[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Tuananhhau

Xe điện
Thi thoảng cụ mở kho giới thiệu đi để ae có nhu cầu lựa đồ tốt
Em toàn đồ xấu. Chưa dọn nên ngại vác lên show. Các cụ tham khảo các cụ đã dọn thì ổn hơn vì chưa quen thì don con dao bãi khá oải. Bù lại thì giá êm hơn so với dao mới hay dao đã dọn kỹ. Nữa là em cũng it. Có con nào hay hay thì chia lại a e luôn chứ ôm về làm gì lắm đâu ah. Chủ yếu giữ những con yêu thích

Chỉnh sửa cuối:

Tuan Can

Xe container
Em toàn đồ xấu. Chưa dọn nên ngại vác lên show. Các cụ tham khảo các cụ đã dọn thì ổn hơn vì chưa quen thì don con dao bãi khá oải. Bù lại thì giá êm hơn so với dao mới hay dao đã dọn kỹ. Nữa là em cũng it. Có con nào hay hay thì chia lại a e luôn chứ ôm về làm gì lắm đâu ah. Chủ yếu giữ những con yêu thích
Dọn dao là 1 việc kinh hoàng với em. E tự làm 1 con deeba rồi tởn luôn. Hôm trước sửa con nakiri phải dùng máy mài. Hạ mép bằng máy quá tay nó lõm 1 vết sâu hoắm. Mài mãi ko hết.

Trunght89

Xe buýt
Em đã xem video, nhưng riêng em, em vẫn làm theo kiểu của em, mặt kia ko đặt lên đá để mài, vì con dao deba nguyên bản của em, em quan sát kỹ mặt đấy ko nhìn thấy 1 đường viền như con dao của cái ông trong clip và quan điểm của em nếu chỉ 01 đường viền micro ở lưỡi thì đẹp, chứ đường sống dao cũng 1 đường phẳng dọc theo sống thì nhìn xấu lắm.
Em nhìn kỹ con deba của em 2 bên lưỡi đều có đường micro.
Đúng rồi. Deba em không có nhưng em cũng biết 1 mặt nó hơi lõm 1 tí. Nếu thợ không biết dọn mài phẳng coi như bỏ vì mất thép và mất đi tác dụng chống dính của con dao. Mặt lõm thì lấy đá nhỏ để chà khi dính rỉ sét với khi mài vẫn mài 1 ít để cho cho khi cắt nó sắc hơn

Tuananhhau

Xe điện
Dọn dao là 1 việc kinh hoàng với em. E tự làm 1 con deeba rồi tởn luôn. Hôm trước sửa con nakiri phải dùng máy mài. Hạ mép bằng máy quá tay nó lõm 1 vết sâu hoắm. Mài mãi ko hết.
Mấy con thủ công thì hạ tay vẫn ok hơn cụ ah. Máy khẽ cái là nó lẹm nếu ko chắc tay. Tay thì dễ chỉnh hơn. Hạ khi nào phần lưỡi nó hiện ra tầm 1-2mm là đẹp. Don túc tắc chư làm phát ăn ngay thì kinh lắm. Bù lại dọn đc lại thấy hay hay như kiểu tái sinh con dao.

Tuan Can

Xe container
Em hỏi tí có cụ nào múc con dao của Hoàng Trương chưa ạ? Cái con AS 4.2 ấy.

AF6677

Xe buýt
Cụ nên lựa chọn theo cách tiêu chuẩn sau thì sẽ được con dao ngon, em xếp mức độ từ cao xuống thấp.
1. Dao họ bán đắt tiền hơn những con cùng kiểu.
2. Dao có chứ giấy xanh, giấy trắng... (Cái này cụ phải học ngay mấy chữ này) nhưng kể cả khi học thuộc rồi thấy con dao như thế là vồ ngay, mà nên chụp lại chữ trên con dao rồi hỏi ý kiến chuyên gia như cụ Ngang, cụ Phong, cụ Giang CM) nhiều khi chư trắng, xanh là tên hãng hoặc tên thợ rèn...
3. Dao thủ công được ốp vân damacus
4. Dao thủ công được ốp không gỉ
5. Dao được làm chuôi bằng khâu sừng (sừng trắng cao cấp hơn sừng đen.
....
Đấy cứ có 1 trong các tiêu chuẩn này ắt là dao ngon, nếu có cả 5 tiêu chuẩn này thì nó quá ngon.
E cảm ơn cụ đã chu đáo cụ thể, chắc chắn kinh nghiệm này hữu ích cho rất nhiều cụ giống e, mấy nay e mới biết có nhóm thích dao, ngày nào cũng mò xem.
Đa tạ cụ cướp

Tướng cướp

Xe điện
TAO XIN THỀ VỚI VỢ LÀ TỪ NAY TRỞ ĐI TAO CHỈ SƯU TẦM NHỮNG CON DAO RÈN THÉP ĐEN RẺ TIỀN ĐỂ DÙNG!
TAO HỨA KHÔNG BAO GIỜ MUA NHỮNG CON BÓNG BẨY ĐẮT TIỀN NỮA!
TAO THẬT. KEKEKE

Vô lăng ngang

Xe tăng
TAO XIN THỀ VỚI VỢ LÀ TỪ NAY TRỞ ĐI TAO CHỈ SƯU TẦM NHỮNG CON DAO RÈN THÉP ĐEN RẺ TIỀN ĐỂ DÙNG!
TAO HỨA KHÔNG BAO GIỜ MUA NHỮNG CON BÓNG BẨY ĐẮT TIỀN NỮA!
TAO THẬT. KEKEKE

Chúc mừng cụ, cặp song sát ngầu lòi kkk
Móc nốt cái khoen cho cây bunka đi cụ, cảm giác cầm nắm nó khác hẳn đấy.

Tuan Can

Xe container
Ý cụ là sao :)), chắc quả này dễ lừa vợ đây
Vợ lão ấy có nick ở đây nên to mồm đấy. Cậy vợ không biết chữ tây dịch AS là Always sale ( chỉ bán ở kệ hạ giá)

ThinhVNM

Xe tăng
Vợ lão ấy có nick ở đây nên to mồm đấy. Cậy vợ không biết chữ tây dịch AS là Always sale ( chỉ bán ở kệ hạ giá)
Có ngày vợ cụ ấy lấy mấy con giá rẻ tặng cho bạn bè vì "mấy con này rẻ tặng chắc chồng không xót đâu, mình mua con mới cũng được" :))

thinhduybao

Xe điện
Sau khi xem mấy clip các anh Nga ngố làm dao, em quyết định bắt chước.
Em dự định dùng lưỡi cắt nhôm của máy công cụ Makita , tạo hình phôi dao bằng CNC, sau đó về mài lưỡi và lên cán , không qua nhiệt luyện ( vì món này em mù tịt)
Xin các cụ cho ý kiến chỉ đạo ?

Tuan Can

Xe container
Sau khi xem mấy clip các anh Nga ngố làm dao, em quyết định bắt chước.
Em dự định dùng lưỡi cắt nhôm của máy công cụ Makita , tạo hình phôi dao bằng CNC, sau đó về mài lưỡi và lên cán , không qua nhiệt luyện ( vì món này em mù tịt)
Xin các cụ cho ý kiến chỉ đạo ?
E nghĩ ko nhiệt luyện và ủ thì nó chỉ là miếng sắt hình con dao thôi ạ.