[Funland] Tăng khả năng tranh luận

mmxhung

Xe điện
Không thể chống lại được lũ ngu vì chúng quá đông.
Albert Einstein

hoviethung

Xe lăn
Cụ chém cũng ác mà chưa biết à. Cụ nhấn vào nick đấy rồi nhấn vào cái số km ấy.
Thế mà bây giờ mình mới biết. Cám ơn cụ nhiều. Kinh nghiệm của mình là qua vài ba câu tranh luận là mình có phần nào đoán được đối tượng, từ đó có cách xử lý phù hợp. Mình cũng mới tham gia lại Otofun hồi cuối năm ngoái sau một thời gian bỏ bẵng do bận việc

Trang Nguyen

Xe điện

one day

Xe buýt
Cứ fun thôi các cụ ạ, tranh luận có được gì đâu

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Em đang tập tranh luận các cụ/mợ ạ. Mà trình em còn kém lắm. Rất mong các cụ góp ý giúp em tiến bộ.

Đầu tiên, em xin tham vấn các cụ/mợ cách trả lời các phản hồi cãi cùn, không có căn cứ, dựa trên các giả thiết tự đặt ngô nghê.

Hiện tại, em đang bó tay ạ.

Em ngàn lần cảm ơn các cụ/mợ. Hôm nay, em hết rượu, hôm khác em sẽ mời sau ạ.
Block nick nào cụ thấy cùn là cụ sẽ không phải tranh luận với hệ đó nữa.

hoviethung

Xe lăn
Văn mẫu chả giải quyết dc v đề

Vd như em đã nói xác định tư tưởng tình cảm ngay từ trước khi mở máy lên chém
Kiến thức tâm lý rèn luyện, bản lĩnh vững vàng không sa đà thì bọn rẻ rách cầy còm nó có cả bầy m cũng chả sợ
Vào Otofun đâu chỉ học cách tranh luận mà còn nhận được rất nhiều điều thú vị. Mình luôn hiểu Otofun là một xã hội thu nhỏ gồm những người không biết nhau, đa dạng nghề nghiệp, trình độ văn hóa, quan điểm sống, tuổi tác... Chắc Otofun sẽ rất buồn khi chỉ toàn những nhà hiền triết đạo mạo ngồi đàm đạo với nhau. Cho nên khi chém gió với các cụ mợ mình cảm thấy rất thoải mái dù là người đó như thế nào. Suy nghĩ của mình là vậy

Trần Trụi

Xe tải
Em đang tập tranh luận các cụ/mợ ạ. Mà trình em còn kém lắm. Rất mong các cụ góp ý giúp em tiến bộ.

Đầu tiên, em xin tham vấn các cụ/mợ cách trả lời các phản hồi cãi cùn, không có căn cứ, dựa trên các giả thiết tự đặt ngô nghê.

Hiện tại, em đang bó tay ạ.

Em ngàn lần cảm ơn các cụ/mợ. Hôm nay, em hết rượu, hôm khác em sẽ mời sau ạ.
Tranh luận cần dựa trên lý lẽ khách quan và chứng cứ xác thực.
Đối tượng nào không đáp ứng tiêu chí trên thì thôi cụ ạ, kinh nghiệm rút ra rồi:
"Đừng tranh luận với những thằng ngu, vì nó sẽ kéo bạn xuống ngang với nó và chiến thắng bằng kinh nghiệm"
Hoặc là:
"Khi đánh nhau với chó, chỉ có 3 kết quả: không bằng con chó (thua), ngang với chó (hòa), hoặc chúc mừng bạn, bạn đã hơn con chó (thắng) :D

thngaylangthang

Xe ngựa
Để tranh luận tốt, việc đầu tiên là học cách diễn đạt rõ ràng, trong sáng. Mà để đạt được điều đó thì cần viết đúng chính tả và hạn chế viết tắt. :D
Kệ em, em k thích tranh luận, chỉ thích có dì để ... thôi :D

Gary Hoàng

Xe tải
Em cũng khá thích tranh luận, em thích tranh luận dựa trên lý lẽ, bằng chứng cụ thể chứ ki thích tranh luận kiểu bắt bẻ câu chữ. Tuy nhiên sau 1 thời gian xem các cụ tranh luận thì em rút được 2 kinh nghiệm, thứ nhất là đối với nhưng vấn đề đòi hỏi hiểu biết chuyên môn thì ko tham gia vì mình ko hiểu, thứ 2 là gặp đối tượng ko trả lời chính xác cái đang tranh luận hay lôi cá nhân ra châm chọc thì em dừng. Để có lợi thế khi tranh luận thì mình cần nắm rõ vấn đề tranh luận, mình đã trải qua hoặc có kiến thức về vấn đề đó. Thêm nữa là ko áp đặt case của mình vào trường hợp đang tranh luận mà chỉ mang tính chất tham chiếu ạ.

SunShine.Anh

Xe tải
Chiều nay thực hành luôn. Cụ ra hàng chợ cá/quần áo mua quỵt. Tầm 1 tháng khả năng tranh luận sẽ tăng lên đáng kể

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Cứ xem tranh luận như sự nghiệp trồng người đi. Vừa dạy, vừa dỗ, vừa doạ. Rất cao quý.

Pvsc

Xe ba gác
Em ịch no cho nhanh đỡ thấy rác :D

cha_ly_kuc_ku

Xe điện
Tranh luận cần dựa trên lý lẽ khách quan và chứng cứ xác thực.
Đối tượng nào không đáp ứng tiêu chí trên thì thôi cụ ạ, kinh nghiệm rút ra rồi:
"Đừng tranh luận với những thằng ngu, vì nó sẽ kéo bạn xuống ngang với nó và chiến thắng bằng kinh nghiệm"
Hoặc là:
"Khi đánh nhau với chó, chỉ có 3 kết quả: không bằng con chó (thua), ngang với chó (hòa), hoặc chúc mừng bạn, bạn đã hơn con chó (thắng) :D
Cái ngoặc kép ở trên cháu đồng tình với cụ
Cái ngoặc kép ở dưới thì cháu bổ sung thêm tí, gặp chóa thì cứ nên oánh chóa, oánh để mà ít ra là 1: ko bị chưởi là ko bằng con chóa, 2: lần sau có ngửi thấy mùi chóa còn biết tránh voi chả xấu mặt nào. :D, 3: có lỡ ko tránh được thì 1 phát chết luông, đõ lằng nhằng. :D
Với mợ chủ thì, cháu nghĩ là muốn tăng cái gì đó thì nên xem xét cái đó nó cần những yếu tố gì? Ví dụ mợ muốn cãi nhau thắng thì ít ra mợ phải hơn người ta 1 cái gì đó, hoặc là kiến thức, hoặc là tư duy, hoặc là toa mồm hơn. :D Cũng như ví dụ muốn vếu toa thì hoặc là tập GYM ác liệt vào, hoặc là bơm silicon

ipconfig

Xe tải
Cụ tìm hiểu về một số khách niệm trong logic học như: ngụy biện, đánh tráo khái niệm...
Đấy là một vài thủ thuật mà người ta thường vô tình hay hữu ý sử dụng.
VD:
Một vài con sâu gặm tiền là xấu -> kết luận toàn bộ csgt là xấu.

qkace

Xe điện
Dễ quá mà, muốn tăng khả năng tranh luận thì cứ chém xủng xoảng đao to búa lớn, quan điểm đạo đức các kiểu. Ai hỏi xoáy thì trả lời vòng quanh, giả ngơ ngơ không hiểu rồi hướng sang việc khác. Ngoài ra phải cao giọng mắng mỏ người khác, kiểu như gọi họ là "thằng thần kinh", vv.