[Công nghệ] Tản mạn về điều hòa chính hàng Việt Nam, điều hòa nội địa Nhật, điều hòa inverter có tiết kiệm điện không?

muoibaconcho

Xe điện
Em thấy dàn nóng có loại ống đồng lá nhôm, ống nhôm lá nhôm... Các cụ cho em hỏi thế có loại ống đồng lá đồng không và giá cả, ưu nhược của mấy loại trên.

xyzhuyxyz

Xe tăng
Để copy paste ra cho ông anh đọc, ổng mới thay lắp gần 200 củ tiền điều hòa cho văn phòng cty mà tiền điện 2 tháng gần đây ko giảm mấy, kỳ vọng giảm 1/3 tiền điện tan thành mây khói, cả dàn Daikin Thái inverter 2019 đắt lòi mắt, so giá thì thấy đắt hơn gấp đôi Daikin Việt :D
Cách giảm tiền điện tốt nhất chỉ là tăng nhiệt độ lên thôi cụ, còn nếu cứ để 24-25 độ như cũ thì ko đáng kể đâu.

Điều hòa inverter hay cái là nó để nhiệt độ cao nhưng vẫn mát vì nó ko bị lúc nóng lúc lạnh, điều hòa cơ ko inverter lúc nóng lúc lạnh nên phải giảm thấp hẳn xuống để cho ko nóng đc nữa.

Chỉnh sửa cuối:

huuthe93

Xe hơi
Cụ cứ theo dõi kỹ sẽ thấy, nó ko làm lạnh giống nhau đâu(em để 16 độ nó sẽ phả ra hơi lạnh hơn lúc em để 30 độ), chính vì thế mọi người mới hay bảo máy thường lạnh nhanh hơn máy inverter vì hiếm khi ai để 16 độ. Máy inverter phải để max 16 độ mới lạnh nhanh đc như máy thường.
Không tranh luận với cụ nữa :D

Trục

Xe ba gác
Cụ cho em hỏi chút, nhà e có 2 con daikin model đúng FTKC, 1 con 9000, 1 con 12000. Em lắp đc 3 năm rồi. E chỉ vệ sinh lọc gió mặt lạnh thôi. 2 năm đầu nó chạy êm lắm. Năm nay khi bật cục nóng nó kêu to lắm ạ. Có phải do e chưa vệ sinh không ạ hay còn lý do khác. À mà vẫn lạnh bình thường mỗi cục nóng kêu to thôi ạ
Đầu tiên, bác rửa sạch hai dàn nóng và lạnh cho hết bụi bẩn bám trên nó, tiện thể nhờ thợ kiểm tra các vị trí bắt ốc xem có bị thiếu con nào hoặc lỏng con nào không ạ. (khuyến cáo: không nạp gas bổ xung, vì máy vẫn đang mát).
Lý do kêu to thì chủ yếu là do nó đang phải chạy dòng cao, do cảm biến nó hiểu là nhiệt độ gió hồi chưa đạt mức cài đặt, có thể phòng của bác đã kém mát hơn so với thời điểm lắp đặt.

huuthe93

Xe hơi
Em thấy dàn nóng có loại ống đồng lá nhôm, ống nhôm lá nhôm... Các cụ cho em hỏi thế có loại ống đồng lá đồng không và giá cả, ưu nhược của mấy loại trên.
Cụ mà dùng ống đồng lá đồng chắc tốn tiền điện vì đồng giải nhiệt kém

ung_sung_tu_tai

Xe container
Hôm nay em đi học mà bác, để thành nghề rồi em chia sẻ sau. :D

Khi đọc nửa đầu cuốn sách; người ta thấy một chân trời mới, một bầu trời mở rộng; và người ta hào hứng chia sẻ với mọi người, bàn luận với xung quanh. Khi đọc hết cuốn sách đó; và những cuốn sách mới; người ta thấy dường như mình chưa/chằng hiểu gì mấy để mà chia sẻ.

Kiểu như những năm 60, Mỹ, Liên Xô phóng tàu vào vũ trụ, lên mặt trăng lần đầu là ầm ĩ chia sẻ; Mỗi chuyến bay dù chỉ một ngày là được thông tin/truyền trực tiếp tới mọi người dân. Nhưng rồi những năm sau, họ vẫn bay, thậm chí nhiều chuyến dài ngày lắm, cả vài tháng; dưng chuyện bay/kiến thức/những điều khám phá mới... nó thành bình thường; chả còn gì để mà chia sẻ.
Đến những năm hai ngàn mười mấy; cũng bầu vũ trụ ấy; cũng công nghệ về những con tàu, những tên lửa đẩy... như thế, anh Trung Quốc lại bay vào vũ trụ; và chuyến đầu của ảnh; dù cũng ngắn ngủi thôi. lại được truyền thông ầm ỹ; cứ như là những điều mới mẻ cần chia sẻ; cần phổ biến, cần dậy dỗ lại cho thiên hạ

Freeman Bodhany

Xe tăng
Máy nào công suất làm lạnh cao mà công suất tiêu thụ điện thấp thì là máy ngon. :)

huuthe93

Xe hơi

Trục

Xe ba gác
Khi đọc nửa đầu cuốn sách; người ta thấy một chân trời mới, một bầu trời mở rộng; và người ta hào hứng chia sẻ với mọi người, bàn luận với xung quanh. Khi đọc hết cuốn sách đó; và những cuốn sách mới; người ta thấy dường như mình chưa/chằng hiểu gì mấy để mà chia sẻ.

Kiểu như những năm 60, Mỹ, Liên Xô phóng tàu vào vũ trụ, lên mặt trăng lần đầu là ầm ĩ chia sẻ; Mỗi chuyến bay dù chỉ một ngày là được thông tin/truyền trực tiếp tới mọi người dân. Nhưng rồi những năm sau, họ vẫn bay, thậm chí nhiều chuyến dài ngày lắm, cả vài tháng; dưng chuyện bay/kiến thức/những điều khám phá mới... nó thành bình thường; chả còn gì để mà chia sẻ.
Đến những năm hai ngàn mười mấy; cũng bầu vũ trụ ấy; cũng công nghệ về những con tàu, những tên lửa đẩy... như thế, anh Trung Quốc lại bay vào vũ trụ; và chuyến đầu của ảnh; dù cũng ngắn ngủi thôi. lại được truyền thông ầm ỹ; cứ như là những điều mới mẻ cần chia sẻ; cần phổ biến, cần dậy dỗ lại cho thiên hạ
Giờ em đạt đến trình độ là khách hỏi máy:
1. Dàn đồng hay dàn nhôm? Trả lời: không rõ, để em gọi hãng kiểm tra;
2. Máy có những tính năng gì? Trà lời: em không nhớ đâu, bác nghiên cứu catalogue hộ em phát.
....

=))=))=))
Hàng có cả vài trăm mã, nhớ sao hết.

Demhoangvu

[Tịch thu bằng lái]
Sao em thấy đồng dẫn nhiệt tốt hơn nhôm mà cụ lại bảo là kém?
chót bớt xén nguyên vật liệu rồi giá bán vẫn thế, chả nhẽ lại bảo là tao ăn bớt hả cụ, phải gắn vào việc bớt xén vài mỹ từ như: cải tiến công nghệ, vật liệu hợp kim mới, công nghệ máy nén, gas, dẫn nhiệt...

huuthe93

Xe hơi
chót bớt xén nguyên vật liệu rồi giá bán vẫn thế, chả nhẽ lại bảo là tao ăn bớt hả cụ, phải gắn vào việc bớt xén vài mỹ từ như: cải tiến công nghệ, vật liệu hợp kim mới, công nghệ máy nén, gas, dẫn nhiệt...
Giàn tản nhiệt nhôm chắc chắn hiệu suất cao hơn nhé cụ. Cụ xem két nước ôtô người ta làm bằng nhôm chứ không phải đồng

Dangminhquan

Xe điện
Cái này cụ em cho là cụ sai lầm, có đắp chăn hay ko còn phụ thuộc vào nhiệt độ ngoài trời hôm đó(vì cơ thể người rất nhạy cảm, nó cảm nhận đc sự chênh lệnh này). Nếu nhiệt độ ngoài trời là 40-45 độ thì đảm bảo với sự chênh lệch trong nhà 27-28 độ thì sẽ thấy rét run. Ngược lại nếu đang là mùa đông 13-14 độ thì với nhiệt độ 27-28 độ trong nhà thì lại thấy rất nóng đấy.
Đúng rồi ạ.Thế nên ng ta khuyến cáo để 26 27° là đủ mát.Cơ thể quen với nhiệt độ đó rồi thì không thấy bức bối,nhưng để 20°,cơ thể quen nhiệt độ đó thì bật lên 27 thấy nóng ngay.Nhà em toàn để 27°, vẫn thấy mát như thường.

Trục

Xe ba gác
Giàn tản nhiệt nhôm chắc chắn hiệu suất cao hơn nhé cụ. Cụ xem két nước ôtô người ta làm bằng nhôm chứ không phải đồng
Dàn Đồng, cánh tản nhiệt Nhôm là chuẩn bài nhất Cụ ợ.
Chứ dàn nhôm, Cánh nhôm thì vấn đề lại hoàn toàn khác.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Giờ em đạt đến trình độ là khách hỏi máy:
1. Dàn đồng hay dàn nhôm? Trả lời: không rõ, để em gọi hãng kiểm tra;
2. Máy có những tính năng gì? Trà lời: em không nhớ đâu, bác nghiên cứu catalogue hộ em phát.
....

=))=))=))
Hàng có cả vài trăm mã, nhớ sao hết.

Iem đang lập dự án để mở một "công ty khoa học kỹ thuật mới và cáo kiểm soát và điều khiển chất lượng không khí và hệ sinh thái môi trường sống phù hợp với tình hình biến đổi khí hậu toàn làm ành hưởng đến điều kiện tiểu vùng nhiệt độ trong từng không gian sống thích ứng với sự thay đổi không gian sống của mỗi thành viên, có tính đến sự hòa đồng của các thế hệ"

Trong đó có mục nhỏ mà iêm muốn nhấn mạnh với mọi người là cái ĐIỀU HÒA NHIỆT ĐỘ là gì; sự khác nhau giữa cách hiểu về ĐIỀU HÒA KHÔNG KHÍ.... để lan tỏa sự hiểu biết của iêm đến cộng đồng.

Chứ giờ thấy nhiều người hiểu về điều hòa lung tung quá; từ đó dẫn đến việc làm lãng phí tài nguyên xã hội, gây ảnh hưởng nghiêm trọng tới tầng ô dôn trong ngôi nhà chung của chúng ta; cũng như tạo ra những cái hiệu ứng kinh khủng khiếp như nhà kính, nhiệt độ tăng, băng tan ở bắc nam trung cực, ngập úng, hạn hán ở khắp nơi.

May quá hôm nay có thớt này; học được bao nhiêu điều về điều hòa.

Trục

Xe ba gác
Iem đang lập dự án để mở một "công ty khoa học kỹ thuật mới và cáo kiểm soát và điều khiển chất lượng không khí và hệ sinh thái môi trường sống phù hợp với tình hình biến đổi khí hậu toàn làm ành hưởng đến điều kiện tiểu vùng nhiệt độ trong từng không gian sống thích ứng với sự thay đổi không gian sống của mỗi thành viên, có tính đến sự hòa đồng của các thế hệ"

Trong đó có mục nhỏ mà iêm muốn nhấn mạnh với mọi người là cái ĐIỀU HÒA NHIỆT ĐỘ là gì; sự khác nhau giữa cách hiểu về ĐIỀU HÒA KHÔNG KHÍ.... để lan tỏa sự hiểu biết của iêm đến cộng đồng.

Chứ giờ thấy nhiều người hiểu về điều hòa lung tung quá; từ đó dẫn đến việc làm lãng phí tài nguyên xã hội, gây ảnh hưởng nghiêm trọng tới tầng ô dôn trong ngôi nhà chung của chúng ta; cũng như tạo ra những cái hiệu ứng kinh khủng khiếp như nhà kính, nhiệt độ tăng, băng tan ở bắc nam trung cực, ngập úng, hạn hán ở khắp nơi.

May quá hôm nay có thớt này; học được bao nhiêu điều về điều hòa.
Khí CFC gây nguy hại cho tầng Ozon là có thật, tuy nhiên, con người mới là lý do chính gây ra hiệu ứng nhà kính làm tăng nhiệt độ toàn cầu.
Rừng phá sạch, đốt hết nhiên liệu hóa thạch,...Đắp đập, ngăn nước... thì hiệu ứng này còn kéo dài.
Khí gas Điều hòa (CFC), chỉ góp một phần nhỏ trong vấn đề gây ra hiệu ứng nhà kính thôi Cụ. Giờ là gas hỗi hợp, môi chất lạnh máy công nghiệp thì dùng muối, môi chất dạng lỏng hoặc hỗn hợp dung môi lỏng... nên đỡ hơn nhiều rồi.

xyzhuyxyz

Xe tăng
Đúng rồi ạ.Thế nên ng ta khuyến cáo để 26 27° là đủ mát.Cơ thể quen với nhiệt độ đó rồi thì không thấy bức bối,nhưng để 20°,cơ thể quen nhiệt độ đó thì bật lên 27 thấy nóng ngay.Nhà em toàn để 27°, vẫn thấy mát như thường.
Em thì chỉ có 1 thắc mắc nhỏ là tại sao điều hòa có mức 30 thậm chí 31 độ nhưng ko thấy ai dùng bao giờ :D
Cụ nào mà dùng điều hòa ở mức này em đảm bảo tiền điện giảm 1/2 đến 2/3 ngay.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em thì chỉ có 1 thắc mắc nhỏ là tại sao điều hòa có mức 30 thậm chí 31 độ nhưng ko thấy ai dùng bao giờ :D
Cụ nào mà dùng điều hòa ở mức này em đảm bảo tiền điện giảm 1/2 đến 2/3 ngay.
Trước nhà em vẫn để 30 độ cụ ạ , chuyển sang mitsu e để 29 độ