[Funland] Tàng trữ, lưu hành tiền Trung quốc giả có phạm tội VN không ạ

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Tiền TQ giả và tiền âm phủ thì giống và khác nhau thế nào các cụ?
Lý luận kiểu củ chuối: Mua về đốt chả lẽ cũng phạm tội?
Những vụ "ngoại tệ nghi giả" như thế này, có thể truy tố theo tội danh "lừa đảo chiếm đoạt tài sản" nhưng phải có người bị hại. Còn cầm một bọc "ngoại tệ nghi giả" chạy loăng quăng, không có người bị hại, thì không truy tố được theo "tội làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả". Cái tội theo điều 207 BLHS chỉ áp dụng cho tiền Việt Nam.

quy la tien

Xe điện
Những vụ "ngoại tệ nghi giả" như thế này, có thể truy tố theo tội danh "lừa đảo chiếm đoạt tài sản" nhưng phải có người bị hại. Còn cầm một bọc "ngoại tệ nghi giả" chạy loăng quăng, không có người bị hại, thì không truy tố được theo "tội làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả". Cái tội theo điều 207 BLHS chỉ áp dụng cho tiền Việt Nam.
Mợ cứ đùa, kể cả mang usd thật vẫn bị tóm đới!

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cầm một bọc "ngoại tệ nghi giả" chạy loăng quăng, bị bắt và có thể truy tố theo tội danh "lừa đảo chiếm đoạt tài sản", hoặc một tội danh khác, nhưng không thể là tội danh "tội làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả". Cái tội theo điều 207 BLHS chỉ áp dụng cho tiền Việt Nam.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cầm một bọc tiền giả Việt Nam, bị bắt và truy tố "tội làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả" (1) + tội danh mục đích của việc tàng trữ, vận chuyển đó (2).

Cầm một bọc "ngoại tệ nghi giả", bị bắt thì không truy tố tội danh (1), nhưng vẫn truy tố theo tội danh (2).

hitle888

Xe điện
Cầm một bọc "ngoại tệ nghi giả" chạy loăng quăng, bị bắt và có thể truy tố theo tội danh "lừa đảo chiếm đoạt tài sản", hoặc một tội danh khác, nhưng không thể là tội danh "tội làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả". Cái tội theo điều 207 BLHS chỉ áp dụng cho tiền Việt Nam.
Vấn đề là phải có bị hại ạ, mà bị hại theo lừa đảo hoàn toàn có thể xử lý theo hướng khắc phục hậu quả, thoả thuận 2 bên

hitle888

Xe điện
cái này em cho là ai có đủ chuyên môn đều có thể xác nhận. lấy ví dụ em có thể xác định chắc chắn tờ 500k trong tập vàng mã là giả
Nhưng cụ chỉ có thể cam kết với ai tin cụ thôi, còn giấy trắng mực đen thì chỉ có bên phát hành xác nhận

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Vấn đề là phải có bị hại ạ, mà bị hại theo lừa đảo hoàn toàn có thể xử lý theo hướng khắc phục hậu quả, thoả thuận 2 bên
Bài báo chỉ là do phóng viên hóng được tin tức, đã ai nhìn thấy Lệnh khởi tố vụ án, khởi tố bị can theo tội danh gì đâu.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]

em đọc đâu đấy rằng tiền giả là tiền không phải do ngân hàng nhà nước Vn phát hành, như vậy cái tờ giấy có hình tiền Trung Quốc mà 2 chú cháu kia cầm có được tính là tiền giả không ạ.
Ps: mà trường hợp em ví dụ, ví dụ thôi ạ, xử xong xuôi rồi, ngồi mấy niên rồi 2 chú cháu này lobby được tờ chứng nhận của cơ quan chức năng Tq bẩu đấy là tiền thật (vì nói thẳng ra chỉ có Tq mới bẩu được đấy là thật hay giả) thì sao ạ
có quy định thế nào là hàng giả hàng nhái rùi mà cccm cứ bắt bẻ nhau làm gì

có khả năng gây nhầm lẫn thì là nhái, giả là bắt chước tới x% tuỳ

còn vi phạm pl là phải có hành vi cấu thành kèm các tình tiết và các chủ thể rõ ràng, có mục đích bất chính

như doctor76 dịch sách gây nhầm lẫn vv Vn bị/được đô hộ là rất nhạy cảm cần xem xét

Nhưng nếu họ chỉ tàng trữ, khai là không đổi chác gì thì có phạm luật không?
Cụ cứ đùa, thế đội bán vàng mã nó chả chắp tay lậy cụ
Bán vàng mã cũng là đổi tiền giả lấy tiền thật hay sao ý. Căng đét
Không đúng ạ, giả thật thì chỉ có cơ quan phát hành xác nhận thôi, cảm giác không đúng thì chỉ lhoong cho đổi thôi ạ
cái này em cho là ai có đủ chuyên môn đều có thể xác nhận. lấy ví dụ em có thể xác định chắc chắn tờ 500k trong tập vàng mã là giả
Hình như việc này mới chỉ là nhận định chủ quan của lều báo chứ chưa có kết luận điều tra của ca phỏng các cụ.
Em đang tính sờ tát úp bằng việc sản xuất và bán vàng mã mà giờ phải tính lại
Theo tôi thì không thể khép tội tiền giả được, ông có phải thằng sản xuất đâu mà ông có quyền xác nhận tiền thật giả!
Ở vn thì chỉ bắt tiền giả là vnd thôi, còn nếu bắt tiền giả nước ngoài thì phải có công văn nước ngoài hỗ trợ bắt và có đầy đủ chứng cứ (hoặc interpol).
Vụ này là không đúng
Tiền TQ giả và tiền âm phủ thì giống và khác nhau thế nào các cụ?
Lý luận kiểu củ chuối: Mua về đốt chả lẽ cũng phạm tội?

doctor76

Xe ba gác
Người OF

còn vi phạm pl là phải có hành vi cấu thành kèm các tình tiết và các chủ thể rõ ràng, có mục đích bất chính

như doctor76 dịch sách gây nhầm lẫn vv Vn bị/được đô hộ là rất nhạy cảm cần xem xét
Ông nói nhiều quá, thích lên thành phố Sơn La tôi tiếp.

hitle888

Xe điện

Cụ trích hộ em cái, đặc biệt phần tiền giả ạ. Em lưu ý là tội làm tiền giả ngang tội xâm phạm an ninh quốc gia đấy ạ

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Đọc báo thì cứ phải bình tĩnh suy nghĩ, giống như hôm nay một số báo đưa tin bác Q Còi bị cấm xuất cảnh, bà con làng chứng chạy loạn, sau đó BCA nói tin trên báo là không chính xác.

Vụ việc "tiền TQ" này, cái tội danh "tiền giả" là do ông phóng viên viết bài viết ra, nào đã ai nhìn thấy thật sự cái Lệnh khởi tố vụ án, khởi tố bị can đâu.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Ông nói nhiều quá, thích lên thành phố Sơn La tôi tiếp.
e sẽ nhắc tới cụ mỗi khi có dịp nếu cụ dịch sách mà nhắc tới Hs hay Ts kiểu đó, dù cụ xoá hay sửa thì khi e nhắc là e đã lưu lại

khi nào e còn nhắc tại dd này thì cụ thấy nó vẫn còn đc ks khá tốt, chứ dđ khác nó mất hay

còn e đi đâu cũng đc đón tiếp tàm tạm, chắc chắn ko đến mức phền tới cụ dù cụ có nhã ý, e cảm ơn

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Cụ trích hộ em cái, đặc biệt phần tiền giả ạ. Em lưu ý là tội làm tiền giả ngang tội xâm phạm an ninh quốc gia đấy ạ
nó là các thông tư xưa của bên nhnn, nay chắc có vài cái nghị định, vài cái liên nghành gì đó chứ, rắc rối lắm

nói chung cụ hiểu là bắt ai, ntn nó ko đơn giản đâu, sai là thế chỗ ngay, vks họ làm chắc tay rùi nên yên tâm, tiền kỷ niệm, tiền lưu niệm dù rất giống nhưng ko a bắt hay giữ hay yc cụ giải trình đâu

Visser III

Xe tăng
Luật chỉ ghi là cấm sx,lưu hành,tàng trữ...tiền giả thôi chứ không ghi cụ thể cấm tiền giả của nước ta hay nước lạ.em nghĩ những vụ như thế này xử được tuốt.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Luật chỉ ghi là cấm sx,lưu hành,tàng trữ...tiền giả thôi chứ không ghi cụ thể cấm tiền giả của nước ta hay nước lạ.em nghĩ những vụ như thế này xử được tuốt.
Quyết định 130/2003/QĐ-TTg có định nghĩa rõ ràng về "tiền giả": Tiền giả là những loại tiền được làm giống như tiền Việt Nam nhưng không phải Ngân hàng Nhà nước Việt Nam tổ chức in, đúc, phát hành.

Dó đó khái niềm "tiền giả" trong BLHS là nói về tiền Việt Nam.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF

Cái vụ "hàng giả hàng nhái" mà liên quan đến tiền, ví dụ điển hình nhất là sản xuất và bán cho khách du lịch những đồng "bạc trắng hoa xoè" (làm nhái đồng xu bạc Đông Dương).

Nếu mâý bác làm giả xu bạc này có bị tóm, thì đó là tội làm hàng giả, không thể là tội làm tiền giả.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
C
Quyết định 130/2003/QĐ-TTg có định nghĩa rõ ràng về "tiền giả": Tiền giả là những loại tiền được làm giống như tiền Việt Nam nhưng không phải Ngân hàng Nhà nước Việt Nam tổ chức in, đúc, phát hành.

Dó đó khái niềm "tiền giả" trong BLHS là nói về tiền Việt Nam.

Có cái này mới hơn, gái này:
Link: Thông tư 28/2013/TT-NHNN xử lý tiền giả tiền nghi giả trong ngân hàng (thuvienphapluat.vn)
Trích:
Điều 3. Giải thích từ ngữ
Trong Thông tư này các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:
1. Tiền giả là những loại tiền làm giống như tiền Việt Nam nhưng không phải do Ngân hàng Nhà nước tổ chức in, đúc, phát hành.
2. Tiền giả loại mới là loại tiền giả chưa được Ngân hàng Nhà nước (hoặc Bộ Công an) thông báo bằng văn bản.
3. Tiền nghi giả là tiền chưa kết luận được là tiền thật hay tiền giả.
...

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Cái vụ "hàng giả hàng nhái" mà liên quan đến tiền, ví dụ điển hình nhất là sản xuất và bán cho khách du lịch những đồng "bạc trắng hoa xoè" (làm nhái đồng xu bạc Đông Dương).

Nếu mâý bác làm giả xu bạc này có bị tóm, thì đó là tội làm hàng giả, không thể là tội làm tiền giả.
có vẻ cô học về luật

vậy cô làm ơn có thể diễn đạt nội dung mang tính “luật” chút xíu đc ko ạ

cô định nghĩa chính xác “tiền” trước đã, nó phải đc một tổ chức bảo hộ và bảo đảm, đồng coin đc bảo hộ bởi inernet, bao đảm bởi ngưỡng tới hạn

còn cái gọi là đồng bạc hoa xoè gì đó thì ko liên qua tới “tiền” và, hành vi làm giả làm nhái nó (nếu có) thì với mục đích gì mới quan trọng, mục đích sai dẫn tới vi phạm pl là bị sử lý, còn làm theo kiểu trò chơi vui trong nội bộ cq nhân ngày abc thì mắt nhắm mắt mở kệ

e xin phép dừng còm trong thớt này ạ

hitle888

Xe điện
nó là các thông tư xưa của bên nhnn, nay chắc có vài cái nghị định, vài cái liên nghành gì đó chứ, rắc rối lắm

nói chung cụ hiểu là bắt ai, ntn nó ko đơn giản đâu, sai là thế chỗ ngay, vks họ làm chắc tay rùi nên yên tâm, tiền kỷ niệm, tiền lưu niệm dù rất giống nhưng ko a bắt hay giữ hay yc cụ giải trình đâu
Em thấy cụ nói chắc như đinh, em vẫn chờ cụ trích luật hộ em cái ạ. Chứ nói khơi khơi nói làm gì.
Thớt em lập chỉ để các cụ nhà mình chém gió, phân tích và nói lên quan điểm thôi ạ