[Funland] Tất cả về dao làm bếp

wave-tau

Xe container

Nghe cụ Em mới múc con này , hôm nay đã có mặT ở nhà em.
Tuần tới em cũng về 2 thêm em 5000MCD 67,1 santo,1 shoto mới cứng, cũng đánh đu tí cho biết thôi chứ em vẫn thích ngắm mấy em dao cận chiến với đi rừng hơn. :D

ThinhVNM

Xe tăng

Nghe cụ Em mới múc con này , hôm nay đã có mặT ở nhà em.
Quá ngon mợ ạ, chúc mừng mợ nhá, giá cây này đang rẻ, về VN 6.5tr mà dạo này em ngập trong đống AS, D2 với đá mài rồi chứ không cũng làm 1 con.

Chỉnh sửa cuối:

ThinhVNM

Xe tăng
Con này đẹp quá. Vân veo các thứ. Nhìn đã thấy vừa tay + làm việc tiện lợi. Chúc mừng mợ.
Lạ 1 điều là cây này sx ở Nhật mà giá tại Nhật 9 triệu chưa thuế, trong khi ở Mỹ giá 5.4 triệu. Bọn Miyabi này chắc công ty con của zwilling nên ở Nhật bị đánh thuế đã đời luôn

wave-tau

Xe container
Lạ 1 điều là cây này sx ở Nhật mà giá tại Nhật 9 triệu chưa thuế, trong khi ở Mỹ giá 5.4 triệu. Bọn Miyabi này chắc công ty con của zwilling nên ở Nhật bị đánh thuế đã đời luôn
Giá tại Đức là hơn 400 euro, mua tại đại lý chính hãng luôn loanh quanh giá này.
Trang web bên mỹ kia hoặc ko phải đại lý chính hãng hoặc chất lượng sẽ khác hàng eu, cũng giống như các loại máy khoan đục của makita tại châu âu đều là made in japan còn cho thị trường mỹ bán rẻ như cho ở các siêu thị là made in china.
Tương tự với đồng hồ là jomashop bên mỹ giá luôn rẻ nhưng ko phải đại lý chính hãng.
Đôi khi tiền ko là vấn đề ở chỗ ý. :))

ThinhVNM

Xe tăng
Giá tại Đức là hơn 400 euro, mua tại đại lý chính hãng luôn loanh quanh giá này.
Trang web bên mỹ kia hoặc ko phải đại lý chính hãng hoặc chất lượng sẽ khác hàng eu, cũng giống như các loại máy khoan đục của makita tại châu âu đều là made in japan còn cho thị trường mỹ bán rẻ như cho ở các siêu thị là made in china.
Tương tự với đồng hồ là jomashop bên mỹ giá luôn rẻ nhưng ko phải đại lý chính hãng.
Đôi khi tiền ko là vấn đề ở chỗ ý. :))
Mấy đồ này cái chính là chính sách thuế thôi cụ ạ, nhà em có người nhà bên Mỹ, Đức nên dùng hãng Mỹ và Đức cũng khá nhiều nên cũng có cái so sánh. Tương tự như iPhone đi, sản xuất tại Tàu đó nhưng sao giá tại Tàu lại đắt gấp rưỡi giá tại Mỹ, giá tại Đức, Anh cũng đắt hơn Mỹ nhiều? Nói về cây dao này, em chưa thấy Miyabi sản xuất tại Tàu bao giờ, cùng mã sản phẩm, cùng xuất xứ Made in Japan em không nghĩ là US Standard lại kém hơn so với Germany Standard hay những nước EU tương tự.
PS: Em tra trên trang chủ của Zwilling họ cũng đang giảm giá cây này 33% còn 249$ nên không thể nói hàng không chính hãng được cụ ạ.

wave-tau

Xe container
Mấy đồ này cái chính là chính sách thuế thôi cụ ạ, nhà em có người nhà bên Mỹ, Đức nên dùng hãng Mỹ và Đức cũng khá nhiều nên cũng có cái so sánh. Tương tự như iPhone đi, sản xuất tại Tàu đó nhưng sao giá tại Tàu lại đắt gấp rưỡi giá tại Mỹ, giá tại Đức, Anh cũng đắt hơn Mỹ nhiều? Nói về cây dao này, em chưa thấy Miyabi sản xuất tại Tàu bao giờ, cùng mã sản phẩm, cùng xuất xứ Made in Japan em không nghĩ là US Standard lại kém hơn so với Germany Standard hay những nước EU tương tự.
Đây gọi là trò maketing thôi cụ, thị trường mỹ rất khó cạnh tranh nên các hãng sẽ có các chiêu trò nhằm phổ cập đến người dân càng sớm càng tốt chứ ko nói đến chuẩn.
Giá như bên eu chắc ma nó mua vì tại mỹ dao làm bếp em ko rõ chữ dao đi rừng, đi săn các kiểu ko biết có bao nhiêu hãng, luồn lách vào thị trường như thế đâu đơn giản, và giá bán luôn làm mờ mắt người mua.
Dao em chưa có cơ hội kiểm chứng chứ đồ khoan đục của makita là 100%, hàng made in japan cho thị trường eu khác hoàn toàn made in china cho thị trường mỹ. :D

Em có thói quen mua đồ đắt tiền là luôn phải tại đại lý chính hãng, ko ham rẻ làm gì, sau có bán lại nhìn cái giấy, cái hóa đơn cũng nâng tầm hàng mình lên. :D

ThinhVNM

Xe tăng
Đây gọi là trò maketing thôi cụ, thị trường mỹ rất khó cạnh tranh nên các hãng sẽ có các chiêu trò nhằm phổ cập đến người dân càng sớm càng tốt chứ ko nói đến chuẩn.
Giá như bên eu chắc ma nó mua vì tại mỹ dao làm bếp em ko rõ chữ dao đi rừng, đi săn các kiểu ko biết có bao nhiêu hãng, luồn lách vào thị trường như thế đâu đơn giản, và giá bán luôn làm mờ mắt người mua.
Dao em chưa có cơ hội kiểm chứng chứ đồ khoan đục của makita là 100%, hàng made in japan cho thị trường eu khác hoàn toàn made in china cho thị trường mỹ. :D

Em có thói quen mua đồ đắt tiền là luôn phải tại đại lý chính hãng, ko ham rẻ làm gì, sau có bán lại nhìn cái giấy, cái hóa đơn cũng nâng tầm hàng mình lên. :D
Vậy cụ giải thích giúp em giá iphone đi ạ? Hay iphone cho thị trường Mỹ made in Chị Na còn iphone cho Tàu made in Mỹ? :D

wave-tau

Xe container
Vậy cụ giải thích giúp em giá iphone đi ạ? Hay iphone cho thị trường Mỹ made in Chị Na còn iphone cho Tàu made in Mỹ? :D
Cụ ngây ngô hay ít kinh nghiệm vậy, apple là công ty mỹ, nếu có 2 chất lượng cho 2 thị trường nó phải ưu tiền dần nó trước chứ.
Sân nhà và công ty lâu đời nó đâu cần mấy trò maketing kia, nó phải làm cho cả thế giới ngưỡng mộ công ty của chúng nó bằng chất lượng chứ.
Còn các hãng khác muốn vào thị trường mỹ phải khác.
Còn nói đến thuế có thể tính luôn được ra, thuế gia dụng cho eu đa số là 21%, cho mỹ chứ cho tất cả các tiểu bang bớt hẳn khoản thuế 21% kia đi là bao nhiêu. :D

Ngay các nước cùng trong khối eu đây mà cùng 1 hãng thực phẩm làm 2 chất lượng cho 2 nước chả có gì là lạ. :D

ThinhVNM

Xe tăng
Cụ ngây ngô hay ít kinh nghiệm vậy, apple là công ty mỹ, nếu có 2 chất lượng cho 2 thị trường nó phải ưu tiền dần nó trước chứ.
Sân nhà và công ty lâu đời nó đâu cần mấy trò maketing kia, nó phải làm cho cả thế giới ngưỡng mộ công ty của chúng nó bằng chất lượng chứ.
Còn các hãng khác muốn vào thị trường mỹ phải khác.
Còn nói đến thuế có thể tính luôn được ra, thuế gia dụng cho eu đa số là 21%, cho mỹ chứ cho tất cả các tiểu bang bớt hẳn khoản thuế 21% kia đi là bao nhiêu. :D

Ngay các nước cùng trong khối eu đây mà cùng 1 hãng thực phẩm làm 2 chất lượng cho 2 nước chả có gì là lạ. :D
Mấy lời này của cụ chẳng có gì ăn nhập với lập luận con dao kia chất lượng tại Mỹ kém hơn tại Đức cả.
1. Nếu Apple nó là công ty Mỹ ko cần phải cạnh tranh kiểu đó thì giá nó phải đắt hơn các nước khác (vì nó đâu cần cạnh tranh).
2. Cụ nói vấn đề về giảm thuế tại các bang lại chứng minh điều ngược lại là giá cả do thuế quyết định chứ không phải do chất lượng
3. Lập luận cây dao kia chất lượng kém hơn hoàn toàn là chủ quan cụ đưa ra mà không có bằng chứng gì cả.
4. Đây là diễn đàn, nên tranh luận 1 cách có văn hoá và dùng lý lẽ để thuyết phục người khác chứ không phải quay sang công kích cá nhân (cụ bảo em ngây ngô hay ít kinh nghiệm), vậy cụ tinh khôn đến đâu, nhiều kinh nghiệm thế nào hãy cho mọi người biết bằng những dẫn chứng lý lẽ của mình.
5. Em xin dừng vấn đề này tại đây, ai thích mua đắt thì cứ mua

Chỉnh sửa cuối:

wave-tau

Xe container
Mấy lời này của cụ chẳng có gì ăn nhập với lập luận con dao kia chất lượng tại Mỹ kém hơn tại Đức cả. 1. Nếu Apple nó là công ty Mỹ ko cần phải cạnh tranh kiểu đó thì giá nó phải đắt hơn các nước khác (vì nó đâu cần cạnh tranh).
2. Cụ nói vấn đề về giảm thuế tại các bang lại chứng minh điều ngược lại là giá cả do thuế quyết định chứ không phải do chất lượng
3. Lập luận cây dao kia chất lượng kém hơn hoàn toàn là chủ quan cụ đưa ra mà không có bằng chứng gì cả.
4. Đây là diễn đàn, nên tranh luận 1 cách có văn hoá và dùng lý lẽ để thuyết phục người khác chứ không phải quay sang công kích cá nhân (cụ bảo em ngây ngô hay ít kinh nghiệm).
5. Em xin dừng vấn đề này tại đây, ai thích mua đắt thì cứ mua
Em nêu ra vấn đề để cùng chứng minh thôi cụ, tại sao giá nó rẻ hơn hẳn 1 nửa thế kia so với sân nhà tại Đức là vấn đề. :D
Cụ yêu dao đáng nhẽ phải phấn khích hứng khởi tìm hiểu sao nó thế mới đúng. :))
Em ko thích mua đắt em chỉ thích mua hàng chính hãng và ko ham hàng rẻ mà ko biết chắc có chính hãng hay ko.

Tương tự vấn đề em từng tranh luận với 1 cụ về đồng hồ về vụ jomashop bên mỹ sao nó rẻ thế, em đến hẳn đại lý lớn đồng hồ chính hãng bên em để hỏi luôn và thông tin lại mà ai có tin đâu, giá cả luôn là vấn đề là thế, ai cũng ham rẻ cả và các hãng cũng thích đánh vào khoản này lắm. Vậy nên tiền trong túi mỗi người và mua thế nào là quyền mỗi người thôi ợ. :D

Lão Kicker có ham mê bộ môn này ko, lão làm em miyabi black ở bển đi em với lão so chất lượng. :))

Thích Lung Tung

[Tịch thu bằng lái]
Mấy con dao hàng bãi này có ổn không các cụ, em hóng các cụ cho ý kiến chỉ đạo để em tham khảo ạ!

Tuan Can

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

Tuan Can

Xe container
Mấy con dao hàng bãi này có ổn không các cụ, em hóng các cụ cho ý kiến chỉ đạo để em tham khảo ạ!

View attachment 4587134
Laoji này dùng tàm tạm được ạ. Em sẽ chon dao của Vũ masamoto nếu chọn chơi hạng này. Nhà em có 2 con masamoto VN. Dao dùng vào một số việc vặt cũng có ích.

hungeverest

Xe điện
Bác ấy lắm đò phất ạ. Mỗi tội chỉ có đá tự nhiên. Nhưng nhìn cách bác ấy xử lý con mẻ thì toi nếu đưa cho con dao Nhật.
Ở nhà e cũng phải dặn đi dặn lại con ngan già, là dao nhà có mẻ thì dùng con khác, nghiêm cấm mang ra cho mấy ô thợ này xử. toang ngay cụ.

Vô lăng ngang

Xe tăng
Quen dùng đám dao carbon gỉ ngoèn xấu xí, nay em mới có cơ hội vọc vạch một cây AS ốp chống gỉ trắng muốt, nuột nà.
Tháo cái chuôi ra thì lại nhìn thấy cảnh tượng quen thuộc, tang dao stainless steel vẫn bị oxi hóa mạnh các cụ ạ. Cần đặc biệt chú ý nếu cán dao làm bằng loại gỗ mềm kiểu Nhật, loại gỗ này có ưu điểm nhẹ, khó nứt nhưng lại dễ dàng thấm nước làm gỉ tang dao từ bên trong.

Các cụ có thể chống thấm cho cán gỗ bằng các loại dầu gốc tự nhiên. Em hay phủ một lớp beewas, chờ ngấm rồi xả giấy nhám, sau đó bôi một lớp mỏng beewas nữa là xong.
Làm vệ sinh cái tang dao để chuẩn bị tráng keo chống gỉ thì em thấy lộ ra chữ B... khà khà. Ốp không gỉ chỉ là dao loại B thôi nhá các cụ :))

bat_kha_tu_nghi

Xe điện