợi ích thuộc về ai thì cụ biết rồi đấy...

Opel Astra

Xe điện
Các con vẫn đủ trường đủ lớp để học cụ nhé, chỉ là khối trường công lập (bao cấp 1 phần từ ngân sách) nên tỷ lệ chọi cao, các trường tư cụ nộp đơn là được vào nếu con cụ đủ điểm tốt nghiệp.
Nếu em có quyền em sẽ cho các con từ lớp 6 trở lên đã phải thi tốt nghiệp để lên lớp trên rồi, tránh việc các con học hành chả ra cái gì mà cứ tằng tằng lên lớp.
Cuộc sống luôn phải cố gắng để tránh sai lầm và sai lầm trong lúc học là sai lầm rẻ nhất.
Tại sao bác lại phản đối cái sự "các con học hành chả ra cái gì mà cứ tằng tằng lên lớp".
Cần như thế mới nhân văn chứ bác.

Môt trường có tiếng mà tôi biết, 5 năm cấp 1, có 1 cháu cần có người thân (mà nó biết mặt) ngồi chầu hẫu ngoài cửa để nó thường xuyên nhìn thấy, nếu không thì cháu nó sẽ lên cơn (Động kinh hay gì đó). Nhân sự này thường là 1 chị giúp việc, đôi khi là mẹ cháu.

Một cháu khác, cách đây khá lâu, đến khi tốt nghiệp lớp 5 thành công rồi, nhưng đọc sách vẫn cực khó khăn và phải đánh vần từng chữ. Toán Lý Hoá thì khỏi nói.

Cả 2 cháu, hôm nay, có lẽ đều đã tốt nghiệp lớp 12 một cách vẻ vang.

Opel Astra

Xe điện
Có ai cấm Cụ đi học phổ thông không thi đâu?

- Dân lập: rộng cửa, đăng ký thoải mái vào học (trừ một số trường nhu cầu vượt quá số lượng của Trường thì sẽ xét điểm)
- Công lập: Trường công điểm thấp đầy, Thạch Thất, Quốc Oai, Đan Phượng ...

VIP nữa thì trường có tý tên nước ngoài, vừa sang mồm, vừa chả cần thi cử đek, tháng dăm chục trẹo học phí là sáng ngời luôn

Cụ cứ muốn con học trường công, gần nhà, nhu cầu vào vượt xa sỹ số được tuyển, thì chả phải đấu đá thi cử thì sao?
Ngoài lề, bác liên quan gì đến bác DurexXL không ạ?

tieunhilang

Xe điện
Vẫn là câu chuyện thi vào cấp 3
Cu lớn cháu đang L9, cbi thi c3 mà cũng đau đầu quá
Tìm hiểu sơ bộ thấy thi vào 1 số trường c3 bình thường thôi mà tỉ lệ chọi như thi đại học.
Trong khi từ ngày có cái bộ giáo dục đã thống nhất rằng c3 chỉ là bậc họcphổ thông. Mà đã là phổ thông thì bất cứ ai muốn học đều được đáp ứng, thậm chí ko cần thiết phải thi đầu vào.
Còn phải thi, phải chọi thì nên bỏ cái gọi là học phổ thông đi
Ko biết bộ dục và các cụ lãnh đạo đảng, nhà nước có hiểu cái từ giáo dục phổ thông này ko cc nhể.
Cụ lại trách Đ và NN rồi, lỗi tại người dân cụ nhé!
Tại xây một đống chung cư lên, nhưng k xây trường học cấp 3

phongnq

Xe tải
năm nay đông hơn hẳn do lứa Trâu vàng (Kỷ Sửu 2009) mà, 3 năm nữa lại cũng đông do lứa Rồng vàng 2012 :(
Cụ nhầm giống e rồi. Năm ngoái e tưởng lứa rồng vàng nhà e vào 6 đã đông vô địch hậu vô lai giả. Thế mà sang năm nay mới ớ ra lứa rắn không chân còn đông hơn lứa rồng kìa.

DurexSSL

Xe buýt

phamhungbs

Xe điện
Năm 1998 em thi trường ở một thị xã cũng có tỷ lệ chọi kinh khủng rồi; đến khi có con thi vào cấp 3 thì cũng kinh: đứa lớn nhà em học được, vào được một trường thuộc top 10 ở Hà Nội; năm nay cũng đến lượt cu em, nhưng phải liệu cơm và chọn trường vừa tầm thôi.
Điều rút ra là hãy là bố mẹ thông minh, hiểu con, theo sát con để có định hướng và lựa chọn có thể tốt cho các con.

luyenok

Xe điện
Cụ nhầm giống e rồi. Năm ngoái e tưởng lứa rồng vàng nhà e vào 6 đã đông vô địch hậu vô lai giả. Thế mà sang năm nay mới ớ ra lứa rắn không chân còn đông hơn lứa rồng kìa.
Rắn cũng đông vì nhiều gia đình bị lỡ không kịp, kiểu đầu rồng đuôi rắn, như năm nay ai mà ko bầu bì trước tháng 5 là con cũng tuổi rắn thây :D
Ngoài ra như lớp 6 đông là vì lượng gia đình trẻ nhập khẩu theo các dự án chung cư quá nhiều.

banmotnucuoi

Xe lăn
Tại sao bác lại phản đối cái sự "các con học hành chả ra cái gì mà cứ tằng tằng lên lớp".
Cần như thế mới nhân văn chứ bác.

Môt trường có tiếng mà tôi biết, 5 năm cấp 1, có 1 cháu cần có người thân (mà nó biết mặt) ngồi chầu hẫu ngoài cửa để nó thường xuyên nhìn thấy, nếu không thì cháu nó sẽ lên cơn (Động kinh hay gì đó). Nhân sự này thường là 1 chị giúp việc, đôi khi là mẹ cháu.

Một cháu khác, cách đây khá lâu, đến khi tốt nghiệp lớp 5 thành công rồi, nhưng đọc sách vẫn cực khó khăn và phải đánh vần từng chữ. Toán Lý Hoá thì khỏi nói.

Cả 2 cháu, hôm nay, có lẽ đều đã tốt nghiệp lớp 12 một cách vẻ vang.
Vâng học hết lớp 5 là quyền của trẻ em, nhưng từ lớp 6 thì nên dành đất "diễn cho trường tư thục. CP chỉ nên kiểm tra chất lượng học sinh hàng năm, như tổ chức thi tập trung, chấm chéo giữa các phường để xác định việc các trường lớp có đủ điều kiện dạy học cho các con không thôi.
Em phản đối việc các con học tiểu học không đủ chỗ ở trường công lập cho các con, (45 cháu/lớp), Và các con đc bố trí đủ chỗ học trong bán kính 10km. còn nếu tư nhân cạnh tranh đc hút bớt học sinh thì sỹ số lớp giảm xuống thôi

banmotnucuoi

Xe lăn
Rắn cũng đông vì nhiều gia đình bị lỡ không kịp, kiểu đầu rồng đuôi rắn, như năm nay ai mà ko bầu bì trước tháng 5 là con cũng tuổi rắn thây :D
Ngoài ra như lớp 6 đông là vì lượng gia đình trẻ nhập khẩu theo các dự án chung cư quá nhiều.
Hà nội thì trước đây tỷ lệ tăng dân số vẫn thuộc dạng cao nhất nước, và bây giờ vẫn tăng, nên chắc chắn số học sinh vẫn tăng cao hàng năm, năm sau cao hơn năm trước, nếu có giảm chắc phải 15-20 năm nữa.

phamhungbs

Xe điện
Có ai cấm Cụ đi học phổ thông không thi đâu?

- Dân lập: rộng cửa, đăng ký thoải mái vào học (trừ một số trường nhu cầu vượt quá số lượng của Trường thì sẽ xét điểm)
- Công lập: Trường công điểm thấp đầy, Thạch Thất, Quốc Oai, Đan Phượng ...

VIP nữa thì trường có tý tên nước ngoài, vừa sang mồm, vừa chả cần thi cử đek, tháng dăm chục trẹo học phí là sáng ngời luôn

Cụ cứ muốn con học trường công, gần nhà, nhu cầu vào vượt xa sỹ số được tuyển, thì chả phải đấu đá thi cử thì sao?
Đứa bạn em nhà ở Ngã Tư Sở mà con nó lên cấp 3 về quê nội ở Quốc Oai học cụ ah; giờ con bé nhà nó đang học năm 2 Học viện Ngân hàng; còn mấy đứa nhóc hàng xóm nhà em ở Kim Liên không có lực thì cứ trường tư mà diễn thôi chứ cơ hội vào các trường công ở quận ĐĐ rất hạn chế nếu năng lực không cao.

Opel Astra

Xe điện
Vâng học hết lớp 5 là quyền của trẻ em, nhưng từ lớp 6 thì nên dành đất "diễn cho trường tư thục. CP chỉ nên kiểm tra chất lượng học sinh hàng năm, như tổ chức thi tập trung, chấm chéo giữa các phường để xác định việc các trường lớp có đủ điều kiện dạy học cho các con không thôi.
Em phản đối việc các con học tiểu học không đủ chỗ ở trường công lập cho các con, (45 cháu/lớp), Và các con đc bố trí đủ chỗ học trong bán kính 10km. còn nếu tư nhân cạnh tranh đc hút bớt học sinh thì sỹ số lớp giảm xuống thôi
Bác phản đối vô ích.
Vì, trường cấp 1 công lập đầy ra đấy, nhất là ở các khu mới xây.

Họ đang chuẩn bị xây và sắp xây xong cả rồi, dự kiến tháng 08 sẽ xong, dư sức kịp khai giảng, bác ạ.

dzoro

Xe điện
Cụ có nhầm ko ạ? Những năm 9x thì cực dốt mới trượt
Không nhầm đâu cụ ạ. Huyện em có 3 trường cấp 3 công lập thôi. Trong đó 2 trường là tốt, còn 1 trường không bằng mà ở xa lắm.

Traisuonggio

Xe buýt
F1 cháo học C2 Phúc Yên, vừa thi đ 33.25đ thôi, đứng thứ tự 156 toàn khối 9.
đang tính đky c3 cả PY vs Mê Linh ạ, Hà Nhì thôi mà còn đang vỡ m đây
Nội thành cc cũng nhoài ra chiếm hết chỗ c3 công lập của Hà Nhì quá xá à.
Năm ngoái học phí c2 có 80k/t, năm nay 1p tăng lên 300k/t, vãi vì công lập thật