[Funland] Tâm sự nghề lái cứu thương và những câu chuyện !!

BMW2018

Xe buýt
Cụ Avalon-Bg ơi, xóa topic này dùm em được ko ạ ?

pain

Xe ba gác
Min , mod ơi xin phép được xóa topic này dùm em nhé !
Cụ dỗi à? Sao lại xóa?

Thiện hay không thì thiên hạ họ biết chứ đâu phải cứ lời hay ý đẹp?!

Tùy cụ!

BMW2018

Xe buýt
Cụ dỗi à? Sao lại xóa?

Tùy cụ!
Em thì có gì phải dỗi. nhân vật chính sau khi đọc thớt này đang định ko viết tiếp câu chuyện ấy trên voz nữa . Nếu nhân vật chính khộng viết tiếp thì để thớt này làm gì nữa cụ, em chỉ nghĩ những người âm thầm làm việc tốt như thế thì sẽ đón nhận những lời tốt đẹp chứ đâu ngờ lại chê bai đủ thứ như thế này :( . Buồn thay, xã hôi loạn lạc làm việc tốt cũng khó .

volongdng

Xe buýt
Hình chụp đầu topic là đang chuẩn bị rửa , chứ mỗi chuyến chở bệnh nhân cụ ý nói đều khử trùng hết . Cụ VitXanh là bác sỹ nhưng sống trên thiên đường quen rồi nên nhìn xuống hạ giới đi cụ !
cụ vitxanh có khi giống tony ấy chứ :shame:

demen2003

Xe tăng
Ở mảnh đất SG này có rất rất nhiều những người hùng thầm lặng các cụ à !
Cám ơn cụ, người thật việc thật, cụ có khiếu văn chương viết lách+ quan sát do đặc tính công việc nên những mẩu chuyện của cụ hồi hộp, ly kỳ...và cụ lại làm công việc phục vụ ranh giới giữa cái sống và cái chết nữa. Mong cụ gắng bình tâm giúp được nhiều số phận con người cụ sẽ sẽ thấy hạnh phúc.

hayloxa

[Tịch thu bằng lái]
Em thì có gì phải dỗi. nhân vật chính sau khi đọc thớt này đang định ko viết tiếp câu chuyện ấy trên voz nữa . Nếu nhân vật chính khộng viết tiếp thì để thớt này làm gì nữa cụ, em chỉ nghĩ những người âm thầm làm việc tốt như thế thì sẽ đón nhận những lời tốt đẹp chứ đâu ngờ lại chê bai đủ thứ như thế này :( . Buồn thay, xã hôi loạn lạc làm việc tốt cũng khó .
Ôi giời, cụ nhắn nhân vật chính là kệ cm bọn ọp phơ mất dạy này đi. Chiều được bọn này quá là lên cung trăng. Cho bọn này NEXT đi mà kể tiếp :))

thetruong443

Xe buýt
E cứ thấy cứu thương là né ngay , những con người đang nằm trên xe đang giành giật sự sống

pain

Xe ba gác
Em hiểu !

Tuy nhiên, theo em nghĩ, làm việc Thiện thì chỉ cần Tâm ta An chứ không bị nhiễu theo thiên hạ nói.

Cám ơn cụ về seri chuyện cảm động.

P/s: Nếu có duyên gặp, cụ sẽ nghĩ khác về cụ Vịt xanh đấy. Trân trọng!

pain

Xe ba gác

CamryI42008

Xe đạp
Ai chứ bác chủ thread đã từng giúp một bạn ở BX miền Tây với một bạn đêm khuya hết card điện thoại.

BMW2018

Xe buýt
Cụ dỗi à? Sao lại xóa?

Tùy cụ!
Nhân vật chính đã đồng ý viết tiếp và em cũng sẽ post tiếp mặc kệ những lời chê bai .

trungnn

Xe tăng
Em cũng nhờ cụ gửi lời cảm ơn việc làm của cụ chủ thớt ah.
Trong đấy việc này rất nhiều.

DidiLe

Xe container
Nhân vật chính đã đồng ý viết tiếp và em cũng sẽ post tiếp mặc kệ những lời chê bai .
Lão vịt xanh lão ý có quyền viết bất kể việc gì. Miễn là không vi phạm quy định của diễn đàn. Cụ có quyền không đọc. Lắng nghe từ nhiều nguồn và sửa nếu thấy cần thiết cụ ơi. Cụ vozlinh viết tiếp đi. Đọc để cảm nhận và điều chỉnh hành vi. Các ý kiến đa chiều không có gì xấu cả. Cụ vịtxanh đang nêu các ý kiến dưới góc độ nghề nghiệp. Điều đó có gì sai đâu.

MiTa

Xe lăn
Đọc chuyện Cụ chủ kể e thấy ớn ớn, e chuyên gia 1 mình 1 ngựa đi xa, mà toàn lọ mọ đi đêm, Quản Lộ Phụng Hiệp hay Miêt Thứ Kiên Giang qua CMau, hay Tịnh Biên đi Cmau e đều chiến hết, hình ảnh thì e ko thiếu và các nơi trong câu chuyện e đều biết khắp Nam Bộ ( Phía Bắc e mù tịt), May cho e chưa gặp chuyện bao giờ, chắc cũng 1 phần tại e ko tin ma quỷ.

@ các Cụ trái chiều hoặc ném đá câu chuyện : Ko phải cái gì 1 + 1 cũng bằng 2. Ở Nam Bộ, nhất là miền Tây, đường đi lại khó khăn nên việc cấp cứu người cực kỳ khổ, nên có khi gia đình giàu có mua 1 cái xe " cứu thương" rồi để đấy ai có bệnh cần đến thì đổ xăng vào rồi kêu tài xế chạy chở đi bv, miễn phí tiền xe( cũng có khi miễn phí dầu như trong câu chuyện), những trường hợp như thế người ta mong gì hơn 1 cái thùng có gắn 4 bánh xe chở đi, miễn sao nhanh là dc, mà các Cụ cứ vào bắt bẻ tiêu chuẩn này nọ. Còn hội từ thiện Cụ chủ kể thì cũng đa số chở bệnh nhân nghèo "VỀ", thì lúc đấy cần gì ôxi ô xít gì nữa, mong về càng nhanh càng tốt thôi, thuốc còn ko có tiền mua thì tiền đâu thuê xe chở "xác" về? Các cụ cũng thấy đầy vụ bọn bv câu kết với bảo vệ và dịch vụ chém đẹp gia đình chở xác về rồi đấy. Ở SG thì rất nhiều xe "cấp cứu" tư nhân từ thiện chuyên nhận chở như hội cụ chủ kể, chỉ chưa hoạt động được quy củ vậy thôi & hầu như Bv nào cũng có cơm từ thiện. Rất cám ơn những tấm lòng như vậy.

Năm ngoái 1 bs bv Chợ Rẫy gọi đt cho e e, nói có ca mổ tim gấp, mà gdinh bệnh nhân thì kiệt quệ rồi, vẫn còn thiếu xx triệu. Mấy ae e gom góp lại cũng đủ, cử e mang tiền vào. Lần đầu tiên e vào chợ rẫy lại lên đúng cái khoa ( e nghĩ sống chết mong manh) E mới thấy dc nhiều người khổ. Gặp bs e đưa tiền nhưng bs ko nhận, bảo e chờ rồi gọi người nhà bn ra - bs dặn e là ko dc đưa tiền cho người nhà, mà e phải trực tiếp cùng người nhà đi làm thủ tục đóng tiền vào bv( vì sao phải vậy thì các Cụ suy ra cũng hiểu), khi người nhà ra gặp e thì đúng là nhìn đã thấy khổ rồi, bs giới thiệu đây là " mạnh thường quân" - e nghe muốn té xỉu - gì mà đao to búa lớn thế, nghe xong thân nhân khóc luôn chả nói dc gì. Lúc chờ đóng tiền kể với e là nhà có vườn ở miền Trung nhưng bán hết tất cả rồi & mượn thêm mà vào tới đây vẫn ko đủ, móc trong túi ra bảo là chị còn ( e thấy mấy trăm nghìn) nhiêu đây để góp vào đóng với e, e nói thôi đủ rồi chị giữ đi, xong hết e đưa hoá đơn cho chị cầm lên khoa, e về luôn, chị mừng còn ko kịp cám ơn. Nhiều người khổ lắm. Nói dại những trường hợp giống vậy mà " Về cửa sau" thì tiền đâu mà thuê xe, có xe từ thiện như Cụ chủ kể thì như bắt dc vàng chứ gì nữa.