[Funland] Tâm sự tí: Ước mơ của các bác thời tiểu học và bây giờ?

WinddyLord

Xe đạp
Chia sẻ chuyện này với cả nhà OF nhá. Tuần trước em về quê (Quảng Bình ạ) chơi gặp thằng cháu (đang học lớp 2 ạ) có hỏi chơi nó một câu là sau này Mẹo (tên nó) ước mơ làm gì? Thằng ku trả lời là muốn làm bác sĩ để về vùng sâu, chữa bệnh cho người nghèo. \:D/
Em nghe câu trả lời mà cũng thấy bật cười vì ước mơ vô tư của trẻ con với thực tại của cuộc sống các bác ạ. Em cá chắc là nhiều bác nhà mình hồi còn đi học cũng có mấy cái ước mơ kiểu như thế, rằng là làm chiến sĩ hải quân bảo vệ tổ quốc, làm bác sĩ chữa cho người nghèo… Nhưng bây giờ nhìn lại thì mấy ai đã làm (và muốn làm) được như thế. Toàn là đua nhau về thành phố phồn hoa kiếm tiền thôi, chứ xã hội thực dụng giờ còn mấy ai vô tư…
Chia sẻ câu chiện này chắc các bác cười em chết quá :P nhưng nhiều lúc trống trải ngẫm mà thấy phiền muộn quá đi!

FXX Evoluzione

Xe tải
Bé thì m chả nhớ nhưng giờ m mơ trở thành Chủ tịch HDQT của Công ty CP OTV

Văn Đoành

Xe điện
Hồi bé cháu tuyền mơ ước nhớn lên làm lái xe tải chạy quá cảnh, thế mà giấc mớ không thành.

Tuanphim

Xe điện
Hồi đấy em thấy sao người ta có nhiều tiền thế mà không phải làm gì, nên em ước mơ hồi đó là làm sao giống họ.

yourdalink

Xe container
Cụ chủ lãng mạn nhỉ. Thằng út nhà em (94) hồi nó mẫu giáo cô giáo dẫn đi biểu diễn gì đó, đóng vai bộ đội. Sau buổi diễn cô hỏi cả lũ "sau này các con ai muốn thành chú bộ đội" thì chục thằng nhóc giơ tay hết trừ thằng em em. Hỏi vì sao ko nói. Về cụ nhà em nịnh nọt một lúc cu cậu mới thỏ thẻ "đi để mà chết à" =))

xamthung

Xe tăng
Hồi tiểu học em chỉ ước được nghỉ học ở nhà chơi , ăn , ngủ , rồi lại chơi :))
Bây giờ nó đã thành hiện thực :((

Almighty

Xe tải
Tý ước mơ trở thành người đầy lông.
Cô giáo hỏi sao Tý lại ước mơ thế.
Tý trả lời: Thấy mẹ nói cô nhà bên cạnh có dúm lông mà làm ra bao nhiêu tiền.

FXX Evoluzione

Xe tải
Hồi tiểu học mơ ước làm cô giáo ăn sâu vào cả bữa ăn lần giấc ngủ :D lúc nào cũng chơi trò cô giáo dậy học sinh, không có ai chơi cùng thì bố mẹ bị làm học sinh, hoặc giả vờ cái ghế là học sinh để dậy học. Đi đâu cũng khoe sau này lớn cháu sẽ làm cô giáo đấy.
Bắt đầu lên cấp 2 một cái chả hiểu sao mơ ước ấy bay vụt đi đâu mất, không còn tí dấu ấn nào! :D
Mợ nhắc em mới nhớ, hồi bé toàn bị các chị hàng xóm chơi trò dạy học, toàn bắt em làm học sinh. Ngồi ngoan cả buổi cuối giờ cho cái bánh sữa của Liên Xô rồi lột trụi ra cho các chị tắm.

xe beet

Xe buýt
bé thì em mơ không phải đi học. giờ thì mơ mỗi ngày 1 chân dài. thế mà từ bé đến giờ chưa thành hiện thực:(

kiddevil

Xe đạp
Bác chủ topic băn khoăn làm gì, mơ ước của trẻ con thôi mà, dòng đời đưa đẩy đâu phải ai cũng muốn là được.

WinddyLord

Xe đạp
Em không băn khoăn gì cả bác ơi. Em biết chắc thằng cháu cũng chỉ là nói thế thôi chứ nó có biết nghĩ cái gì mà ước với chả mơ. Nhưng mà thực tế là em thấy xã hội đang thực dụng quá thôi, ai cũng đua nhau kiếm tiền mà quên đi mất những cảnh đời nghèo khó. Đặc biệt là y tế với chữa bệnh đó. Chắc các bác chưa đi từ thiện về các vùng quê nghèo khổ nên chưa biết những người nghèo mà còn mắc bệnh họ khổ như thế nào đâu.

CongNISSAN

Xe tăng
Ngày bé e chả mơ ước gì cao sang, chỉ ước lớn lên em có thật nhiều tiền ấy thế mà chả biết đến bao giờ mới thực hiện được ước mơ bé xíu ấy

Thắng Biển

Xe đạp
Chia sẻ chuyện này với cả nhà OF nhá. Tuần trước em về quê (Quảng Bình ạ) chơi gặp thằng cháu (đang học lớp 2 ạ) có hỏi chơi nó một câu là sau này Mẹo (tên nó) ước mơ làm gì? Thằng ku trả lời là muốn làm bác sĩ để về vùng sâu, chữa bệnh cho người nghèo. \:D/....
Cháu nó trả lời thế là hơi bị đúng sách vở đấy! Những gì các cháu được học, được đọc và được giáo dục ảnh hưởng rất lớn đến suy nghĩ của các cháu, đó là điều đáng mừng. Em hồi còn trẻ con cởi tờ ruồng tắm mưa cũng nhiều mơ ước lắm, be bé thì mơ làm giáo viên, lớn hơn tẹo nữa thì mơ làm chú bộ đội, rốt cuộc sau này lớn lên bước chân vào dòng đời, hứng chịu cát bụi phong trần đang từ người chọn nghề thành ra nghề chọn người.

MyMac

Xe điện
Hồi nhỏ em mơ em được xinh đẹp nên chừ em xinh ơi là xinh mà mãi lão Lê Ân già chả rước.

nikita24480

Xe tăng
Ước mơ của em cực giản dị ý.
Chả hiểu sao khi người ta mơ lảm giáo sư bác sĩ thì em lại mơ...làm nghề chăm chồng...
Hồi đó chỉ mơ là lúc mình lấy chồng mình sẽ chăm sóc cho chồng. Sáng dậy sẽ chuẩn bị đồ ăn sáng rồi chuẩn bị quần là áo lượt, giày tất để chồng đi làm. Rồi mở cửa, hôn chồng tạm biệt rồi quay vào làm việc nhà.... :)) ôi nghe hâm quá cơ...
Giờ thì đúng là ở nhà chăm chồng. Dưng không phải là lượt hay chuẩn bị gì vì đã có giúp việc làm từ ngày hôm trc và đồ ăn thì thường là có sẵn chỉ việc mang ra. Riêng đoạn cuối, mở cửa và hôn là vẫn làm đc....;;)

LONG AN

Xe tăng
Website
www.greenway.sg
Hê hê,

Em mơ có cái quần không bị rách đũng để mặc.

Bây giờ thỏa mãn rồi :D.

tatrung

Xe điện
Website
www.thegioixesang.vn
Hồi nhỏ, chơi trò nhận mình làm gì, e toàn nhận làm cảnh sát, lúc í ứ biết cảnh sát là gì, chỉ thấy oách oách :)).
Lớn lên theo đam mê, làm đủ nghề, rồi vẫn quay ra buôn bán...