Tập chơi chứng khoán, em rất cần hỏi mấy câu !

cimballi_to

Xe hơi
Các cụ chơi chứng giờ tóc đã bạc gần hết rồi!

Orio

Đi bộ
Em năm nay tính học 1 khóa về chứng khoán đây. Chắc phải tìm hiểu một ít rồi mới giám tham gia vào chứ không ngỏm sớm. bác nào biết khóa nào hay xin chỉ dẫn nhá.

vuadivuakhoc

[Tịch thu bằng lái]
E cũng mới tập chơi,nhờ các cụ chỉ giáo

traude

Xe đạp
Năm nay em bỏ lô đề không đánh, tuần rồi em ra sàn Thăng Long ở ngay cửa hàng em mở TK và nộp ít xèng với mong ước biết cách mua bán chứng khoán mà em bao năm chưa có thời gian trải nghiệm. Cứ nghe , đọc em không hình dung ra được. Các cụ cho em hỏi mấy câu, đừng cười em Gà ạ.

1. Hiện nay có bao nhiêu mã chứng khoán ( Các công ty niêm yết bán cổ phiếu ở Việt nam ) ?

2. Khi chơi có cần nhớ hết tất cả các mã hay theo kinh nghiệm chỉ quan tâm một số mã nhiều ngừoi quan tâm ?

3. Ví dụ một cty là VCB ( Việt combank ) chẳng hạn, phát hành một lượng cổ phiếu là xxxx cổ phiếu. Thì ai trả cho họ số tiền tương ứng với các cổ phiếu đó ngay? Ví dụ e mua 100 cổ phiếu của vcb của một anh A, anh A đó mua từ anh B... cuối cùng số tiền em mua sẽ là tiền VCB thu về để đầu tư ?
Em xin trình bày lại :
- Khi 1 cty A được phép đưa lên sàn 1 lượng cổ phiếu, thì ai sẽ đưa cho họ lượng tiền đầu tiên tương ứng với lượng cổ phiếu đó ?
Có phải họ chia đều cho các sàn rồi đợi các nhà đầu tư mua, sàn giao dịch sẽ thu tiền từ các nhà đầu tư rồi chuyển cho cty A ?

4. Việt nam có bao nhiêu sàn giao dịch chứng khoán ? Sàn giao dịch chỉ là trung gian mở TK giao dịch, cung cấp thông tin cho mọi người, hay sàn giao dịch còn có nhiệm vụ thu mua cổ phiếu lần đầu tiên của các công ty, tập đoàn lên sàn ?

5. Tại sao chỉ mua bán được vào buổi sáng ? Ban đêm em cần mua bán, click thì lại không được ?

6. Tại sao lại cứ bắt mua từ 100 cổ phiếu trở lên, như vậy những người ít tiền không chơi được à ?

......
Tạm như vậy, cụ nào thành thạo trả lời em để em vỡ ra, chơi cho tự tin. Em đội ơn các cụ các mợ !

Còn ạ,

7. Nếu ai sở hữu gần hết hoặc mua rất nhiều số cổ phiếu của 1 cty thì có được tham gia điều hành cty đó không ạ ?
Giờ mà viết ra trả lời cho cụ ngần này câu thì em mỏi hết tay
Cụ chủ thớt ra sàn chứng khoán của SSI hay VNDirect bảo đứa nhân viên nào nó giảng giải cho. Bọn nhân viên 2 công ty đấy khá nhiệt tình
Mua thêm mấy tờ báo về chứng khoán mà đọc: Thời báo Kinh tế VN, Đầu tư chứng khoán, Thời báo kinh doanh...
Chúc cụ may mắn và thành công

happi

Xe hơi
Em cũng mon men vào hỏi chơi chứng.

toi them

Xe hơi
Hi hi chúc cụ chủ bớt căng thẳng khi tập buôn chứng nhá