[Funland] Tạm trú - thường trú

quangkhang8714

Xe buýt
Em cũng đang tính chuyển hộ khẩu cho F1 nhà em về ở với ông bà ngoại để đi học cho tiện. Trước em đã làm cho F1 lớn 1 lần, lên quận xin thủ tục và về làm đúng hướng dẫn không bị mất đồng chi phí nào. nhưng đến F1 bé thì lên quận bảo bg ko còn phòng đấy nữa và hướng dẫn về hỏi phường. mà đứa ở phướng chính là đứa mà cò quay e bảo làm khó lắm khi e làm cho F1 lớn nhà em năm xưa :)) Em có thời gian thoải mái (F1 bé năm nay mới 4t) nên muốn làm theo đúng trình tự. Cụ nào có kinh nghiệm thì hướng dẫn em ạ
Thanks các cụ nhiều ạ

bet_bong

Tháo bánh
Vụ này dễ mà. E mới tự làm xong. Khai trên dịch vụ công và đính kèm giấy tờ lên. Rồi CA Phường họ gọi ra và nộp giấy tờ kèm phí 20k là xong. Lúc mới khai cũng lằng nhằng vụ cả hộ, cùng huyện, cùng xã.... Nhưng sau xem ra cũng đơn giản. Chủ yếu giấy tờ pho to đầy đủ là ok.

Vinhdq164

Xe buýt
Vụ này dễ mà. E mới tự làm xong. Khai trên dịch vụ công và đính kèm giấy tờ lên. Rồi CA Phường họ gọi ra và nộp giấy tờ kèm phí 20k là xong. Lúc mới khai cũng lằng nhằng vụ cả hộ, cùng huyện, cùng xã.... Nhưng sau xem ra cũng đơn giản. Chủ yếu giấy tờ pho to đầy đủ là ok.
Cụ làm tạm trú hay gì ạ? Hợp đồng thuê nhà có cần công chứng k ạ

Nghiant96

Xe buýt
em cũng làm năm ngoái. Ở Thành Trì huyện. Tự đi công chứng cái sổ hồng mất 20k còn ra làm thủ tục thì k mất đồng nào

alsmileSP

Xe tải
Em chuyển khẩu từ tỉnh về HN mất 5 ngày kể từ lúc khai trên dịch vụ công, ra nhận giấy cảm ơn 3lit, 1 tuần sau chuyển nốt vợ con về từ lúc khai trên dịch vụ công đến lúc ra giấy là 3 ngày, ra nhận giấy cảm ơn thêm 2 lít ( tự đưa), giờ mới thấy chỗ mình tuyệt vời thế.

Vanduccb

Xe buýt
Đợt em chuyển khẩu về chỗ ở bây giờ cũng đến khổ. Sổ hồng đứng tên em nhưng trên sổ chỉ có đất không có ghi nhà, giấy phéo xây dựng nhà thầu xây nên cũng chả biết nó ở đâu. Ra phường thì họ bảo chuyển khẩu về nhà không chuyển khẩu về đất. Thế lại phải sang phường xin giấy xác nhận có nhà trên đất, phường báo không phải thẩm quyền không có trách nhiệm. Sau phải làm cái lá thư gửi riêng bà phụ trách về thường trú ở phường, bà ấy chỉ đường chỉ lối gọi điện sang bên ủy ban họ mới giúp. Xong xuôi đâu đấy lại làm thêm cái lá thư nữa để cảm ơn cả phường lẫn bà phụ trách :-o
Em có sổ đỏ, trên sổ đỏ cũng ko ghi dt nhà ở bao nhiêu tầng. Cụ làm như nào hướng dẫn em

tatoo26

Xe hơi
Em chuyển khẩu từ tỉnh về HN mất 5 ngày kể từ lúc khai trên dịch vụ công, ra nhận giấy cảm ơn 3lit, 1 tuần sau chuyển nốt vợ con về từ lúc khai trên dịch vụ công đến lúc ra giấy là 3 ngày, ra nhận giấy cảm ơn thêm 2 lít ( tự đưa), giờ mới thấy chỗ mình tuyệt vời thế.
Không phải ai cũng người xấu hay tham, e chuyển HK cho cháu đợt mới sinh bị sai hộ tịch được đ/c CA hướng dẫn chủ động nhiệt tình tốt lắm. Cũng có anh bạn cơ quan xin chuyển HK từ quê lên HN, bị tay bẩn nó ntin " vay tiền" suốt đó.

bet_bong

Tháo bánh
Cụ làm tạm trú hay gì ạ? Hợp đồng thuê nhà có cần công chứng k ạ
E làm chuyển khẩu Cụ à. Cũng đang làm cái tạm trú cho bên thuê. Hợp đồng thuê mình cứ làm hẳn thêm bản viết tay nộp luôn Cụ. Mà E đang làm thôi, Chưa có kết quả vụ này vì đang vướng cái mã định danh mấy đứa con bên thuê.

Lãng tai

Xe hơi
Mình cũng dính vụ phường chỉ xác nhận chỉ có đất- không xác nhận phần có nhà.
- muốn xác nhận có nhà thì phải có giấy phép xây dựng.
- mà khi mua nhà cấp 4 ko có giấy phép xd mình có sửa chữa cải tạo nên bây giờ đi xin gpxd qua cò báo 3.5t hôm trước hôm sau lại lại cò qua báo phải mất thêm cụ thể là bao nhiêu ko rõ. đến nản.

- Tiện thớt này mình muốn nhà các cụ xem có chỗ nào làm dịch vụ xin cấp phép xây dựng khu vục hà đông giới thiệu hộ. xin cái báo giá ( nhà cấp 2 tầng trên diện tích 40m2) - chứ báo giá cứ mù mờ ko rõ thì thấy bất an

chenyouxing

Xe tải
Thì rõ ràng là cụ không hiểu nguyên lý làm việc nên mới phải làm đi làm lại như vậy. Nếu có tư vấn tốt chỉ cho cụ làm ngay từ đầu đúng đường thì nhanh thôi. Vấn đề ở ta không có đơn vị tư vấn chuẩn mực mà việc đó lại thường tự phát từ cán bộ thụ lý hoặc lực lượng "cò". Còn văn bản quy định thì không phải ai đọc cũng hiểu, không phải vì người ta ngu không hiểu mà do sở trường mỗi người khác nhau cộng với các hướng dẫn thì không đầy đủ.
Có gì mà không hiểu hả cụ, chẳng qua em đủ giấy tờ thủ tục thì em cứ thế em làm, cứ tìm cớ làm khó em thôi. Chứ cần "giúp đỡ" nó lại xong trong 1 nốt nhạc. Các anh chị cũng nên tập trung vào cái người cần "giúp đỡ" thôi, chứ ai đủ giấy tờ thì làm cho người ta, gây khó làm gì

jaypark

Xe hơi
2 ngày của cụ đã là gì. Đôi triệu dịch vụ có khi hàng tháng mới xong. Ngay tắp lự thì ít nhất 5 cụ đổ lên. Đấy là với người ko muốn mất thời gian đi lại, làm dịch vụ. Còn hiểu luật lên dịch vụ công nộp online, viết chuẩn chỉ ko sai từng câu chữ thì 7 ngày ko kể t7, chủ nhật là sẽ được kết quả như ý mà ko mất nghìn nào. Riêng khoản khai tờ CT01 các cụ chuyên ngành IT còn chịu thua các a CSKV phải khai đi khai lại vài lần mới chuẩn được. Bắt bẻ từng câu chữ. Mà các a ý mỗi ngày chỉ ra 1 lỗi sai chứ ko bgio chỉ bảo luôn cùng 1 lúc đâu ạ =))

Mauthin

Xe tải
sao cụ lại làm hư cán bộ thế ạ

Mauthin

Xe tải
Trước em làm thường trú để khai sinh cho con. Theo quy định phải có tạm trú dài hạn và nhà ở tên mình. Em có nhà nhưng chưa bao giờ đăng ký tạm trú. Bảo chú CAKV: anh ở đây hơn 5 năm rồi chú lạ gì. Bây giờ anh làm cái hộ khẩu hết bao nhiêu. Chú em ra giá 3tr bao gồm cả tạm trú, tạm trú dài hạn và hộ khẩu.
Hôm nhận hộ khẩu em rủ đi uống bia hơi. Chú em bảo anh cho em thêm để em biếu sếp. Em bẩu: đ.éo. :D
Cụ làm hư cán bộ hết rồi..

jaypark

Xe hơi
Cán bụ chỗ cụ ấy hỗ trợ vậy là quá nhanh, quá tuyệt vời đó cụ ạ. Cụ ấy thấy được việc nên cụ ấy tự cảm ơn như thế là quá ổn áp rồi, nhiều cụ đang bị hành hạ lắm cụ ơi. Kể cả biết luật 100/100 nhưng vẫn bị trì hoãn khó dễ, rất mất thời gian lãng phí. E còn biết có cụ làm tạm trú cho con để xin học gần nhà mà 2 củ cán bụ ko nghe đòi 5 củ cơ. E ko biết phường các cụ chỗ nào. Chứ đa số là e thấy nhũng nhiễu làm khó dễ công dân kinh khủng luôn.

New car 2023

Xe container
Vẫn "nhận giấy" à bác?
Thế thì vẫn hơi 0.4, bác nhỉ?

minhmo

Xe cút kít
Cán bụ chỗ cụ ấy hỗ trợ vậy là quá nhanh, quá tuyệt vời đó cụ ạ. Cụ ấy thấy được việc nên cụ ấy tự cảm ơn như thế là quá ổn áp rồi, nhiều cụ đang bị hành hạ lắm cụ ơi. Kể cả biết luật 100/100 nhưng vẫn bị trì hoãn khó dễ, rất mất thời gian lãng phí. E còn biết có cụ làm tạm trú cho con để xin học gần nhà mà 2 củ cán bụ ko nghe đòi 5 củ cơ. E ko biết phường các cụ chỗ nào. Chứ đa số là e thấy nhũng nhiễu làm khó dễ công dân kinh khủng luôn.
Lúc em nhập khẩu vẫn còn tình trạng con gà quả trứng: có hộ khẩu mới được đứng tên sở hữu nhà đất và có ở hữu nhà đất mới được nhập hộ khẩu.
Em bắt tay bán nhà làm thế nào sang tên được cho tôi, cầm sổ đổ thì tôi trả hết tiền. Mục nhập khẩu tự em làm nó mới dễ vậy. :D

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Em cho gia đình thuê nên chỉ có 1 hợp đồng. Em thấy họ ra cskv thì đòi thêm bản photo căn cước và quyền sử dụng đât( nhà) của em thôi. Thấy bên thuê họ làm cũng nhanh
Của cụ chắc cũng chỉ 1 hợp đồng thôi nhưng phải điền đủ tên người thuê. Của em cho gia đình thuê họ cũng ghi đủ tên các thành viên trong gd
Nhanh hả cụ?
Cụ nghe nói thôi, chứ đi làm mới thấy.
Nhà tôi mua nhà, đến ở mấy năm, đã tạm trú mấy năm trước, sổ đỏ tên tôi, mà gia hạn tạm trú không xong, do năm nay buộc phải gia hạn online, thế là chậm lại, để thành quá hạn (trước 15 ngày hết hạn tạm trú, phải gia hạn), phải đăng kí tạm trú lại, cũng cả tháng chưa xong.
Đi làm gia tạm trú ở CA Phường, họ ko làm, yêu cầu mình về làm online.
Bản khai online thì không rõ ràng, mù mờ, khai không đúng 1 ô là hỏng. Hỏng ở ô nào không biết. Cứ khai, cứ in ra, cứ kí, chụp ảnh lại, (nhà nào ko có máy in thì lại phải đi in nhờ), gửi ảnh chụp online, hoàn thành hồ sơ. Nhưng khai sai nên ko đạt, mà người khai không biết có sai ko, sai ở ô nào, không ai thông báo lại, cứ chờ. Chờ vô vọng.

Chỉnh sửa cuối:

pham minh

Xe container
Nhanh hả cụ?
Cụ nghe nói thôi, chứ đi làm mới thấy.
Nhà tôi mua nhà, đến ở mấy năm, đã tạm trú mấy năm trước, sổ đỏ tên tôi, mà gia hạn tạm trú không xong, do năm nay buộc phải gia hạn online, thế là chậm lại, để thành quá hạn (trước 15 ngày hết hạn tạm trú, phải gia hạn), phải đăng kí tạm trú lại, cũng cả tháng chưa xong.
Đi làm gia tạm trú ở CA Phường, họ ko làm, yêu cầu mình về làm online.
Bản khai online thì không rõ ràng, mù vừa mớimờ, khai không đúng 1 ô là hỏng. Hỏng ở ô nào không biết. Cứ khai, cứ in ra, cứ kí, chụp ảnh lại, (nhà nào ko có máy in thì lại phải đi in nhờ), gửi ảnh chụp online, hoàn thành hồ sơ. Nhưng khai sai nên ko đạt, mà người khai không biết có sai ko, sai ở ô nào, không ai thông báo lại, cứ chờ. Chờ vô vọng.
Chỗ cụ thế nào chứ chỗ em thấy làm nhanh, em
vừa mới chuyển cho một đứa cháu vào nhà em

alsmileSP

Xe tải
Vẫn "nhận giấy" à bác?
Thế thì vẫn hơi 0.4, bác nhỉ?
Không cụ, tôi cũng không biết tờ giấy đấy có giá trị gì không vì lúc trên cổng dịch vụ công báo cấp thường trú thành công thì đã có gửi file scan tờ đấy cho mình rồi, và trong app vnid nó hiện luôn thường trú mới của mình. Nhưng cán bộ gọi ra lấy thì cứ qua lấy thôi, cán bộ làm ngoài giờ mà, cũng không ảnh hưởng đến công việc của mình