Tầng dưới muốn sửa tầng trên nhà chung cư

quanduc

Xe buýt
Vâng, cảm ơn cụ. Đường nước vào và đường nước ra chỗ chậu rửa nhà cháu đều bình thường và nhìn rõ được. Nhà cháu để bình lọc nước chỗ đó. Họ đoán chỗ dò nước nằm ở hộp kĩ thuật chỗ góc tường, sau tấm vách ngăn của tủ bếp dưới. Nó là góc chữ L. Giờ muốn nhìn rõ phải phá vách ngăn bằng tấm nhựa nhôm đi mới kiểm tra được. Mà giờ thì cháu k về nhà được. Ảnh cũng không có.
Cá nhân em sẽ hỗ trợ tối đa nhà hàng xóm sửa chữa việc thấm nước nhưng họ mới chỉ đoán mà đòi phá tường nhà mình là ko được. Nếu sàn chỗ hộp KT mà đổ bê tông và rò chỗ điểm nối vào bếp nhà cụ thì nó phải thấm tường và sàn nhà cụ trước khi ngấm xuống nhà dưới. Nếu sàn chỗ hộp KT không đổ bê tông thì bảo họ thay vì phá hộp KT nhà mình thì họ phá hộp KT nhà họ rồi chụp ảnh cho mình xem, nếu đùng thì mình phối hợp thôi.

Dr_toom

Đi bộ
Tiện đây cho em hỏi chút ạ. Nhà em ở chung cư nước thoát sàn nhà vệ sinh thấm (nhận nguyên trạng bàn giao chủ đầu tư chưa sửa gì nhà vệ sinh) xuống nhà dưới mà chung cư đã hết hạn bảo hành. Vậy chi phí sửa do ai chịu. Ban quản lý yêu cầu nhà em khắc phục nếu không sẽ cắt nước do có nguy cơ anh hưởng an toàn nhà dưới

Sơn thật thà

Xe buýt
Tiện đây cho em hỏi chút ạ. Nhà em ở chung cư nước thoát sàn nhà vệ sinh thấm (nhận nguyên trạng bàn giao chủ đầu tư chưa sửa gì nhà vệ sinh) xuống nhà dưới mà chung cư đã hết hạn bảo hành. Vậy chi phí sửa do ai chịu. Ban quản lý yêu cầu nhà em khắc phục nếu không sẽ cắt nước do có nguy cơ anh hưởng an toàn nhà dưới
Thấm mà do bên trên tác động gì đó như đục phá, sửa chữa, cạy nền...thì phải sửa là đúng rồi cụ. Cơ mà có ông nào chịu nhận do lỗi của mình.
Còn nhà dưới mà thích "chơi" lại nhà trên thì thiếu gì cách >:)

Vietex

Xe điện
Cá nhân em sẽ hỗ trợ tối đa nhà hàng xóm sửa chữa việc thấm nước nhưng họ mới chỉ đoán mà đòi phá tường nhà mình là ko được. Nếu sàn chỗ hộp KT mà đổ bê tông và rò chỗ điểm nối vào bếp nhà cụ thì nó phải thấm tường và sàn nhà cụ trước khi ngấm xuống nhà dưới. Nếu sàn chỗ hộp KT không đổ bê tông thì bảo họ thay vì phá hộp KT nhà mình thì họ phá hộp KT nhà họ rồi chụp ảnh cho mình xem, nếu đùng thì mình phối hợp thôi.
Sàn bếp nhà cháu bình thường ạ. Còn chân tường sau tủ thì cháu không biết. Cháu cũng đồng ý cho sửa nếu chỗ đó bị hỏng nhưng phải đợi cháu về đã.

Cứ đợi cụ về rồi làm việc. có văn bản nội dung hiện trạng và sau khi xử lý. nếu có cọc thì tốt.

Huy Taun

Xe tải
Website
viettuans.vn
Mấy vụ kiểu này tranh cãi ác cụ ạ.
Bạn em bị nhà trên thấm nước xuống mà họ ko cho mình lên sửa mà cũng ko làm gì dc

Được gửi từ Gà đen 2 - Otofun

Huy Taun

Xe tải
Website
viettuans.vn
Sàn bếp nhà cháu bình thường ạ. Còn chân tường sau tủ thì cháu không biết. Cháu cũng đồng ý cho sửa nếu chỗ đó bị hỏng nhưng phải đợi cháu về đã.
đang giãn cách cụ cho stop. Còn chả vội dc đâu. Cụ lf
Biên bản, ảnh chụp hiện trạng + tiền cọc bảo lãnh, chứ ko họ bôi ra đó mình đi dọn thì mệt lắm

Vietex

Xe điện
Bạn em bị nhà trên thấm nước xuống mà họ ko cho mình lên sửa mà cũng ko làm gì dc

Có cụ Toom ở trên bảo là BQL dọa cắt nước nếu không tự sửa. Trong khi nước là mình ký hợp đồng với công ty nước, không phải kí với BQL. BQL có quyền to ghê.

BINH MINH 07

Xe điện

Em nghĩ chủ nhà cứ lên nói chuyện đàng hoàng tử tế xin phép lịch sự, nếu ok thì làm và có cam kết làm lại cẩn thận như làm nhà mình, nếu không ok thì báo ban quản lý toà nhà, nếu vẫn không cho sửa thì mình lên nói chuyện lần cuối là nếu không cho sửa thì em tự sửa bằng cách bịt hết ống xả bên trên để đỡ thấm xuống nhà mình.
Sống ở chung cư mà ý thức cộng đồng như thế thì không chấp nhận được.

Huy Taun

Xe tải
Website
viettuans.vn
Có cụ Toom ở trên bảo là BQL dọa cắt nước nếu không tự sửa. Trong khi nước là mình ký hợp đồng với công ty nước, không phải kí với BQL. BQL có quyền to ghê.
Cái này phải căn cứ vào quy định quản lý vận hành nhà chung cư cụ ạ. Xem các điều khoản quy định trong đó
Sẽ liên quan đến Ban quản trị, tổ dân phố rồi đến BQL
ko phait BQL thích là dc đâu bác.
Mà đang giãn cách thế này, có quy định cấm sửa chữa xây dựng đó bác

Được gửi từ Gà Đen 2 - Otofun

Huy Taun

Xe tải
Website
viettuans.vn
Em nghĩ chủ nhà cứ lên nói chuyện đàng hoàng tử tế xin phép lịch sự, nếu ok thì làm và có cam kết làm lại cẩn thận như làm nhà mình, nếu không ok thì báo ban quản lý toà nhà, nếu vẫn không cho sửa thì mình lên nói chuyện lần cuối là nếu không cho sửa thì em tự sửa bằng cách bịt hết ống xả bên trên để đỡ thấm xuống nhà mình.
Sống ở chung cư mà ý thức cộng đồng như thế thì không chấp nhận được.
ông bạn em bên xây dựng mà nói mọi cách, nhà trên họ bất hợp tác. cuối cùng tự xử lý phái dứoi cho nước nó thấm ngầm trong tường xuống sàn phía dưới.
chịu ko làm gì dc đó cụ

BINH MINH 07

Xe điện
ông bạn em bên xây dựng mà nói mọi cách, nhà trên họ bất hợp tác. cuối cùng tự xử lý phái dứoi cho nước nó thấm ngầm trong tường xuống sàn phía dưới.
chịu ko làm gì dc đó cụ

Bịt hết ống xả nhà trên lại chứ, rổi chẳng xuống lạy chứ đùa à.

Vietex

Xe điện
Bịt hết ống xả nhà trên lại chứ, rổi chẳng xuống lạy chứ đùa à.
Chỗ cháu dấu kín ống thoát nước, không nhìn thấy gì đâu. Nếu bịt ống chung của tòa thì nhà cháu hấng hết từ tầng nóc tới nhà cháu thì chết.

sivibi

Xe tăng
Tủ bếp đã tháo ra lắp lại thì kiểu gì cũng xộc xệch chứ không như cũ được kể cả làng cẩn thận. Những chỗ liên quan đến lề thì chỉ cần cẩn thận là được.

blackbery1205

Xe máy
Chuyện này cũng bình thường mà. Khu tập thể cũng thế. Nhà dưới bị thì họ phải báo nhà trên để sửa. Tuỳ tình hình có nơi nhà dưới chịu hết. Có nhà nó thấm dọc hộp kỹ thuật từ trên xuốnh thì mấy nhà chung đường kỹ thuật phải chịu. Nếu kiểm tra đúng thì tạo đk ng ta sửa nhưng yêu cầu hoàn lại đúng hiện trạng

Michael J

Xe điện
Chung cư kiểu gì mà bịt hết đc, lúc sửa chữa kiểu gì ?
Chung cư theo trục thì nhà vs nhà tầng trên sẽ ở trên nhà vs tầng dưới, ống xả đục xuyên sàn xuống tầng dưới xong bắt vào hộp kỹ thuật. Chắc nhà cụ chủ thớt chưa mở trần ra xem.
Chiêu của cụ độc đấy =D>

Acmin

[Tịch thu bằng lái]
Đương nhiên phải để người ta sửa, nếu nhà cụ bị ngấm từ nhà tầng trên xuống thì cụ có đòi sửa không ?, chắc nhà cụ đang trong thời gian bảo hành nên nhà thầu và Ban QL người ta đến làm việc và chịu trách nhiệm sửa chữa tất cả, cụ chưa rõ đơn vị sửa là ai thì có thể đt hỏi CDT/BQL hoặc cần thận hơn nữa cụ y/c làm vb gửi cụ: xem nhưng ai đc giao nhiệm vụ sửa (ds kèm theo), và sửa nội dung gì, bao giờ bắt đâu/ bao giờ kết thúc, cam kết hoàn trả nguyên trạng thái ban đầu (có thể chụp ảnh lưu lại); về việc tiền đặt cọc, trước nay chỉ nghe nhà thầu, hoặc cư dân sửa chữa nhà phải đặt cọc cho CDT/BQL, chứ chưa nghe thấy chuyện ngược lại, nếu cụ bắt đc CDT/BQL người ta đặt cọc được thì tốt quá ;))

Mũi tên bạc

Xe container
Có thể dịch thì không nên cho người ngoài vào nhà chứ trong tòa nhà có kỹ thuật của tòa nhà đi cùng thì sao gọi là người lạ được. Ở chung cư nhà mình thấm xuống nhà dưới mình phải sửa thôi!