[Funland] Tất cả về thi vào lớp 10 năm 2024

TUCSON9389

Xe điện
PH đi xe máy vì khu vực cổng trường Ams luôn tắc đường, đi ô tô thì muộn học thôi cụ.
chuẩn cụ. và có 1 số cháu đi bộ, đi xe đạp điện, chả nhẽ nó cũng là nhà nghèo.
chắc cụ ấy cố tinh phản biện cái ýk của em nói là "nhà nghèo thì ko nên học AMS" và cụ ấy trích dẫn là nhà cụ ấy vc là viên chức mà con vẫn học AMS bình thường. chả hiểu cụ ấy qui nạp thế nào mà viên chức lại là nghèo.

tunglam2806

Xe tăng
Ams là môi trường đa dạng. PH giàu nghèo, trung lưu, bình dân có cả. Con hợp ai thì chơi thôi. Mà bọn trẻ con nó đã hợp tính nhau thì ít để ý đến giàu nghèo lắm.
Đúng rồi. Môi trường đa dạng nhưng có lẽ phần nhiều là các gia đình trung lưu. Để đỗ được Am ngoài tố chất của các con ra thì cũng phải đầu tư học thêm. Chi phí này không hề nhỏ. Và cả tỷ lệ đi các Amer đi du học nữa. Tất nhiên không đến mức như nhiều cụ nói toàn xe sang, con nhà giàu.

qa_p

Xe đạp
Thằng nhà em nó còn khoe rủ nhau đi ăn trưa, một số bạn không ăn được mắm tôm bị chúng nó chửi: mày là người VN mà không ăn mắm tôm là sao? Thế là các bạn kia nhắm mắt nhắm mũi ăn tất.

F1 nhà em cũng có một nhóm nhỏ vài ba bạn chơi thân thiết với nhau, và ở ở độ tuổi có được những người bạn thiết cùng đồng hành trong học tập là đáng trân trọng lắm. Đi đâu cũng gắn bó với nhau, đùa nghịch, nói chuyện rôm rả hơn là ở nhà.
Cuối T3 có đi Đà Nẵng & Huế 4 đêm 5 ngày, vừa đi thi vừa đi chơi thêm các địa danh lịch sử; đầu tháng 6 cũng đi ĐBP 2 đêm 3 ngày, mới thấy là bọn trẻ con chơi với nhau thật vui thật vô tư, đêm hôm các phụ huynh đi ngủ thì bọn nó đổi phòng cho nhau (nhóm hay chơi thân với ai thì đổi lẫn nhau) nhóm thì chơi games, nhóm thì xem bóng đá ck c1… ầm ầm cả mấy tầng ks đến 4h sáng mới ngủ. Sáng sau các ph đi gọi từng cửa từng phòng thì mãi mới tỉnh ra mở cửa được. Chắc các phụ huynh chỉ nhìn thấy các con vừa học hết sức, vừa chơi hết mình cùng các bạn ntn là mừng lắm rồi ạh.

PS: năm ngoái f1 nhà em và 1 bạn thân (khác trường) sau khi biết điểm chuyên sở và cả hai đều đỗ ams 1 bạn chuyên toán 1 bạn chuyên tin. Vài hôm sau khi phải lựa chọn nộp khtn hay ams thì cả hai bạn sau khi gọi điện cho nhau đúng nghĩa “rủ rê” lẫn nhau vì một bạn thích ams và 1 bạn thích khtn. Rồi cuối cùng hai bạn đều lựa chọn khtn, phụ huynh được ngồi nghe cuộc gọi “rủ rê” đến 30 phút giữa bọn nó buồn cười lắm.

STElectrics

Xe lăn
chuẩn cụ. và có 1 số cháu đi bộ, đi xe đạp điện, chả nhẽ nó cũng là nhà nghèo.
chắc cụ ấy cố tinh phản biện cái ýk của em nói là "nhà nghèo thì ko nên học AMS" và cụ ấy trích dẫn là nhà cụ ấy vc là viên chức mà con vẫn học AMS bình thường. chả hiểu cụ ấy qui nạp thế nào mà viên chức lại là nghèo.
Trường chuyên dành cho các cháu có khả năng về học tập, không chỉ dành cho các cháu có điều kiện nên chả có lý do gì các cháu nhà nghèo không nên học cụ ơi. Cụ lấy ví dụ về sự tự ti của các cháu trước các bạn khác thì em lấy luôn thằng con em ra làm dẫn chứng. Đôi giày của nó rách hở cả tất, nhà em bảo mua giầy mới nó cau mày bảo chưa dùng được 1 năm, không được thay. Em bảo mày đi giầy rách thế không ngại bạn gái à? Nó bảo ai quan tâm đâu mà ngại. Chính những lời đồn kiểu của cụ làm cho nhiều người nhụt chí đăng ký cho con thi Ams đấy ạ. Ông bạn em hồi tháng 3 còn nhắn cho em hỏi nghe đồn học Ams đắt lắm, 9-10 củ 1 tháng phải không? Em phải nhờ vợ liệt kê hết các khoản đóng của thằng cu gửi cho ông ấy mới an tâm đăng ký cho con thi Ams.

mabu44

Xe điện
Các cụ cho hỏi dự kiến bao giờ thì có điểm cấp 3 của HN nhỉ??

matizvan2009

Xe ba gác
Hụ hụ. Đến chiều hôm qua em mới thở nhẹ vụ con vào 10.
Con em học cũng kha khá, nó xác định thi chuyên Anh vào trường chuyên của tỉnh. Thấy con học vất vả nên cũng động viên và nói với con là nếu không đỗ thì ba thu xếp cho con học 1 trường nội trú ổn ổn (em không tiện nêu tên) nhưng ở tỉnh khác để tạo niềm tin cho con, không bị sốc nếu không đỗ. Con em nó nhất quyết không học trường thường vì cũng ganh đua trong học hành với đám bạn.
Trường chuyên chỗ em lấy 70 xuất, em căn cứ trên kết quả thi hsg địa phương hồi tháng 4 thì đánh giá con em xếp hạng cỡ 80-90 về học lực môn Anh, các môn khác (toán, văn) con em cũng tạm ổn nên xác định là xác xuất đậu khoảng 80%.
Em ở tỉnh cũng có vài mối quan hệ với quan chức, thầy cô bên sở bên trường nên nếu có tác động thì cũng có thể tác động (bằng gửi gắm hoặc tiền bạc) nhưng xác định là để con tự bơi.
Đến cách đây 1 tuần thì có kq, con em đứng thứ đúng như em dự tính ban đầu nên không đỗ. Ngay sau khi có thông tin em cũng kích hoạt các mqh để gửi gắm xin các suất bổ sung (vài suất) nhưng cuối cùng may quá: Con em đậu vớt nguyện vọng 2 nên vẫn vào trường nhưng không học chuyên Anh. Thế là cancel các vụ gửi gắm kia. Coi như là nỗ lực của con.
Mấy hôm cũng lo lắng vì sợ mqh không mạnh dẫn đến con bị out thì cũng day dứt vì không gửi gắm sớm hơn. May mắn và nhẹ người.
Đúng là thấy thương bọn trẻ con. Tự mình tạo áp lực, rồi ganh đua bạn bè (Với em vụ ganh đua đấy vừa tích cực vừa tiêu cực).

dntq83

Xe buýt
Con em học cũng kha khá, nó xác định thi chuyên Anh vào trường chuyên của tỉnh. Thấy con học vất vả nên cũng động viên và nói với con là nếu không đỗ thì ba thu xếp cho con học 1 trường nội trú ổn ổn (em không tiện nêu tên) nhưng ở tỉnh khác để tạo niềm tin cho con, không bị sốc nếu không đỗ. Con em nó nhất quyết không học trường thường vì cũng ganh đua trong học hành với đám bạn.
Trường chuyên chỗ em lấy 70 xuất, em căn cứ trên kết quả thi hsg địa phương hồi tháng 4 thì đánh giá con em xếp hạng cỡ 80-90 về học lực môn Anh, các môn khác (toán, văn) con em cũng tạm ổn nên xác định là xác xuất đậu khoảng 80%.
Em ở tỉnh cũng có vài mối quan hệ với quan chức, thầy cô bên sở bên trường nên nếu có tác động thì cũng có thể tác động (bằng gửi gắm hoặc tiền bạc) nhưng xác định là để con tự bơi.
Đến cách đây 1 tuần thì có kq, con em đứng thứ đúng như em dự tính ban đầu nên không đỗ. Ngay sau khi có thông tin em cũng kích hoạt các mqh để gửi gắm xin các suất bổ sung (vài suất) nhưng cuối cùng may quá: Con em đậu vớt nguyện vọng 2 nên vẫn vào trường nhưng không học chuyên Anh. Thế là cancel các vụ gửi gắm kia. Coi như là nỗ lực của con.
Mấy hôm cũng lo lắng vì sợ mqh không mạnh dẫn đến con bị out thì cũng day dứt vì không gửi gắm sớm hơn. May mắn và nhẹ người.
Đúng là thấy thương bọn trẻ con. Tự mình tạo áp lực, rồi ganh đua bạn bè (Với em vụ ganh đua đấy vừa tích cực vừa tiêu cực).
Chúc mừng cháu và gia đình cụ :x:x:x

dacquan2004

Xe hơi
Tóm lại là cụ thi đỗ hay con cụ thi đỗ ạ ?

Được gửi từ iPhone X - Otofun

thuyhtt

Xe tăng
Cả bố và con cùng thi nhưng may quá con đỗ. Bố hủy kèo kịp thời.🙂
Nếu bố thi cùng con em nghĩ ko nên kể ra như chuyện hiển nhiên thế này. Tiêu chuẩn cả tỉnh có 70 ghế, thêm 1 cái mông là có 1 cái mông khác bị bật ra. Nếu con cụ bị bật ra, cụ thấy vui không?
Trường con em cũng chuyên hot của HN, năm khóa con em chỉ tiêu 180 cháu cả HN. Trường gọi dư vài bạn do cùng điểm. Học kỳ 2 lớp 6 trường bổ sung hơn 10 suất ngoại giao (con giáo viên trong trường ++), ai cũng hiểu đây là các suất học gửi, học nhờ, nhưng phản ứng ko đáng kể do các bạn này ko làm ảnh hưởng chỉ tiêu tuyển sinh.
Còn chen chân lấy mất ghế người khác kiểu cụ kia (dù chưa cần dùng đến quan hệ và tiền con đã đỗ như cụ ấy kể), với cương vị là 1 người mẹ 3 con độ tuổi học vật lộn để thi - EM PHẢN ĐỐI.

The star

Xe đạp
ams 2 đội hóa mình thấy ko xuất sắc hơn so đội lý toán và anh đâu bác. Hóa ams năm nay đk cao có thể do (1) hóa dễ hơn các môn toán lý và (2) năm trc điểm hóa thấp hơn các chuyên kia - ₫ây là mình nghe bọn nhóc đồn thế.
Con bác nếu tự tin 7,5 chuyên thì bác cứ gối cao mà ngủ nhé.
[/QUOT
Đêm hôm sốt ruột em lại lọ mọ đợi điểm, nhưng em thấy cụ dưới nói khá chuẩn trong thời điểm hiện tại. Chuẩn KHTN, và SP đều tăng. Và con em 7,5 hoá đã hi sinh CSP, văn và toán dk đều trên TB. Hi vọng cụ ý sai ở Ams, nhưng năm nay hoá xuất sắc thật mợ nhỉ. Em mà đọc sớm thì…
Vâng, quan điểm cá nhân thôi cụ, ngoài Arch( năm nào tuyển hoá Arc cũng là đội mạnh nhất, và tỉ lệ đỗ chuyên cũng cao, nếu cụ để ý thì sẽ thấy để tồn tại ở đội tuyển Arch thì sẽ thấy khó khăn ntn),Ams 2 lúc thi đội tuyển cũng hơn 1/3 hs trường quyết tử… và còn vài cơ sở nữa để em đánh giá, và cả dựa trên tổng số thí sinh năm nay cũng tăng khá nhiều ở môn hoá… đấy là quan điểm cá nhân thôi. Và F1 nhà em thì em thấy thật sự chênh vênh. Bản thân nó cũng xác định nếu dưới 8 chuyên thì khó khăn thật…
Cụ đúng nếu như nhìn điểm CSP và KHTN. Có lẽ cụ bám sát các con…

dacquan2004

Xe hơi
Năm nay công bố điểm thi vào lớp 10 của Hà Nội có vẻ chậm hơn mọi năm các cụ nhỉ ?

30xx1631

Xe điện
Trường chuyên dành cho các cháu có khả năng về học tập, không chỉ dành cho các cháu có điều kiện nên chả có lý do gì các cháu nhà nghèo không nên học cụ ơi. Cụ lấy ví dụ về sự tự ti của các cháu trước các bạn khác thì em lấy luôn thằng con em ra làm dẫn chứng. Đôi giày của nó rách hở cả tất, nhà em bảo mua giầy mới nó cau mày bảo chưa dùng được 1 năm, không được thay. Em bảo mày đi giầy rách thế không ngại bạn gái à? Nó bảo ai quan tâm đâu mà ngại. Chính những lời đồn kiểu của cụ làm cho nhiều người nhụt chí đăng ký cho con thi Ams đấy ạ. Ông bạn em hồi tháng 3 còn nhắn cho em hỏi nghe đồn học Ams đắt lắm, 9-10 củ 1 tháng phải không? Em phải nhờ vợ liệt kê hết các khoản đóng của thằng cu gửi cho ông ấy mới an tâm đăng ký cho con thi Ams.
con e học ams cấp 2 học phí 500k 1 tháng... ăn trưa đóng thêm có chút xíu nhà trường còn có người quản, cơ sở vật chất xuống cấp thật nhưng giờ cũng đang sửa chữa tu bổ....có bạn cùng lớp còn học thêm có 1 môn các môn khác tự học thi vẫn giải nhất thành phố như thường...nên ko nghe đồn được...còn học các lò thì 200k - 300k 1 buổi học bao nhiêu là do mình.

30xx1631

Xe điện
Thực tế ngược lại cụ ạ. Phải tới 95% học sinh Ams nhà có điều kiện. Mỗi lần họp phụ huynh cụ cứ đứng trước cổng trường mà xem, BMW, Rang Rover.... nhiều như lợn con, chật kín cả sân luôn.
có cả Rollroy nữa cụ ah

Koka2015

Xe tăng
Thường các cháu đã đỗ Ams là đỗ cả chuyên SP, chuyên KHTN mà điểm thi Ams lại công bố sau cùng nên mấy trường chuyên khác hay có học sinh rút hồ sơ.
Ngược lại số đã đỗ Ams mà chọn học chuyên khác thì hãn hữu lắm, thế mới biết sức hút của Ams mạnh thế nào
Em không nghĩ như cụ, chuyên KHTN vẫn có sức hút hơn Ams, các cháu giỏi nhất chọn vào chuyên KHTN chứ không chọn Ams. AMS cũng lâu rồi không có giải quốc tế: Toán, Tin, Lý, Hóa, Sinh

thichlexus

Xe điện
Em không nghĩ như cụ, chuyên KHTN vẫn có sức hút hơn Ams, các cháu giỏi nhất chọn vào chuyên KHTN chứ không chọn Ams. AMS cũng lâu rồi không có giải quốc tế: Toán, Tin, Lý, Hóa, Sinh
Đúng là nếu mũi nhọn thi để có giải Quốc tế thì như cụ nói toàn các cháu học chuyên KHTN, nhưng chọn chuyên để apply học bổng nước ngoài thì phần lớn các cháu sẽ chọn Ams.

STElectrics

Xe lăn
Vào chuyên Tự Nhiên có hai dạng. Một là thực sự xuất sắc vào để kiếm giải QG, QT nhưng số này không nhiều. Hai là chỉ đỗ được chuyên TN do học quá lệch. Còn các cháu đỗ 2, 3 chuyên đa số vẫn chọn Ams.