[Công nghệ] Tản mạn về điều hòa chính hàng Việt Nam, điều hòa nội địa Nhật, điều hòa inverter có tiết kiệm điện không?

thinhtd

Xe container

thinhtd

Xe container
Điều hòa nối gió thì thiết bị không đắt bằng điều hòa âm trần cassette nhưng phần thi công thì phức tạp và tốn kém hơn rất nhiều. Lắp 1 con hết vài triệu vật tư là bình thường ạ.
Cụ cho em hỏi trường hợp thợ lắp không hút chân không mà dùng bài đuổi khí thì có nhanh bị hỏng máy không?
Em lơ ngơ đứng xem thợ làm mà đến lúc thợ lắp cục nóng thấy xì xì, hỏi không hút chân không à? Thợ bảo em để quên máy, mặc dù lúc mua em hỏi kinh doanh thì báo có hút chân không, chỗ khác tính phí còn chỗ em miễn phí. :((

Kinh nghiệm cho cụ nào lắp là khi thợ mang máy đến, hỏi máy hút đâu rồi hay cho làm. Không có thì trả máy cho về, lúc lắp thì đứng canh yêu cầu phải hút chân không. Đừng như em, giờ nghĩ khi nào máy nhà mình hỏng. :))

Quochuy81

Xe buýt
Cụ cho em hỏi trường hợp thợ lắp không hút chân không mà dùng bài đuổi khí thì có nhanh bị hỏng máy không?
Em lơ ngơ đứng xem thợ làm mà đến lúc thợ lắp cục nóng thấy xì xì, hỏi không hút chân không à? Thợ bảo em để quên máy, mặc dù lúc mua em hỏi kinh doanh thì báo có hút chân không, chỗ khác tính phí còn chỗ em miễn phí. :((

Kinh nghiệm cho cụ nào lắp là khi thợ mang máy đến, hỏi máy hút đâu rồi hay cho làm. Không có thì trả máy cho về, lúc lắp thì đứng canh yêu cầu phải hút chân không. Đừng như em, giờ nghĩ khi nào máy nhà mình hỏng. :))
Nó không hỏng, nhưng hiệu suất sẽ không được như hút ck. với quan trọng hơn là hút ck sẽ thử được độ kín của đường ống, ống kín thì cụ xài hết đời máy chẳng phải bơm gas.

Magisero

Xe máy
Không biết các bác ntn chứ em thấy điều hoà nhật bãi quá ngon, em lắp 1 em dc 7 năm rồi hàng năm chỉ vệ sinh 1 lần trước mùa hè thấy rất là ok

Được gửi từ iPhone Xs Max - Otofun

lexuan87

Xe hơi
e mới lắp cái pana 18k ko biết thàng này tiền điện thế nào

doggybaby

Đi bộ
thấy có video này hướng dẫn cách chọn mua điều hoà rất hay này các bác

E hỏi cụ nào biết giải thích giúp e
1 con điện 200v invetor cùng công xuất
Chiếc kia cũng vậy cùng chạy. Time như nhau nhưng nhật bãi tiết kiệm nhiều k ạ

cuchuoi0509

Xe tăng
E hỏi cụ nào biết giải thích giúp e
1 con điện 200v invetor cùng công xuất
Chiếc kia cũng vậy cùng chạy. Time như nhau nhưng nhật bãi tiết kiệm nhiều k ạ
Nhật cụ nên lưu ý dòng ngon đắt tiền hẳn (new ~40tr, bãi bán VN 1xtr ) thì mới ngon (dàn to nặng, hiệu suất cao), còn dòng dưới 10tr toàn hàng phổ thông bên đó thôi.
Cái thứ 2 nữa là bên Nhật nó mát hơn nên tủ lạnh với điều hòa bên đó chạy trung bình 1 năm ít tốn hơn VN. VN nóng hơn nên vác Nhật về cũng sẽ tốn điện hơn chứ k phải như thương gia quảng cáo.

huuthe93

Xe hơi
Nhật cụ nên lưu ý dòng ngon đắt tiền hẳn (new ~40tr, bãi bán VN 1xtr ) thì mới ngon (dàn to nặng, hiệu suất cao), còn dòng dưới 10tr toàn hàng phổ thông bên đó thôi.
Cái thứ 2 nữa là bên Nhật nó mát hơn nên tủ lạnh với điều hòa bên đó chạy trung bình 1 năm ít tốn hơn VN. VN nóng hơn nên vác Nhật về cũng sẽ tốn điện hơn chứ k phải như thương gia quảng cáo.
Cũng không tiết kiệm hơn điều hòa cao cấp việt nam đâu cụ. Hàng cao cấp bên đó thì cũng chỉ là thêm tính năng râu ria thôi. Mấy điều hòa việt nam CSPF trên 7 em khẳng định không tiết kiệm điện không thua gì mấy con cao cấp nhật. Bác cứ so sánh FTXZ với FTKM của daikin là hiểu thôi

cuchuoi0509

Xe tăng
Cũng không tiết kiệm hơn điều hòa cao cấp việt nam đâu cụ. Hàng cao cấp bên đó thì cũng chỉ là thêm tính năng râu ria thôi. Mấy điều hòa việt nam CSPF trên 7 em khẳng định không tiết kiệm điện không thua gì mấy con cao cấp nhật. Bác cứ so sánh FTXZ với FTKM của daikin là hiểu thôi
FTXZ là mẫu urusara của Nhật bê nguyên về vn chứ là gì. FTKM mình đang dùng cũng tạm. Còn dòng 2 chiều inverter xịn sò nhất vn thì máy 9k 12k nặng nhất 30-32 kg. So với máy Nhật 36-37kg thì vẫn k ăn thua

huuthe93

Xe hơi
FTXZ là mẫu urusara của Nhật bê nguyên về vn chứ là gì. FTKM mình đang dùng cũng tạm. Còn dòng 2 chiều inverter xịn sò nhất vn thì máy 9k 12k nặng nhất 30-32 kg. So với máy Nhật 36-37kg thì vẫn k ăn thua
Chỉ là 19-10 thôi cụ. Mình khẳng định mấy con cspf trên 7.0 tại việt nam tiết kiệm điện không thua gì máy nội địa luôn. Đạt tới giới hạn rồi

hungpb

Xe buýt
Sắp hè rồi trời sắp nóng hôm nay rảnh dỗi ngồi tản mạn về điều hòa và khả năng tiết kiệm điện của điều hòa inverter cũng như nói thêm về các điều hòa nội địa Nhật. Trước khi bàn luận mình xin nhắc lại các kiến thức cơ bản:
I.Cấu tạo điều hòa hai cục riêng biệt.(Phần này mình nói sơ qua)
+Cục lạnh điều hoà (dàn lạnh): Bộ phận này lắp đặt bên trong phòng cần điều hòa làm mát (môi trường trong) có nhiệm vụ hấp thụ nhiệt độ bên trong để mang ra ngoài môi trường thông qua loại môi chất mang nhiệt được gọi là gas (lưu ý gas ở đây không phải gas dùng nấu ăn trong nhà bếp). Cấu tạo phổ thông nhất của cục lạnh là gồm ống đồng uốn thành nhiều lớp và đặt trong dàn lá nhôm dẫn nhiệt rất dày nhằm tối ưu quá trình truyền nhiệt.
+Cục nóng điều hoà (dàn nóng): Là bộ phận giúp toả nhiệt ra môi trường và nên đặt tịa những vị trí thoáng mát (môi trường ngoài) giúp tản nhiệt tốt hơn. Dàn nóng được cấu tạo bởi ống đồng uốn nhiều lớp đặt trong dàn lá nhôm rất dày nhằm mục đích truyền nhiệt nhanh. Giàn nóng bao gồm quạt tản nhiệt, máy nén.....
II.Nguyên lý hoạt động của điều hòa, máy lạnh. (Phần này mình nói sơ qua)
B1: Máy nén sẽ nén môi chất lạnh (gas). Lúc này môi chất lạnh sẽ có nhiệt độ cao và áp suất cao.
B2. Môi chất gas lúc này có nhiệt độ cao và áp suất cao sẽ được đưa ra giàn tản nhiệt. Tại đây nó được làm mát cưỡng bức bằng gió. Gas lúc này sẽ nguội đi nhưng áp suất lại không giảm nên ngưng tụ lại thành dạng lỏng.
B3. Gas có áp suất cao dưới dạng lỏng được đưa vào trong giàn lành. Tại đây gas bay hơi và thu nhiệt của môi trường khiến nhiệt độ xung quanh lạnh đi. Gas sau khi bay hơi hồi về máy nén và tiếp tục chu trình 1.
Kết luận : Như vậy có thể thấy lượng nhiệt mất đi của căn phòng chính là lượng nhiệt được thải qua giàn tản nhiệt thông qua môi chất lạnh.
III. Các câu hỏi trả lời nhanh.
Câu 1: Máy lạnh inverter có tiết kiệm điện không ? Máy inverter có chạy liên tục không ?

Trả lời:
+Một câu hỏi rất chung chung và khó trả lời, 6tr cũng có máy inverter 9000BTU, 13tr cũng có máy inverter 9000BTU và 40tr cũng có máy inverter 9000BTU. Để xem máy có tiết kiệm điện không các bạn có thể xem trên nhãn năng lượng của bộ công thương. Các máy đắt tiền thường có hiệu suất rất cao và rất tiết kiệm điện như Sharp Inverter Wifi AH-XP10VXW đạt 7.95, Panasonic CU/CS-VZ9TKH-8, Daikin Inverter 1 HP FTKM25SVMV đều đạt 7.4. Các điều hòa kể trên thuộc tốp tiệt kiệm điện ở việt nam. Các máy inverter giá rẻ thường hiệu suất năng lượng chỉ đạt từ 4-5 cũng tiết kiệm điện so với máy thông thường nhưng không khác biệt nhiều.
+Nhiều người nhận định máy lạnh inverter chỉ tiết kiệm điện khi bật lâu trên 8 tiếng điều này không chính xác. Ví dụ máy lạnh dakin dòng FTC để tạo ra 3.26KW lạnh nó tiêu thụ hết 933W điện như hình dưới:

Một ví dụ khác máy lạnh inverter dòng FTKM tạo tới 3.5KW lạnh mà chỉ mất 900W điện:

Như vậy các máy inverter cao cấp đã tiết kiệm điện ngay từ lúc bật chứ không cần phải dùng một thời gian dài như nhiều người vẫn nghĩ và nhận định.
+Máy inverter vẫn dừng khi nhiệt độ phòng đã ổn định chứ không hề chạy liên tục.

Câu 2: Máy lạnh nội địa nhật ở Việt Nam có những loại nào ? Có nên mua không ?
Trả lời : Hiện tại máy lạnh nội địa về việt nam có 3 loại
Loại 1 là hàng bãi: Là nhưng máy quá cũ nát, sứt mẻ, màu ngả vàng.....Các dòng máy này tuy rẻ nhưng không nên mua vì rủi ro cao, hình thức xấu và gần như 100% là các máy tân trang.
Loại 2 là hàng lướt :Là những máy hình thức như mới, có thể đã qua sử dụng hoặc chưa (hàng trưng bày) đời gần đây 2018-2019. Đặc điểm của dòng này là giá tương đối cao. Nếu bạn có kiến thức về mảng điều hòa và nơi bán uy tín có chế độ bảo hành cũng như hậu mãi tốt thì có thể mua loại này.
Loại 3 là hàng mới 100%: Là máy mới 100% chưa qua sử dụng giá cả thì khỏi nói có thể lên tới 30-40tr một máy 9000BTU. Ai có tiền, thích công nghệ Nhật chỗ bán uy tín thì mua thôi không cần lăn tăn gì cả.

Câu 3: Máy lạnh nội địa Nhật có tiết kiệm điện không?
Trả lời: Còn tùy vào bạn dùng sản phẩm nào.
+Các máy lạnh cao cấp nội địa Nhật có chỉ số COP rất cao. Các máy mới giàn tản nhiệt sạch sẽ không bám bẩn, máy nén mới hiệu suất cao.

Ví dụ con hitachi này tạo ra công suất 2.2KW lạnh chỉ mất có 355W (Tiết kiệm điện rất khủng khiếp). Công suất max lên tới 4.2KW mạnh hơn cả một máy 12000BTU(3.5KW). Con máy Hitachi 8500BTU này có thể làm lạnh một phòng 25m2 bình thường.
+ Giàn ngưng ( giàn nóng) của các máy nội địa Nhật này kích thước rất lớn, lớn hơn rất nhiều so với các máy giá rẻ trong nước do nó có công suất max cao chứ không phải do các sản phẩm trong nước bị cắt giảm hay ăn bớt gì. Điều này rất quan trọng và là một yếu tố giúp COP của các máy nội địa cao hơn nhiều so với các máy việt nam.
Ví dụ con hitachi trên để giải nhiệt cùng một công suất 2.2KW chẳng hạn thì giàn tản nhiệt của nó làm tốt hơn, nhiệt độ của môi chất lạnh gas giảm nhiều hơn do giàn tản nhiệt của nó được thiết kế to hơn và có thể giải nhiệt lên đến 4.2KW tức là gần gấp đôi. Các máy chính hãng giá rẻ giàn nóng thiết kế nhỏ nên đương nhiên giải nhiệt kém hơn dẫn đến tiêu thụ nhiều điện năng hơn.
+Thêm một điều nữa là các máy inverter xịn nội địa nhật có thể duy trì công suất điện tiêu thụ ở dải min rất thấp chỉ từ 100-110W điện. Điều mà các máy chính hãng tại việt nam không làm được.
+Về các máy bãi giàn tản nhiệt bám bẩn, bị ăn mòn, máy nén hoạt động trong thời gian dài dẫn đến hiệu suất kém dần.
Hiệu suất các bộ đổi điện từ 220V xuống 110V của việt nam rơi vào tầm 80-85%.

Câu 4: Điều gì khiến các máy inverter tiết kiệm điện hơn so với các máy không inverter?
+ Máy nén ở điều hòa inverter sử dụng năng lượng hiệu quả hơn khoảng 15-20% so với máy nén thông thường.
+ Yếu tố quan trọng nhất: Condenser coil system (Giàn tản nhiệt). Mình sẽ đi sâu vào phân tích dưới đây:
-Như bên trên các máy inveter cao cấp có giàn tản nhiệt kép và có kích thước to hơn nhiều so với thông thường. Ở dải công suất min ( Tức là công suất duy trì cho phòng) điều hòa inverter chỉ cần cung cấp một công suất lạnh nhỏ để duy trì nhiệt độ căn phòng. Giải nhiệt một công suất nhỏ mà giàn tản nhiệt lại to nên lúc này COP của máy lên rất cao.

Câu 5: Bạn nên mua điều hòa nào ? Hàng nội địa hay chính hãng?
Trả lời : Quyết định là ở bạn, tiền là của bạn. Nếu bạn có tiền, có kiến thức, yêu thích hàng nhật thì hãy tìm cho mình một cửa hàng uy tín. Ngược lại nếu bạn muốn một sự lựa chọn an toàn thì hàng chính hãng phân phối tại việt nam là một sự lựa chọn hợp lý hơn.
Tiền nào của nấy !

Câu 6: Các định kiến sau lầm.
+
Máy không inverter làm lạnh nhanh hơn và khỏe máy có inverter : Đây là một các hiểu hoàn toàn sai lầm. Hai máy có công suất làm lạnh như nhau ví dụ là 9000BTU thì làm lạnh đều phải như nhau làm gì có chuyện máy không inverter làm lạnh nhanh hơn. So sánh này giống như 1kg sắt và 1kg bông cái nào nặng hơn?
+ Máy inverter chỉ tiết kiệm điện khi bật trên 8 tiếng: Máy inverter tiết kiệm điện ngay từ khi bật. Các dòng máy cao cấp thì sự khác biết này cực kỳ lớn. Người ta quảng cáo các máy lạnh cao cấp tiết kiệm 50-60% so với các máy thông thường là chính xác.
+ Máy lạnh nhật không bị khô da dau họng: Tất cả chỉ là cảm giác của người dùng. Máy lạnh Nhật không có bù ẩm nên nó giống như máy chính hãng không có khác biệt nào cả. Nếu cảm thấy thiếu ẩm bạn vẫn phải tự bù ẩm cho nó.

Cám ơn cụ, cụ giải thích chi tiết quá
Nhân tiện em đang định mua con điều hòa này "Máy điều hòa Digital Inverter WindFree™ 12,000 BTu/h (F-AR13TYGCDW20)", giá khoảng 9 triệu chưa bao gồm vật tư
Em đang phân vân khi có 1 số câu hỏi như sau:
- Khó lắp đặt, nghe nói là ồn
- Winfree có thật sự cần thiết hay không? khó vệ sinh,

Cám ơn cụ

cuchuoi0509

Xe tăng
Cám ơn cụ, cụ giải thích chi tiết quá
Nhân tiện em đang định mua con điều hòa này "Máy điều hòa Digital Inverter WindFree™ 12,000 BTu/h (F-AR13TYGCDW20)", giá khoảng 9 triệu chưa bao gồm vật tư
Em đang phân vân khi có 1 số câu hỏi như sau:
- Khó lắp đặt, nghe nói là ồn
- Winfree có thật sự cần thiết hay không? khó vệ sinh,

Cám ơn cụ
samsung cho next luôn cụ ơi, nhìn spec đã thấy hiệu suất kém rồi. Cái wind free này em thấy k hợp lý lắm, giống cái cản gió mua bên ngoài 90k. Gió mạnh gần như k xuyên đc mà nó đi vòng ra trên hoặc dưới cái tấm đó.
Kể cả khi máy chạy thấp nhất vẫn phải có gió 1 chút nó mới đảo không khi đều trong phòng thì mới mát đều đc.

lava123

Xe máy
cụ nào mua tránh bọn Emarket ra nhé

alobobo

Đi bộ
Các cụ am hiểu có thể cho em hỏi đây là lỗi gì được ko ạ?
Thỉnh thoảng nút nguồn nó nháy xanh, xong 1 lúc thì hết, máy vẫn hoạt động bthuong. Daikin tên lửa đời 2018 ạ.
Em mới lắp con này, cũng nhấp nháy giống bác; bác tìm hiểu được nguyên nhân chưa ah, chi sẽ em với. Tks bác.

kuwngkur

Xe tải
Em mới lắp con này, cũng nhấp nháy giống bác; bác tìm hiểu được nguyên nhân chưa ah, chi sẽ em với. Tks bác.
Em thấy lỗi khi bật gió tươi liên tục, nên thỉnh thoảng em mới bật gió tươi thôi. Phòng có ẩm kế, nhiệt kế, con này nó cân bằng nhiệt ẩm ngon thật

alobobo

Đi bộ
Em thấy lỗi khi bật gió tươi liên tục, nên thỉnh thoảng em mới bật gió tươi thôi. Phòng có ẩm kế, nhiệt kế, con này nó cân bằng nhiệt ẩm ngon thật
Tks cụ, nhà em để ống trc từ khi làm nhà nên ko lắp đc ống lấy gió tươi.

kuwngkur

Xe tải
Tks cụ, nhà em để ống trc từ khi làm nhà nên ko lắp đc ống lấy gió tươi.
mua con này mà ko xài gió tươi thì phí quá, cụ xem biểu tượng ngôi nhà có 2 luồng gió có hiện ko, nếu ko hiện thì là tắt rồi

cuchuoi0509

Xe tăng
cái ống đó chức năng chính là cân bằng ẩm chứ có phải gió tươi đâu, đủ ẩm rồi nó k chạy nữa. Đời cũ mới là oxy khí tươi.
Cân bằng ẩm thì em thấy inverter là hầu như độ ẩm phù hợp, k khô rồi. Con 48000 inverter nối gió chạy độ ẩm chả khác gì con FTKM có chức năng cân bằng ẩm ở phòng ngủ.

kuwngkur

Xe tải
cái ống đó chức năng chính là cân bằng ẩm chứ có phải gió tươi đâu, đủ ẩm rồi nó k chạy nữa. Đời cũ mới là oxy khí tươi.
Cân bằng ẩm thì em thấy inverter là hầu như độ ẩm phù hợp, k khô rồi. Con 48000 inverter nối gió chạy độ ẩm chả khác gì con FTKM có chức năng cân bằng ẩm ở phòng ngủ.
Ko cụ ơi, có cái ông hút gió vù vù từ ngoài vào ạ