[Funland] Tâm sự tuổi 30

bo kent

Xe tăng
Thường thì dân cờ bạc bỏ được là khi:
1. Hết sạch tiền + nợ đầy đầu + gia cảnh bi thảm (vợ con nheo nhóc, thất học, đói ăn, ...)
2. Không ai cho vay nữa, chỉ có nước đi trộm cắp nhưng không đủ gan.
3. Thay máu, tự sát, tai nạn (đui, mù, mất trí nhớ, ... không đủ năng lực chơi).

thanhvn8020

Xe tải
Chả biết thật thật giả giả ra sao. Cụ chủ thì lớn tuổi rồi mà còn thế này. Thôi em cũng nghĩ thế nào thì khuyên cụ thật tình. Vợ cụ chắc cũng là người có ăn học, muốn gia đình không đổ nát thì về xin lỗi vợ con gia đình trước hết. Làm lại từ đầu mà chui nhủi trốn tránh cũng chả ăn thua. Nợ ai thì gặp họ xin khất thời gian, quyết tâm trả lại. Thêm nữa giữa thành phố mà làm việc được 5 triệu rồi thì cũng chả ăn thua. Thôi thì bán sức lao động luôn, kiếm việc nào nặng nhọc hơn mà cày, bẩn thỉu, vất vả hơn mà kiếm được thì kiếm. Chúc cụ sớm bình yên.

chelseafc9999

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra e cũng hơn cụ có xíu thôi chứ ko nhiều.
Chả biết khuyên cụ như nào cho phải vì e ko phải là cụ và cũng ko biết ngoại cảnh của cụ gồm những gì và như nào nên có khuyên cũng chả thể đúng dc, xin chia sẻ chuyện của e như này:
Năm 26 tuổi cũng bị một cú sốc khá lớn. Cũng mò lên Hn tìm kiếm làm thêm. Tiền nong tích luỹ cũng chẳng dc bao nhiêu, nhưng cũng gọi là thêm chút trải nghiệm trong đời.
Sau một time e bỏ hn về quê, cũng lại kinh qua đủ thứ nghề. Cái gì mình thấy thiên hạ làm dc thì mình cũng làm. Nghề này chỗ này mình thấy thiên hạ làm ổn, mà ở chỗ khác thấy chưa có thì mình thử làm ở chỗ ý. Cứ làm cứ làm ắt rút ra kinh nghiệm.
Làm mãi rồi mấy mối làm ăn của e cũng dần đi vào quỹ đạo.
Giờ nghiệm lại thì cứ làm thôi cụ, cái quan trọng là mình tích luỹ kinh nghiệm và vốn sống.
Năm mới chúc cụ sức khoẻ và thêm bản lĩnh. Và đầu tiên là cai dc cờ bạc đã. Đừng để vợ con sau này nó khinh cụ ạ.
cám ơn cụ, vợ ck e sắp ra tòa cụ ạ, thôi thì tuổi 30 làm lại vẫn kịp đúng ko cụ, e chấp nhận mất cv, vợ con, mình làm mình chịu thôi ạ, thôi thì coi như làm thuê mấy năm kiếm tiền trả nợ xong tính tiếp ạ, dù còn yêu vợ, yêu con nhưng e chấp nhận hết.

hanoipho79

Xe lăn
cám ơn cụ, vợ ck e sắp ra tòa cụ ạ, thôi thì tuổi 30 làm lại vẫn kịp đúng ko cụ, e chấp nhận mất cv, vợ con, mình làm mình chịu thôi ạ, thôi thì coi như làm thuê mấy năm kiếm tiền trả nợ xong tính tiếp ạ, dù còn yêu vợ, yêu con nhưng e chấp nhận hết.
Tổng âm 100 củ thôi chứ gì,thôi về báo bố mẹ vay mượn mà Cứu vãn hạnh phúc gia đình...vì 100tr mà như thế không đáng đâu,về sau hối không kịp.

chelseafc9999

[Tịch thu bằng lái]
Chả biết thật thật giả giả ra sao. Cụ chủ thì lớn tuổi rồi mà còn thế này. Thôi em cũng nghĩ thế nào thì khuyên cụ thật tình. Vợ cụ chắc cũng là người có ăn học, muốn gia đình không đổ nát thì về xin lỗi vợ con gia đình trước hết. Làm lại từ đầu mà chui nhủi trốn tránh cũng chả ăn thua. Nợ ai thì gặp họ xin khất thời gian, quyết tâm trả lại. Thêm nữa giữa thành phố mà làm việc được 5 triệu rồi thì cũng chả ăn thua. Thôi thì bán sức lao động luôn, kiếm việc nào nặng nhọc hơn mà cày, bẩn thỉu, vất vả hơn mà kiếm được thì kiếm. Chúc cụ sớm bình yên.
em thấy 5tr bên ngoài chả hơn lương công chức mấy, cũng ngang ngang nhau,cơ bản e đi là vì ko có tiền trả nợ, rồi thì đồng nghiệp coi thường cũng chẳng làm gì đc, ra đi là tốt nhất cụ ạ, e tính làm tạm 1 năm cho ổn ổn số nợ rồi tính tiếp, e biết 5 tr thấp, nhưng bao ăn ở như thế tạm được cụ ạ, chứ 9 10 tr ra ngoài thuê phòng, rồi ăn uống nữa cũng vậy cụ ạ.

Trang điểm Tử thi

Xe container

Biển 100

Xe đạp
Cái món nghiện này phải cực quyết tâm cơ cụ ạ, haiz, e tự tử còn chưa đâu vào đâu, chán quá, mà e hỏi cụ tí, nợ tín dụng tháng này chưa có tiền trả có sao ko ạ, nó có kiện hay thuê xhđ xử em ko ạ.
Nợ tín dụng thì nó phụ thuộc vào người cho cụ vay thôi

chelseafc9999

[Tịch thu bằng lái]
Tổng âm 100 củ thôi chứ gì,thôi về báo bố mẹ vay mượn mà Cứu vãn hạnh phúc gia đình...vì 100tr mà như thế không đáng đâu,về sau hối không kịp.
ko, e chơi nhiều lần, hứa hẹn nhiều lần, mọi người tha thứ cho nhiều lần, bán nhà giải quyết e số nợ 500tr, đc gần năm e lại dính quả này, cụ nghĩ có ai tha thứ cho đc nữa ko ạ.

hanoipho79

Xe lăn
ko, e chơi nhiều lần, hứa hẹn nhiều lần, mọi người tha thứ cho nhiều lần, bán nhà giải quyết e số nợ 500tr, đc gần năm e lại dính quả này, cụ nghĩ có ai tha thứ cho đc nữa ko ạ.
Thế thì nói chuyện cả vợ con...đi vài tháng cũng được,cảnh thua bạc mà không có vợ bên cạnh nhục lắm...đêm rớt nước mắt đấy.

alovtc

Xe tải
Tâm lý thất thường. Đang chán, nợ bao vây không tính được nên vậy thôi chứ bỏ ra ngoài làm chắc còn lâu lắm. Cơ mà 90 gì làm nhà nước có 5tr vậy, e làm nhà nước 90% lương đã 10tr lẻ rồi.

chelseafc9999

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì nói chuyện cả vợ con...đi vài tháng cũng được,cảnh thua bạc mà không có vợ bên cạnh nhục lắm...đêm rớt nước mắt đấy.
có lẽ vậy, vợ e thì nhiều tiền nhưng dù e chết ko bao giờ cứu em dù chỉ 1 nghìn cụ ạ, vợ nó bảo a ốm đau e cho tiền a được chứ a chơi 1 ngìn ko bao giờ e cho.

duyawa

Xe tăng
Bị nghiện 1 cái j đó, nhất là cờ bạc (khéo còn nát hơn ma túy) nói chung cũng khổ lắm. Đôi khi nó ko thuộc phạm trù đạo đức, ngu - khôn nữa mà nó thuộc về ám ảnh tâm lý (còn gọi là "máu"). Có những ng như em chơi gần như đủ hết mọi thú (trừ những chất ma túy) từ gái, rượu, thuốc, cờ bạc, cá độ... Nhưng vẫn ko bị nghiện, chỉ thi thoảng chơi cho vui, dừng là dừng đc luôn, chả bg bị đắm. Nhưng có nhiều ng càng chơi, càng sâu, càng dính. Cái này nó ko l/quan nhiều đến bản lĩnh đâu. Tùy vào "máu" và sự may mắn của mỗi ng thôi (đúng thời khắc then chốt mà rút ra, từ bỏ kịp thì coi như may, đc ngta khen là tỉnh).
Về cụ chủ lúc này hết tiền, chả có cái j để chơi nữa thì reset đc thôi. Muốn biết đã fixed triệt để hay chưa cứ phải xem lúc đã ổn định, bắt đầu kiếm đc tiền rồi lúc ấy mới biết. Còn chả có cách j để tránh tái nghiện đâu. Như em nói nó thuộc về "máu" và sự may mắn rồi.

duyawa

Xe tăng
Em thấy các Cụ trên này hay khuyên: “Ngã ở đâu, đứng dậy ở đó” Cụ ngâm kíu xem
Em thấy câu này vớ vẩn bỉ mọe, ngã ở đâu thì chả đứng dậy ở đó:)). Cơ mà nhiều tr/hợp ngã đau ngất mẹ luôn, đố mà đứng dậy ở chỗ ngã đc đấy (dân họ khiêng vô lề rồi=)))

chelseafc9999

[Tịch thu bằng lái]
Tâm lý thất thường. Đang chán, nợ bao vây không tính được nên vậy thôi chứ bỏ ra ngoài làm chắc còn lâu lắm. Cơ mà 90 gì làm nhà nước có 5tr vậy, e làm nhà nước 90% lương đã 10tr lẻ rồi.
cụ ơi 2,67 phụ cấp các thứ, e làm 5 năm rồi mới đc 4tr5, em ở nam định cụ ạ, cụ làm mảng gì mà hơn cả lãnh đạo e ba mấy năm công tác thế mới đc có hơn 9 tr

Rivers

Xe container
Vẫn còn lên đây hỏi 30 tuổi có làm lại được không thì còn khướt đã bỏ đc.

hanoipho79

Xe lăn
có lẽ vậy, vợ e thì nhiều tiền nhưng dù e chết ko bao giờ cứu em dù chỉ 1 nghìn cụ ạ, vợ nó bảo a ốm đau e cho tiền a được chứ a chơi 1 ngìn ko bao giờ e cho.
Không phải đi,bọn Chủ nợ đến thì khất nhiều thì trả 1tr ít thì trả 500k/tháng...bảo các anh để em làm ăn còn cửa trả các anh.
Chứ đi xa nhà rồi lại sa vào bài bạc nhậu nhẹt...thỉnh thoảng lại đi Giải quyết nhu cầu sinh lý,thì còn đâu tiền nữa.

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
cụ ơi 2,67 phụ cấp các thứ, e làm 5 năm rồi mới đc 4tr5, em ở nam định cụ ạ, cụ làm mảng gì mà hơn cả lãnh đạo e ba mấy năm công tác thế mới đc có hơn 9 tr

ko bỏ cờ bạc dc đâu cụ ơi

a họ em bán 3 cái nhà hn của bố mẹ từ năm 18 tuổi đến năm nay 38 tuổi

h cả nhà ko còn gì, trốn nợ mỗi ngừoi 1 nơi, mẹ làm osin, bố trốn về quê tá túc nhà ông a, e gái đi làm thu ngân thuê nhà bãi đê sông hồng

cụ xem ăn 1 bữa cho ngon miệng, xong chạy lên giữa cầu nhật tân xong nhảy ùm cái xuống sông hồng cho thanh thản mát mẻ

vợ cụ bớt đi 1 thằng chồng nghiện
cha mẹ cụ bớt đi 1 thằng con bất hiếu
con cụ đỡ mang tiếng là có bố là bác thằng bần
xã hội bớt đi 1 thành phần cặn bã
of bớt đi 1 thành viên vớ vẩn

carefreeracer

Xe tải
Quyết tâm thì vẫn quyết cụ ạ, nhưng e nghĩ có cai được hay ko thì do đỏ đen thôi