[Funland] Tâm sự về những lần xe nằm đường.

Xe Thánh

Xe buýt
Đi ô tô cũ thì điều đầu tiên là sợ nằm đường, nhiều cụ kinh tế eo hẹp tham gia các hội xe cỏ như hội Kia Cd5, hội Matiz, hội Lanos, Gentra, Lacetty.

Kể ra 1 vài lần nằm đường nó cũng có cái hay riêng của nó các cụ nhỉ, cá nhân em 2 lần nằm đường ạ.

Lần 1 về quê giữa cao điểm nắng nóng mùa hè, lốp cũ bơm căng quá nổ cái rầm, may lốp sau, mùi khét cháy lốp và bụi mù mịt, em cố bình tĩnh cầm chắc tay lái và phanh lại, giữa trưa nắng gắt, đường nhựa bốc hơi nóng ngùn ngụt, mất 10 phút thay lốp lại bon bon.

Lần 2 thì nằm đường tại chỗ, cũng khá buồn cười ạ, tức là em mua con xe cỏ mấy chục, đánh đi sửa điện để đi đăng kiểm, lúc trưa em về ăn cơm, chiều lên lấy xe thì thợ nó đề đứt cmn dây cam, em cũng không muốn làm to chuyện, đen đúng lúc dây nó đứt thôi, lại gọi gara quen cứu hộ, lại thất thểu đi bộ về nhà, nhục như con chó hình như gần 23 tết, hôm sau lên gara họ đánh bán tải đi kéo về, về gara tháo ra kết luận thay mặt máy, có cái mặt máy bãi vứt đấy em mừng trong lòng, vừa có đồ thay, lại vừa rẻ, vẫn còn hy vọng có xe đi tết, lắp cả buổi sáng, trưa em về ăn cơm, chiều lên tiếp, lắp xong nổ máy nước phun ào ào, bọt sủi ầm ầm, khói ống xả ra mù mịt trắng xoá, đm thôi rồi.

Thay mặt bãi hên xui thôi ạ, thôi chốt đặt mặt máy mới trên Hà Nội về thay, 23 tết rồi họ nghỉ, gara cũng sắp nghỉ, thợ họ ở tận Huế nên về quê sớm.

Em lại đi bộ về, nhục nhã thất vọng các cụ ạ, mua cái xe đi tết đi tư, tránh mưa tránh rét về quê thì giờ mất tết, may gấu cái nhà em nó cũng hiểu chuyện nên không càm ràm đấy ạ, tết 2 vc, 2 đứa con thay vì có 4 bánh cỏ cưỡi thì lại đi xe khách về quê, lại bài ca đồ đạc, túi tắm lỉnh kỉnh. Ra tết mãi qua 15 rằm thợ nó mới ở quê ra, lúc này em cũng chả quan trọng, vì tết cần xe chứ giờ cũng chẳng cần, em xin tiền gấu đi sửa xe mà ngại dã man, mua con xe về đã chẳng đc tích sự gì rồi giờ lại thêm tiền sửa, cũng rẻ thôi ạ có mấy củ.

Hôm nay em bán em nó đi rồi, 1 ngày có nhiều bồi hồi, cảm xúc.

tuangiga31mes2c

Xe container
Em cũng bị 1 lần xe sặc xăng hôm 29 Tết, để đến 30 lại chạy ngon. Còn 1 lần quá nhiệt thổi gioăng trên cao tốc, 4h sáng mới đc ngủ.

Red2010

Xe điện
Trộm vía e mua con xe cũ chạy 5 niên rồi chưa dính phát nào

bspvietnam

Xe tăng
Trải nghiệm nằm đường có cái hay.
Cái được lớn nhất là coi nó là chuyện bình thường, thay vì quá lo sợ nó xảy ra để cả chuyến đi mất vui hoặc gây tâm lý căng thẳng.

Xe Thánh

Xe buýt
Em cũng bị 1 lần xe sặc xăng hôm 29 Tết, để đến 30 lại chạy ngon. Còn 1 lần quá nhiệt thổi gioăng trên cao tốc, 4h sáng mới đc ngủ.
Em bị gần nhà, chứ chỗ xa lạ mà nằm thì cũng hoảng phết ạ, nhất là đêm hôm chở vợ chở con.

Xe Thánh

Xe buýt
Trải nghiệm nằm đường có cái hay.
Cái được lớn nhất là coi nó là chuyện bình thường, thay vì quá lo sợ nó xảy ra để cả chuyến đi mất vui hoặc gây tâm lý căng thẳng.
Cụ nói chuẩn ạ, lúc đầu em cũng rất chán nản, hụt hẫng, từ 23 tết đến 30 hôm nào cũng nghĩ suy về cái xe, sau đó em dần thấy bình thường ạ, nghĩ tích cực thì có khi mình được nhiều hơn mất, vì mất có hơn chục triệu bạc mà mình có nhiều kiến thức về xe hơn, rồi trải nghiệm xã hội, con người với con người.

Mà may dây cam của em nó đứt gần nhà chứ tưởng tượng cả nhà về quê giữa đường nó đứt thì không biết còn nhục thế nào nữa.

ah99x6

Xe điện
may quá e mua gần 4 niên rồi vẫn chạy tốt. Leo đỉnh phà phà :D

xukthal

Xe lăn
Sợ nhất chở ny đi chơi mà hỏng xe [-O< [-O< [-O<

hamcuare!

Xe container
E chưa nằm đường nhưng ngồi xe cíu hộ từ hp về hn :)) hết 2.4 củ… sửa xe mất 10 củ vì phang phải cục đá hộc dưới đg do xe tải chở đất đá rơi ra! Vỡ miếng nhôm đáy máy :) may mà k vào sâu trong hộp số hay động cơ!

Xe Thánh

Xe buýt
Xe cũ thì cũng hên xui, người đang khoẻ còn ốm! Cơ bản được mớ kiến thức!
Giờ cứ mua xe cũ đầu tiên về là em phải thay ngay dây cam và cả bi tăng cam nữa, nhiều cụ chỉ thay dây mà không thay bi tăng, lâu ngày bi nó khô mỡ dẫn tới sinh nhiệt, ảnh hưởng tới dây cam, và rất quan trọng là hệ thống điện phải chuẩn chỉ, chứ con kia của em nó độ màn hình, rồi cái đèn viền quanh xe, rồi tẩu sạc các kiểu, 1 mả dây đấu vào cọc bình acquy, cửa xe thì không kiểm tra kỹ, bên ngoài mở thì ok, nhưng ngồi từ trong mở ra thì không được, hài.

hm.tuan

Xì hơi lốp
Quả 1: Về cửa vp, đỗ lại dỡ đồ xuống, xong ko nổ lại đc, gọi gara quen đến ->> Tắc lọc xăng do ko thay định kỳ.
Quả 2: Về vp, đỗ đến chiều, đề ko nổ, đoán là hết ắc quy --> Gọi đem ắc quy mới.
Quả 3: Đi mua đồ, trời mưa to, đường ngập, biết mình sẽ lái qua đc, ko ngờ có xe đi trước nó chết máy mà mình ko đổi làn để tránh đc, ngập, gọi gara kéo về.
Quả 4: Sáng đi đánh toelit về, dừng đèn đỏ, thằng xe tải chở đất nó cứ vô tư lao vào đè sườn bên lái, kệ mịa mày làm việc với xxx, xong đánh về gara.
Đấy là cái xe thứ nhất. Sau đổi gầm cao luôn.

doicodon223

Xe hơi
Xe em civic đời tống 2007 nhưng trộm vía chưa nằm đường lần nào ạ, bệnh nặng nhất là hỏng điều hòa phải thay cả lốc

Xe Thánh

Xe buýt
Thế nằm đường xong bác có quay ra đổ lỗi cho vợ con ko bác?
Em mới là người có lỗi chớ bác, tất cả do em mà, từ cố sống cố chết mua cái xe, cho đến mua về thì tậm tà tậm tịt. Phải như nhiều cụ khác thì bà xã các cụ ấy càn ràm cho ong thủ lên ấy chứ

wildness

Xe điện
Em trước cũng đi xe cỏ, cũng có nhiều kỷ niệm.
Nhưng em bán đi là hợp lý, khi nào cần thuê xe tự lái cho rẻ. Đỡ phải lo lắng..

duongphong

Xe container
Xe Hàn mới em không bàn. Xe hàn cũ, em không đánh giá cao. Vậy nên dễ nằm đường cũng là điều dễ hiểu :)