[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Tuananhhau

Xe điện
Chắc gỗ tự nhiên k nhuộm nên nó thế cụ ạ 🤣
Gỗ bọn kai shun đều được xử lý ổn định cụ ah. Nhưng chắc cái gỗ dừa nó màu sắc ko đều. Còn như Hikari thì nó rất đều màu luôn. Có khác biệt cũng ko lớn lắm. Kai shun giờ em còn dùng đúng con classic chef 6 để bổ hoa quả. Cụ mới nhảy hố hay tàu ngầm mà giờ em mới thấy trong topic. Có dao gì cụ show cho cả nhà ngắm cùng

djorst

Xe hơi
Gỗ bọn kai shun đều được xử lý ổn định cụ ah. Nhưng chắc cái gỗ dừa nó màu sắc ko đều. Còn như Hikari thì nó rất đều màu luôn. Có khác biệt cũng ko lớn lắm. Kai shun giờ em còn dùng đúng con classic chef 6 để bổ hoa quả. Cụ mới nhảy hố hay tàu ngầm mà giờ em mới thấy trong topic. Có dao gì cụ show cho cả nhà ngắm cùng
E ms nhảy hố con shun fuji chef 10" vs con chặt thành đạt n690 thui ạ... E đang tìm fuji santoku, nakiri vs utility đây cụ 🤣
Mà theo e tìm hiểu gỗ tagayasan làm cán bọn fuji chính là gỗ muồng đen, thuộc nhóm 1 là loại gỗ tốt, tỉ trọng gỗ cao, chịu nước, chống mối mọt tốt.
Nhưng em vẫn lăn tăn ko biết có nên bôi wax hay oil gì cho nó bền đẹp hơn không.

Chỉnh sửa cuối:

PCX2018

Xe buýt
E ms nhảy hố con shun fuji chef 10" vs con chặt thành đạt n690 thui ạ... E đang tìm fuji santoku, nakiri vs utility đây cụ 🤣
Mà theo e tìm hiểu gỗ tagayasan làm cán bọn fuji chính là gỗ muồng đen, thuộc nhóm 1 là loại gỗ tốt, tỉ trọng gỗ cao, chịu nước, chống mối mọt tốt.
Nhưng em vẫn lăn tăn ko biết có nên bôi wax hay oil gì cho nó bền đẹp hơn không.
Chặt TĐ bác thấy công năng ntn ạ? ăn đứt mấy con nhíp xịn của ae Phúc Sen không ạ?

Vô lăng ngang

Xe tăng
Cụ mới nhảy hố mà chịu chơi thế, cây trường kiếm fuji 10" em cũng đã từng nhưng nó không phù hợp lắm với không gian căn bếp chật chội nên đành đổi lấy cây khác dùng.
Cán fuji đúng là làm từ gỗ muồng đen đã được xử lý ổn định. Ngoài những ưu điểm mà cụ đã kể thì nó có một nhược điểm lớn, đó là tom gỗ thô, rất nhiều khe kẽ để vi khuẩn khu trú. Thực phẩm cũng theo đó mà bám dính, khó vệ sinh. Nếu dùng fuji mà chế biết cá thì cái mùi nó bám cán thôi rồi #:-s

taint

Xe hơi
em thấy ngưỡng mộ các cụ về việc sở hữu nhiều con dao rất đỉnh. Giờ em muốn mua dao tốt thì mua ở đâu hả các cụ. e mua về tặng vk phát...hihi. cám ơn các cụ

thangmin

Xe tăng
em thấy ngưỡng mộ các cụ về việc sở hữu nhiều con dao rất đỉnh. Giờ em muốn mua dao tốt thì mua ở đâu hả các cụ. e mua về tặng vk phát...hihi. cám ơn các cụ
Cụ định chi bao nhiêu và cần mấy con thì tổ tư vấn mới làm việc được ạ :D

taint

Xe hơi
e là lính mới chưa biết dao thì giá cả thế nào, nếu cả bộ e cũng chưa biết cần bao nhiêu con cho đủ. có gì cụ tư vấn em nhé. nói chung ngân sách khoảng dưới 20tr là ok ạ

thangmin

Xe tăng
e là lính mới chưa biết dao thì giá cả thế nào, nếu cả bộ e cũng chưa biết cần bao nhiêu con cho đủ. có gì cụ tư vấn em nhé. nói chung ngân sách khoảng dưới 20tr là ok ạ
Cụ thích loại gỉ hay ko gỉ?

djorst

Xe hơi
Chặt TĐ bác thấy công năng ntn ạ? ăn đứt mấy con nhíp xịn của ae Phúc Sen không ạ?
Chặt TĐ giá hiện tại 7tr5, giờ cụ ấy chỉ nhận thép N690 (kháng rỉ tốt hơn hẳn D2), 4 tháng nữa ms có hàng nên em cũng chưa có trải nghiệm để chia sẻ vs cụ. Cụ có điều kiện thì nhảy hẳn con CPM-3V 14-15tr thì đục đc cả thùng phuy 🤣
Thực ra với nhu cầu chặt gà vịt sườn vs dừa tươi em nghĩ N690 là đủ... Youtuber họ đem EDC thép N690 ra băm cả gỗ vs thái thừng xong vẫn cắt giấy ngọt lịm.
Dao chặt TĐ thì nhiều ae dùng rồi đánh giá tốt, cụ ấy làm kĩ nên lâu chút thôi.
Dao nhíp thì bạn em đang dùng Học Kiều chặt gà vịt rất OK nhưng nhanh rỉ... Théo nhíp nói chung đều vậy mà có 390k thì nếu chấp nhận đc việc rỉ và mùi "tanh" thì chơi được cụ ạ

djorst

Xe hơi
Cụ mới nhảy hố mà chịu chơi thế, cây trường kiếm fuji 10" em cũng đã từng nhưng nó không phù hợp lắm với không gian căn bếp chật chội nên đành đổi lấy cây khác dùng.
Cán fuji đúng là làm từ gỗ muồng đen đã được xử lý ổn định. Ngoài những ưu điểm mà cụ đã kể thì nó có một nhược điểm lớn, đó là tom gỗ thô, rất nhiều khe kẽ để vi khuẩn khu trú. Thực phẩm cũng theo đó mà bám dính, khó vệ sinh. Nếu dùng fuji mà chế biết cá thì cái mùi nó bám cán thôi rồi #:-s
Em còn bị dụ nhảy hố Yoshimi Kato SG2 ấy cụ, vã dã man :'(... Nhưng thôi Fuji cho dễ kiếm vs đằm tay hơn, sau cán hỏng đem thay cán bát giác thì Fuji đẹp chẳng kém mấy con thủ công, mỗi tội logo Shun nhanh bay màu quá.
Vụ cán Fuji em cũng đang tìm hiểu xem bôi gì dưỡng cho tốt vs hạn chế vi khuẩn, nấm mốc mà không ảnh hưởng đến sức khỏe đây... Cụ mách nước em với

Chỉnh sửa cuối:

djorst

Xe hơi
em thích loại không gỉ ạ, nhìn cho nó sạch sẽ
Tặng vợ thì cần new fullbox và đẹp... Cụ tặng mợ nhà set Shun Classic hoặc Premier thép VGmax cũng được rùi. Làm 1 con chef, 1 con santoku, 1 nakiri vs 1 unility nữa là đẹp.

Tuananhhau

Xe điện
Cụ đang dùng bản thép D2 hay N690 ạ? Em mới đặt con chặt N690 xong 😢
E ko sở hữu con nào nhưng từng dùng chef m390, chặt D2, sebrian 3v :D. Quan điểm cá nhân thôi cụ ah. Có khi cụ dùng lại hợp. Chất lg tốt, hoàn thiện đẹp.

djorst

Xe hơi
E ko sở hữu con nào nhưng từng dùng chef m390, chặt D2, sebrian 3v :D. Quan điểm cá nhân thôi cụ ah. Có khi cụ dùng lại hợp. Chất lg tốt, hoàn thiện đẹp.
Cụ chia sẻ mấy điểm không hợp lý cho em hóng với ạ. Cụ toàn chơi M390 vs 3V khét quá 🤣

Vô lăng ngang

Xe tăng
Em còn bị dụ nhảy hố Yoshimi Kato SG2 ấy cụ... Nhưng thôi Fuji cho dễ kiếm vs đằm tay hơn, sau cán hỏng đem thay cán bát giác thì Fuji đẹp chẳng kém mấy con thủ công, mỗi tội logo Shun nhanh bay màu quá.
Vụ cán Fuji em cũng đang tìm hiểu xem bôi gì dưỡng cho tốt vs hạn chế vi khuẩn, nấm mốc mà không ảnh hưởng đến sức khỏe đây... Cụ mách nước em với
Dưỡng cán gỗ tự nhiên thì em hay dùng dầu sáp ong beewax, hũ bên trái hình dưới. Nhưng với gỗ đã được xử lý ổn định như cán fuji thì nó không còn nhiều ý nghĩa.
Mỗi lần xử dụng xong cụ rửa cẩn thận với một chút nước rửa chén là ổn.