[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Hong Phong bv

Xe tăng
Em thì vừa tống tiễn 1 cặp dao nhật mới 99.99% đi để nhờ maker Việt làm dao :)))
Thật ra Nhật cũng rất nhiều loại dao, tầm bình dân của Nhật thì có khi ko bằng dao Việt thật, tầm trung của nó thì em thấy dao Việt vẫn chưa băngf đc, còn dao Việt cụ thửa riêng thì ko nói đến, hàng thửa có khi giá lên tới cả chục củ, chất thì ngon rồi

Hong Phong bv

Xe tăng
Nói thêm về dao Cao Bằng, em mua cũng đến 7-8 con , nên em biết, còn lên tận lò đặt thì em chưa lên nên ko biết dao thửa của CB như nào,
Dao Nhật em cũng dính phải một vài con mua về mà ko dám bán cho ai , chỉ dám cho vì thấy bán là bị mang tiếng

Ti Ca

Xe hơi
Trước em cũng giống cụ, vác 1 bộ Zwilling, dòng gì đó em không nhớ (loại logo có 1 thằng người), nhìn thì cũng đẹp, mà ôi thôi cắt cùn hơn dao đểu . Không biết có phải mài trước khi dùng không, nhưng em đem trả ngay hôm sau.

Cho hãng này thêm 1 cơ hội , nên sau em lấy một bộ Pro, thì thấy ổn. Sắc vừa đủ dùng, thỉnh thoảng liếc vài cái bằng thanh sắt hoặc cái mài cũng của hãng lại sắc ngay. Vì cả nhà dùng nên em không muốn mua dao quá sắc, nhiều khi không an toàn. Mua bổ sung dần dần giờ tạm đủ:
Bộ dao của cụ nhìn đẹp wa ạ. Cụ mua ở đâu vậy ạ? Dao Nhật e ko dám chơi vì sợ nó sắc quá, để e thử wa dòng pro này xem có ok hơn ko.
Nhân tiện cho e hỏi thớt nhựa joseph xài ok ko cụ, có chặt gà trên thớt đó dc ko cụ

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun

ThinhVNM

Xe tăng
Thật ra Nhật cũng rất nhiều loại dao, tầm bình dân của Nhật thì có khi ko bằng dao Việt thật, tầm trung của nó thì em thấy dao Việt vẫn chưa băngf đc, còn dao Việt cụ thửa riêng thì ko nói đến, hàng thửa có khi giá lên tới cả chục củ, chất thì ngon rồi
Vâng cụ, khi nào hàng về em sẽ báo cáo các cụ
PS: hàng đang trong quá trình hoàn thiện

Chỉnh sửa cuối:

Kicker

Xe điện
Bộ dao của cụ nhìn đẹp wa ạ. Cụ mua ở đâu vậy ạ? Dao Nhật e ko dám chơi vì sợ nó sắc quá, để e thử wa dòng pro này xem có ok hơn ko.
Nhân tiện cho e hỏi thớt nhựa joseph xài ok ko cụ, có chặt gà trên thớt đó dc ko cụ

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun
Em mua tại Mỹ cụ ạ.

Thớt nhựa đó tiện lợi và gọn gàng. Nhưng em không nghĩ dùng để chặt được vì nó khá mỏng, "dao sắc không bằng chắc kê" mà cụ.

maymua

Xe máy
Trước em cũng giống cụ, vác 1 bộ Zwilling, dòng gì đó em không nhớ (loại logo có 1 thằng người), nhìn thì cũng đẹp, mà ôi thôi cắt cùn hơn dao đểu :(. Không biết có phải mài trước khi dùng không, nhưng em đem trả ngay hôm sau.

Cho hãng này thêm 1 cơ hội :D, nên sau em lấy một bộ Pro, thì thấy ổn. Sắc vừa đủ dùng, thỉnh thoảng liếc vài cái bằng thanh sắt hoặc cái mài cũng của hãng lại sắc ngay. Vì cả nhà dùng nên em không muốn mua dao quá sắc, nhiều khi không an toàn. Mua bổ sung dần dần giờ tạm đủ:

Cụ phán chuẩn. Trước em có mấy con của Nhật, loại rẻ tiền thôi, mà sơ sểnh phát là chảy máu ngay, nên em giải tán rồi.
Cái dao Zwilling này nhà em cũng xài mà gần năm chưa mài lại lần nào.
Giờ muốn mài mà lại sợ mấy cái mài dao đểu của Tàu nó làm góc mài khác kiểu dao Đức.
Nhờ các cụ tư vấn nên mua loại mài nào để dễ xài mà phù hợp ạ.

Kicker

Xe điện
Cái dao Zwilling này nhà em cũng xài mà gần năm chưa mài lại lần nào.
Giờ muốn mài mà lại sợ mấy cái mài dao đểu của Tàu nó làm góc mài khác kiểu dao Đức.
Nhờ các cụ tư vấn nên mua loại mài nào để dễ xài mà phù hợp ạ.
Như các cụ khác tư vấn là chỉ cần liếc qua thanh mài của nó thôi cụ. Em cũng làm vậy, thỉnh thoảng kéo qua cái mài dao mua thêm, cũng cùng hãng nên chắc không sợ mất lưỡi lắm. Nói chung nếu không cầu kỳ như nhiều cụ trên này thì cũng hài lòng, sắc vừa đủ dùng.

Đá mài và máy mài em có, nhưng chưa thử mài bộ này bao giờ, vì sợ mình vụng về, lợn lành chữa lợn què lại khóc :D.

Kicker

Xe điện

Khoe các cụ máy mài dao Nhật
Viên đá của cụ độ mịn bao nhiêu vậy?
Em có cái máy tương tự, chạy đá 1000grit mà mài thử mấy con dao rẻ tiền thấy nó ăn lưỡi nhanh quá nên không dám dùng mài bộ dao chính. Đang định mua viên 6000 grit mà sợ mua về cũng lại bỏ xó giống cái máy

maymua

Xe máy
Review một chút về dao Phúc Sen. Em cũng có đặt mấy cây dao khỏe về chặt ( dao thái thì dùng dao Nhật). Về giá so với chất lượng là rất tốt. Thép nhíp tốt, dao cực khỏe, cán chắc chắn. Mỗi một con dao đều có tem dán và kèm giấy tờ xuất kho có đóng dấu, rất chuyên nghiệp. Điểm trừ duy nhất là khâu hoàn thiện: khâu dao không đều và nhiều ba via, chốt đồng có con bị xiên, sơn bóng có chỗ đọng sơn, vỏ gỗ lỏng và xấu.
Cho em hỏi cái dao Phúc sen cụ mua chặt gà và chặt xương có ok lắm không. Cụ mua mã nào đấy, em thấy cái htx phúc sen đấy nó bán trên shopee mà nhiều loại quá chả hiểu thế nào.

nguoidotlo2017

Xe tải
Review một chút về dao Phúc Sen. Em cũng có đặt mấy cây dao khỏe về chặt ( dao thái thì dùng dao Nhật). Về giá so với chất lượng là rất tốt. Thép nhíp tốt, dao cực khỏe, cán chắc chắn. Mỗi một con dao đều có tem dán và kèm giấy tờ xuất kho có đóng dấu, rất chuyên nghiệp. Điểm trừ duy nhất là khâu hoàn thiện: khâu dao không đều và nhiều ba via, chốt đồng có con bị xiên, sơn bóng có chỗ đọng sơn, vỏ gỗ lỏng và xấu.
Em cũng có ý định mua 1 cây chặt phúc sen, cơ mà còn đang phân vân giữa 2 con. 1 con lưỡi 23×8, 1 con lưỡi 20×10, khối lượng đều 600g. Theo cụ thì nên lấy con lưỡi dài hay lấy con lưỡi rộng?

Vô lăng ngang

Xe tăng
Em cũng có ý định mua 1 cây chặt phúc sen, cơ mà còn đang phân vân giữa 2 con. 1 con lưỡi 23×8, 1 con lưỡi 20×10, khối lượng đều 600g. Theo cụ thì nên lấy con lưỡi dài hay lấy con lưỡi rộng?
Cùng trọng lượng thì lưỡi ngắn lực chặt tập trung hơn, dễ kiểm soát hơn lưỡi dài. Ngoài ra, theo nghiên cứu của Hiệp hội dao bếp gì gì đó em quên béng :"> thì chiều dài lưỡi nên chọn tỷ lệ thuận với độ dài cánh tay nữa ạ.
Túm lại, nếu cụ cao dưới 1m8 thì nên chọn lưỡi dao dài từ 8" (20cm) đổ lại.

Toan HP

Xe buýt
Cụ mua dao chặt bản rộng chắc là chặt gà vịt. Nếu là em thì chọn 20 x 10, tay cao hơn chặt thích hơn.

Lê Tui

Xe hơi
Em nghe nói xưởng Hà Khiêm có tiếng. Cô em bảo đặt cho em một cái, nhưng em không tin lắm nên bảo thôi không cần.
Mấy e chặt phúc sen giá tầm 3 -4 lít nhìn chung ngon trong tầm giá, nếu các bác chỉ chặt gà và thái thì thử e phaluong xem xài ổn hơn dao vuông, nếu chặt xương mua loại dày hơn

Toan HP

Xe buýt
Dao thái thì Nhật là số 1. Cây thủ công bản vuông lưỡi 24cm thép 3 lớp (Zan Mai), trông hình thức bình thường nhưng chất thép thì rất ngon, thái thịt bò êm ru.

Patriots

Xe lăn
Đứt tay hay ko ko phải do dao sắc hay cùn mà do người dùng ko cẩn thận, chưa có nhiều kinh nghiệm cầm dao, cách cầm, dao em luôn sắc ở mức cạo lông nhưng em rất ít bị,
Cụ viết thế chưa đúng, dao không sắc lắm bập vào một vị trí nào đó, móng tay chẳng hạn, người dùng biet nhỡ đừng tay nhưng vẫn bị trôi, tốc độ lúc đó rất chậm, dao không sắc lắm thì không hề gì, hay chỉ chạm nhẹ không chảy máu, dao sắc đi luôn. Như quả cà chua rơi từ độ cao thấp vào dao sắc vẫn đứt đôi, dao cùn hơn nó bật ra, nhất là quả cà chua hơi mềm