[Funland] Tâm sự cuộc sống

santa-morning

Xe buýt
Cụ thớt có nghe chửi thì cũng tốt, nhận thức lớn dần. Nếu là em thì sẽ trả lại 160tr cho mẹ! Có mẹ còn sống và khỏe mạnh là một diễm phúc lớn của cuộc đời, tiền bạc có quan trọng nhưng chỉ là phù du!

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi nhà một cảnh người ngoài khó nói lắm bạn à. Tính mẹ mình mạnh mẽ lắm, chỉ thích nghe người ngoài. Con để mẹ tin tưởng, khó. Mình chỉ là một thằng binh thường, ko giỏi giang gì, chuyện xây nhà bao nhiêu tieenf cũng chỉ mình mẹ biết thôi. Tiền đi làm thì tháng nào mĩnh cũng giữ lại phần sinh hoạt, còn lại gửi cho mẹ hết. Mình nói đòi chắc nhiều người thấy ngứa mắt, nhưng mình cũng chỉ hoie mẹ là tiên trước con gửi mẹ thì giơf mẹ đưa con, lúc ấy bà dỗi mình mới biết bà lấy tiền mình gửi về để xây nhà. conf nói chuyện bàn bạc như bạn thì quá basic rồi.
k nói đến tài năng, giỏi giang gì cho cao xa. Riêng cái việc “vô tư” đã không đáng để bàn rồi! Khó nghe nhưng nó là sự thật!

hh_tuki

Xe hơi
Xác định ko ở nhà thì bảo luôn.gom tiền mà mua nhà rồi rước bà lên.
Im ỉm ko nói giờ xây cái nhà to đùng để ko phí quá

butchikim

Xe ba gác
Hôm nay mưa, lại rảnh rỗi, em viết tâm sự cuộc sống với hỏi các cụ tí cho vui.

Em năm nay 32 tuổi, một vợ một con.
Ra trường được gần chục năm, bốn năm trước thì mới cưới vợ.
Kể ra tính em đơn giản, ko suy nghĩ sâu xa, trước em đi làm( giai đoạn chưa cưới vợ) em làm được bao nhiêu thì gửi cho mẹ hết.
Em cũng ko thống kê xem mình tích góp được bao nhiêu rồi. Trong gian đoạn ấy mẹ em xây nhà, mẹ cũng ko bảo gì với em,
em cũng ko hỏi gì cả, cũng ko quan tâm mẹ lấy tiền đâu. Lý do là mẹ em một mình nuôi hai ae lúc em mới sinh,
nên một phần tính cách bà cũng mạnh mẽ hơn những người phụ nữ bình thường, với lại trong mắt bà thì em vẫn là một thằng trẻ trâu, không đáng phải bàn.
Thế là khi em cưới vợ xong, em hỏi mẹ, tiền con gửi đâu, thì bà giận, nhưng tính bà tự ái cao nên bà cũng vay ai đó và đưa em 160 triệu.
Coi như đến năm 28 t em tiết kiệm được 160tr. Trong thâm tâm bà rất giận em, vì nếu đứng trên quan điểm của bà thì bà xây nhà đó cho em ở,
mà em lại còn đòi tiền bà. Còn với một thằng vô tâm như em thì em cũng ko tìm hiểu bà lấy tiền xây ở đâu,
nhà thì em xác định ko ở rồi, vì em thì chắc là ở hẳn Hà Nội.
Chuyện của hai mẹ con thì cũng chỉ dừng ở đó, ko có gì khác. Cưới xong cuộc sống hai vợ chồng cũng êm ả, em cũng chuyển việc mấy lần,
và từ đó em mới có ý thức về tiền, về xây dựng hạnh phúc gia đình. Trước đó em như một ngọn cây hoang, ko được nuôi dưỡng về tâm hồn.
Do từ bé em ko ở với bố? Hay là em trưởng thành hơn? Cũng ko biết nữa.
Lấy vợ được 2 năm thì bắt đầu có em bé, khi đó em muốn hai mẹ con thoải mái hơn, nên chuyển sang thuê chung cư,
đến lúc vợ đi làm thì phải thuê thêm người giúp việc để trông cháu. Em thì ko nhờ gì được hai bên nội ngoại,
và em thấy đó cũng ko phải là trách nhiệm của các ông bà. Lúc đó em lương được 18tr, vợ được 6tr, nói chung là ko dư ra được tí nào,
lúc đó em tiết kiệm được 600tr. Em bé một tuổi thì vẫn dừng lại con số ấy. Bạn bè em thì bắt đầu ổn định, nhà cửa xe cộ đầy đủ.
Nhiều đêm em nằm ko ngủ được, thầm trách bản thân mình hèn kém.
Em nghĩ rằng cứ kiểu thế này thì mãi mãi ko bao giờ mua nổi mtj căn nhà, nhiều lúc đi với bạn bè em ko khỏi chạnh lòng.
Cảm giác vợ con mình ko đầy đủ đàng hoàng bằng người khác chắc là nỗi đau của rất nhiều thằng đàn ông.
Đợt ấy e bị sress, cứ ngơ ngơ, sau em quyết định đi Nhật. Giờ e đã ở Nhật được một năm,
nhưng mãi ko quên cảm giác lúc máy bay hạ chánh xuống Narita, cái cảm giác 31 t một thân một mình ở nước lạ làm em sút bật khóc...
Cụ hiểu mấy câu dưới không? :-??

honda acura

Xe điện
Em cũng đang *** hiểu lên đây than vì cái gì nữa
hay khoe có 600 củ và giờ đang ở bển

Mưa tháng 11

Xe tăng
Cụ đừng buồn, cụ thế là quá giỏi rồi. Chữ hiếu nằm ở chỗ thoả cái chí của bố mẹ, cụ có công ăn việc làm ổn định, có gia đình thuận hoà là thoả mãn chí của cha mẹ rồi, chuyện báo hiếu còn là cả đời, cụ không phải lo chưa đền đáp được. Cụ cứ lo củng cố mọi thứ, rồi sau này mới có điều kiện tốt mà báo hiếu được.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đừng buồn, cụ thế là quá giỏi rồi. Chữ hiếu nằm ở chỗ thoả cái chí của bố mẹ, cụ có công ăn việc làm ổn định, có gia đình thuận hoà là thoả mãn chí của cha mẹ rồi, chuyện báo hiếu còn là cả đời, cụ không phải lo chưa đền đáp được. Cụ cứ lo củng cố mọi thứ, rồi sau này mới có điều kiện tốt mà báo hiếu được.
đến ngày đó thật chả may bà cụ k còn thì sẽ lại ngồi than vãn là giờ con có gấp hàng trăm lần con số 160tr mà mẹ k còn mà hưởng! Mà hỏi cụ luôn là “việc cả đời” thì cụ thể trong “đời” nó là lúc nào thế?

pain

Xe ba gác
Mẹ em mất đúng 20 năm. Thỉnh thoảng em vẫn nằm mơ thấy bà về chơi với em. Em có một ước ao là chỉ cần bà về sống với cha con em một ngày thì dù mất hết cả gia sản đang có em cũng vui. Nói chung thằng thớt sống đoản.
Đọc mà rưng rưng. Thêm bài học để phụng dưỡng bề trên tốt hơn nữa.

m4s

Xe điện
Thớt rất hiểu tính bà già nhưng lấy lý do là ngây thơ và vô tư quá, e là khó chấp nhận được. Có lẽ cũng thấy day dứt nên lên đây tìm sự đồng cảm, nhưng vào nhầm mẹ ổ :-s như cụ gì ở trên chửi đẻ ra đau bẹn, kể cũng éo sai. Mà bà già ở quê vay được 160 củ là cũng giỏi, hy vọng bà cụ ko vì món nợ này mà kéo theo nhiều hệ luỵ mà có khi thớt cũng ko biết. Thôi chuyện đời, lại tọc mạch rồi :(

tranhoangminh

Xe container
Ngày xưa, lúc 23 tuổi ra trường đi làm, mỗi tháng lương đi làm được 3~5tr. Ăn ở cty, còn tiêu pha hết độ 1tr đổ về. Còn bn e đưa mẹ e hết. 3 năm sau e lấy vợ, vợ vừa ra trường, bố mẹ tổ chức đám cưới xong. Tiền mừng cưới 2 đứa được hơn 10tr, mẹ e cho vc tiền mua vé mb để đi tuần trăng mật hơn 5tr, sau khi đi về tiêu pha thêm ít vào tiền cưới, còn mấy triệu làm của để dành, thế là hết, e cũng k có tiền gì, vc e cũng và chưa bao giờ dám hỏi mẹ e tiền đâu, vc cứ đi làm, tự tích cóp, chả đòi hỏi, giờ cũng vẫn thấy tốt, so sánh hơn kém với bạn bè như cụ chủ e thấy sống thế khổ lắm. Mẹ nuôi ăn học mấy chục năm. Coi như số tiền báo đáp phần nào. Còn cs khó khăn thì có thể mẹ cụ sẽ tự giúp sau. Thấy cụ chưa đến mức khó khăn nên mẹ cụ chưa giúp. Và vì mẹ nuôi cụ 1m nên muốn xây cái nhà to, cũng phần nào vì thể diện. Nói chung giờ cụ cứ tạo dựng cs đi, như cụ là hơn ối ng rồi

202

Xe container
Mẹ em mất đúng 20 năm. Thỉnh thoảng em vẫn nằm mơ thấy bà về chơi với em. Em có một ước ao là chỉ cần bà về sống với cha con em một ngày thì dù mất hết cả gia sản đang có em cũng vui. Nói chung thằng thớt sống đoản.
Cụ nói vậy thì cũng ko đúng thực tế. Còn thớt thì đáng trách. Giỏ nhà ai quai nhà nấy.

xuantruong70t

Xe buýt
Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh.Chia sẻ với cụ vậy thôi..

ocean1

Xe tăng
Đây là một trong những đứa con của thời nay, chỉ biết nhận và nhận, chứ chẳng biết cho đi, và chẳng hề nghĩ gì đến người đã sinh ra nó . Một con người sống rất thực tế .

Nghe chuyện em lại thấy thương mẹ em quá. Em cũng là một thằng con bất hiếu.

UFA

Xe điện
Cụ chủ nghĩ hơi nhiều, có vẻ hơi nặng vì tiền quá

Natalie.P

Xe buýt
Đọc đến câu tự cảm về bản thân "trước đó em như ngọn cây hoang, không được nuôi dưỡng về tâm hồn", thấy xót thương cả 3 mẹ con cụ quá, nhưng thương bà hơn nhiều. Thực sự người phụ nữ một nách nuôi 2 đứa trẻ cực khổ lắm, thiệt thòi cho cả mẹ, cả con.
Cụ 32 còn nhiều cơ hội kiếm tiền mà, nếu như cụ đã cho rằng bà đừng vì sĩ diện mà cần phải xây cái nhà to thế (cá nhân em thấy chính đáng đấy ah, nó là sự đền đáp, là thành quả sau mấy chục năm trời của cả mấy mẹ con), thì bây giờ khi mới 32t thôi, cụ đừng vội nghĩ vợ con thiệt thòi, chưa bằng bạn bằng bè khi cụ chưa đủ tiền mua nhà. Hãy quan tâm đến mẹ nhiều hơn nữa cụ ạ. Vài lời với cụ! Thân!

Trâu Buê đê

Xe buýt
Đây là một trong những đứa con của thời nay, chỉ biết nhận và nhận, chứ chẳng biết cho đi, và chẳng hề nghĩ gì đến người đã sinh ra nó . Một con người sống rất thực tế .
Đận ông già em đi viện. Em mang hơn trăm củ về đưa. Bà già nhận vì chi phí khá lớn.
Sau khi cụ về bà tích cóp thế nào mà gần năm sau mang trả cho em. Nhận mà rưng rưng ạ. Trộm vía em vẫn còn đầy đủ bố mẹ ạ. Các cụ mắng mình cũng thấy vui vì thấy các cụ còn mạnh khoẻ :(

ocean1

Xe tăng
Đận ông già em đi viện. Em mang hơn trăm củ về đưa. Bà già nhận vì chi phí khá lớn.
Sau khi cụ về bà tích cóp thế nào mà gần năm sau mang trả cho em. Nhận mà rưng rưng ạ. Trộm vía em vẫn còn đầy đủ bố mẹ ạ. Các cụ mắng mình cũng thấy vui vì thấy các cụ còn mạnh khoẻ :(
Công ơn cha mẹ to như trời biển , cha mẹ thương con, luôn cho đi mọi thứ mà chẳng để lại cho họ chút nào . Hy sinh cả cuộc đời vì con , vì cháu thôi .

Cụ có lòng lo lắng cho bố mẹ cụ là điều tốt, làm gương cho con cụ sau nầy . Không cha mẹ nào muốn nhận tiền bạc của con khi họ còn có thể tự lo được . Thế mới nói, công ơn cha mẹ, có trả hiếu , cũng không cách nào trả hết được .

Trâu Buê đê

Xe buýt
Công ơn cha mẹ to như trời biển , cha mẹ thương con, luôn cho đi mọi thứ mà chẳng để lại cho họ chút nào . Hy sinh cả cuộc đời vì con , vì cháu thôi .

Cụ có lòng lo lắng cho bố mẹ cụ là điều tốt, làm gương cho con cụ sau nầy . Không cha mẹ nào muốn nhận tiền bạc của con khi họ còn có thể tự lo được . Thế mới nói, công ơn cha mẹ, có trả hiếu , cũng không cách nào trả hết được .
Thôi vào of là để fun. Việc người ta cứ kệ đi mợ. Chứ vào of mà căng thẳng thêm mệt lắm ;))