Thảo luận Tập hợp các lỗi, kinh nghiệm sửa chữa của những người sử dụng Focus - Phần 3

tmlan

Xe tải
Có cụ nào đã từng thay tay nắm cửa phía ngoài chưa ạ??? Chỉ em cách tháo với.

vucanhtung

Xe tăng
Có cụ nào đã từng thay tay nắm cửa phía ngoài chưa ạ??? Chỉ em cách tháo với.
Cạnh cửa, ngang với vị trí tay nắm có cái bịt nhựa hình elip. Cụ cậy bịt nhựa đó ra, phía trong có ốc, dùng to vít hình lục giác để tháo ốc, sẽ nhấc đc tay nắm ra nhé.

tmlan

Xe tải
Thank cụ, định vodka cho cụ nhưng lần trước rót rồi nên chưa rót cho cụ tiếp đc
Cạnh cửa, ngang với vị trí tay nắm có cái bịt nhựa hình elip. Cụ cậy bịt nhựa đó ra, phía trong có ốc, dùng to vít hình lục giác để tháo ốc, sẽ nhấc đc tay nắm ra nhé.

nguyennam0625

Xe đạp
Cụ nào có cục cao su này và cái túi lọc mề gà cho binh xăng thì để lại cho em nhé. Em định bảo trì 5v thì thay luôn. Cảm ơn các cụ nhiều!

tahuso

Xe tải
Em có chiếc focus 2009 mt mà côn bị nặng. Có cần chỉnh lại cho nhẹ không các bác, em đi quen nên không thấy gì, người khác lên xe thì thấy nặng. Nếu không chỉnh lại có ảnh hưởng gì đến Bi Tê....

tmlan

Xe tải
Xe bác chân côn có nặng không?
Em thấy nặng hơn so với Ford Laser, Vios,Altits. Nhưng nhẹ hơn Ford Ranger, Mitshu Parejo 2004, vitara, isuzu Dmax và ngang ngang Innova. Các xe khác em chưa đi nên ko biết

tmlan

Xe tải
Em có chiếc focus 2009 mt mà côn bị nặng. Có cần chỉnh lại cho nhẹ không các bác, em đi quen nên không thấy gì, người khác lên xe thì thấy nặng. Nếu không chỉnh lại có ảnh hưởng gì đến Bi Tê....
Bác bảo bị nặng là nặng hơn so với lúc mới mua xe hay gì????? Nếu đang đi bình thường mà nặng hơn thì đưa ra gara, còn nặng hơn vì có mấy người mượn xe bảo thế thì cụ cứ kệ nó

xDungFocus

Đi bộ
Rỗi rãi chia sẻ với các cụ kỉ nghiệm nhớ đời về vụ dây đi số.
Trước kì nghỉ lễ em có đưa v2 đi đăng kiểm, mọi công đoạn diễn ra suôn sẻ đến công đoạn cuối kiểm tra đèn pha tưởng ok rồi thì thấy loa gọi chủ xe, chay lại thì thấy xe nằm chết trên cầu đăng kiểm, cần số trượt nhẹ bẫng và không ăn số. Các chú đăng kiểm cáu um bảo là xe lởm thế này sao không kiểm tra cẩn thận rồi hẵng đi đăng kiểm làm em phải thanh minh chưa gặp lỗi này bao giờ. Các chú hè nhau ra đẩy nhưng không được vì đang bị khoá ở P. Cả trạm đăng kiểm nhốn nháo vì chỉ có duy nhất một cầu kiểm tra xe mà cả hàng xe xếp dài phía sau để chuẩn bị kì nghỉ lễ. Gọi trợ giúp từ hãng thì CVDV bày vài chiêu nhưng không ăn thua nên chú ấy bảo phải kéo về hãng kiểm tra mới phán bệnh được. Định gọi cứu hộ vào kéo xe nhưng chợt nhớ là đã đọc đâu đó trên forum về hiện tượng này, liền nhờ chú đăng kiểm viên kích xe lên và ngó xuống phía dưới, ơn giời thấy ngay cái đầu dây đi số đã rời khỏi hộp số, mẩu nhựa liên kết đã bị vỡ, chắc là do lâu ngày bị lão hoá cộng với chú đăng kiểm viên vừa làm 1 xe howo xong nên chắc giật cũng hơi mạnh tay. Em liền lấy dây thít buộc lại và lên giật thử, may quá số đã ra vào ngon lành. Cả trạm thì thở phào nhẹ nhõm. Sau đó em về gia cố bằng dây thép đi hết kì nghỉ lễ rồi mới xử lí.
Qua đây các cụ nên chú ý:
- Liên kết giữa dây đi số và hộp số Ford làm rất hàng mã, liên kết với nhau bằng cái bạc nhựa dẻo mà không có bất kì ốc bắt hay chôt giữ nào cả.
- Chất lượng cái bạc nhựa dẻo này khá kém, sau dăm năm thì bị lão hoá và vỡ, đã có nhiều cụ bị cái này rồi. Vì vậy xe cụ nào đi tầm 4-5 năm rồi nên kiểm tra ngay kẻo có ngày nằm đường.
- Nếu bị thì xử lí tạm thời cũng đơn giản, các cụ kích bánh trước bên lái lên ngó xuống dưới (chỗ hộp lọc gió thẳng xuống) sẽ thấy phần liên kết bị rời ra, gá vào buộc tạm dây thép là có thể ra vào số chạy tạm được.
- Xử lí triệt để: vào hãng thì nghe bẩu vài củ, hàng ngoài chắc cũng tầm hơn củ cho cả cái dây đi số trong khi nó chỉ hỏng mỗi cái bạc nhựa. Em nghĩ chắc cái này hay hỏng như thế thì kiểu gì anh khựa cũng bán riêng, tìm thử trên taobao thì đúng vậy. Em liền chọn luôn cái hịn nhất ship về (nó có hai loại, loại thường khoảng 10 tệ, loại tốt 20 tệ), thay thế thì cũng đơn giản, các cụ tự làm cũng được.
Cả cái dây đi số thì nó thế này:

Em đặt sau 1 tuần thì hàng về, nó là cục nhựa dẻo bàng đầu ngón tay cái như này ạ:

Kích xe bên tài lên, em thì ngại bỏ kích ra nên kê mấy hòn gạch cho xe leo lên, chui gầm sẽ thấy đầu dây đi số sau khi bạc nhựa bị vỡ nó như này, các cụ có thể không cần tháo cái đầu này ra, em thì tháo ra lắp cho nó dễ thao tác, tháo khỏi dây đi số cũng đơn giản, bật cái lẫy ở đầu rồi kéo ra .

Lắp cái bạc nhựa vào thì nó như này:

Trên cái cần gắn vào hộp số nó có cái đinh, ở đầu mũ nó phình to ra, ấn cái này qua cái lỗ bạc nhựa là xong, không có thêm bất kì cái gì để giữ cả (Ford thiết kế quá lởm). Xong xuôi thì mọi chuyện ok, số lại ra vào ngọt ngào như xưa với kinh phí chỉ bẳng khoảng 1/20 của hãng :))

Chủ thớt có biết ở Thành Phố HCM cái này bán ở đâu không, cám ơn nhiều, thân.

tahuso

Xe tải
Bác bảo bị nặng là nặng hơn so với lúc mới mua xe hay gì????? Nếu đang đi bình thường mà nặng hơn thì đưa ra gara, còn nặng hơn vì có mấy người mượn xe bảo thế thì cụ cứ kệ nó
Xe này tôi mua lại nên cũng không biết, lúc lái thử cũng thấy nặng, nhưng đi quen chả thấy gì nữa. Mà người khác lên thì thấy nặng. Có bác Huanvu cũng bảo chả cần quan tâm vì nó chả hư được.

tmlan

Xe tải
Xe này tôi mua lại nên cũng không biết, lúc lái thử cũng thấy nặng, nhưng đi quen chả thấy gì nữa. Mà người khác lên thì thấy nặng. Có bác Huanvu cũng bảo chả cần quan tâm vì nó chả hư được.
Dòng Focus chân côn có nặng hơn các xe khác, nên nếu xe đang đi bình thường thì em nghĩ là cứ kệ nó thế.

tmlan

Xe tải
Cụ hỏi xem chủ cũ hay bảo dưỡng ở đâu, nếu trong hãng thì mình mang xe tới, có lịch sử bảo dưỡng cho cụ xem mà
cụ ơi xe của cụ ấy là xe mua lại, 7,3 vạn chắc gì đã chuẩn, mà nếu chuẩn thì chắc gì chủ cũ đã thay dầu định kỳ nên có thể do ghít và séc măng là cao cụ ạ!

tmlan

Xe tải
Chào cụ! Em chúc cụ buổi tối vv bên gđ ạ! về trường hợp của cụ thì theo em biết rô tuyn càng A của Focus và một số xe ford nói chung là loại ép liền vậy nên phương án thay rời rô tuyn như bác nói về mặt kỹ thuật sẽ không khả thi lắm, nếu bác muốn tiết kiệm thì nên hỏi xem bên ngoài có hẳn cụm càng A của Focus hàng ngoài không thì thay cả cụm để tiết kiệm chi phí và thời gian của bác nữa ạ. đây là ý kiến của riêng em nếu có gì mong bác góp ý ạ!
Từ trước tới giừ em toàn thế, cụ nói quá chuẩn

tmlan

Xe tải
Xe của e cái bình dầu phanh nó chui tít vào trong thế này, ko biết đổ thêm dầu phanh kiểu gì các cụ nhỉ?

tmlan

Xe tải
Có cụ nào thay dầu phanh cho vợ hai chưa ạ? Mỗi lần thay hết khoảng mấy lit dầu ạ? (Focus 2009, MT)

KS Ngoc Vu

Đi bộ
Chào các cụ. Các cụ cho em hỏi ốc vành xe focus nên thay loại nào ạ? Xe em bay gần hết chụp đầu ốc rồi ạ.

Xdung Focus

Đi bộ
Em tự xử chiếc xe của em, kiểm tra thì bay mất cục nhựa luôn, hên là cáp chưa bung nên vẫn và số được.

Em cắt cục cao su gắn vào rồi dùng kẻm buộc lại chạy tạm chờ ngày Ford triệu hồi thay thế miễn phí!hehe...

CÁI QUAN TRỌNG MÀ FORD LÀM ĐIÊU QUÁ!
TÔI ĐANG ĐẶT HÀNG EM NÀY , GỌI LÀ : BẠC NHỰA ĐẦU DÂY HỘP SỐ, NẾU CÓ BÁN PHONE CHO TÔI SHARE CHO BÁC, MR DŨNG 0908186561

dcfocus

Xe tăng
Kính các cụ
Xe em focus 2011at, gần đây chạy đại lộ thăng long, tốc độ 100km, em đạp ga thì vòng tua máy vọt lên 5, 6 nghìn, máy rồ lên mà xe ko tăng tốc. Dưới 100km thì vẫn chạy bình thường. Các cụ biết bệnh này chỉ giáo em với ạ.
Cảm ơn các cụ.