[Funland] Tầm quan trọng của Tiếng Anh khi đi làm ?

vilexim

Xe container
Website
dantri.com.vn
Vâng, em đọc tên ông 8.0 và cái comt ngay dưới rồi vô tình hiểu nhầm thành các cháu nhân viên của DN ông ấy toàn 8.0
Mà điểm chứng chỉ lại lấy của đơn vị đào tạo đại học, em e rằng không chuẩn bằng một số trung tâm đào tạo bên ngoài mợ ạ.
Đây là chuyện cá nhân em gặp nhé, sự thật 100% luôn: Năm 2013 em bảo vệ luận văn Th.s của một trường đại học có tiếng, và để được bảo vệ thì yêu cầu tối thiểu đầu ra phải đạt chứng chỉ TA là B1 Châu Âu của nhà trường, xong phần thi của em, đến phần thi người khác (lúc đó em vẫn ngồi tại chỗ, ngay bàn đầu tiên trong phòng nghe) một bạn Cao học viên lên và nói luôn với giảng viên phụ trách phần thi nghe, nói "Em nói tiếng Việt cô nhé, chứ TA thì em chịu", giáo viên thì đứng hình trong vài giây và "cười".... vậy thôi rồi cũng đạt để lấy cái chứng chỉ trên.
Đó, đào tạo nó vậy thì ra trường các cháu yếu cũng phải thôi.

Chỉnh sửa cuối:

tamtu34

Xe buýt
Hỏi về chuyên ngành mà các cháu nó còn non là newbie chưa có kinh nghiệm thì các cháu nó nói bằng tiếng anh tốt sao được dù là IELTS 8.
Sau một vài tháng làm quen có kinh nghiệm thì các cháu nó sẽ chém tiếng anh tốt.

Chỉnh sửa cuối:

ca_kiem

Xe container
Công ty Nhật bạn em tuyển mãi không dc kỹ thuật. Được bạn kỹ thuật okie thì không biết nói tiếng Anh. Bạn nói được tiếng anh thì chỉ biết về Media, Maketing, Làm clip giới thiệu sản phẩm.
Ra đời đi làm thằng biết ngoại ngữ hơn hẳn thằng cùng trình độ ko biết ngoại ngữ. Không nhất thiết Tiếng Anh, tiếng trung, tiếng nhật, hàn cũng là một lợi thế cực lớn.

baba77

Xe tăng
Mợ chủ chăm mở thớt gái gú lên đủ 100 bài nhanh vào chợ tha hồ quảng các rao vặt chứ pr thô văn quá.

FunnyDino

Xe tải
Có vẻ lạ nhỉ? Cv cụ thể bên cụ là gì? Em tưởng tầm 7.5-8.0 ielts thì phải chém ác chứ nhể? Có thể trong lĩnh vực của cụ thì các cháu cần tg đầu làm quen thôi chứ?
Chém cũng phải đúng chủ đề mới chém được, đi làm mà đụng từ chuyên môn thì phải học hỏi nhiều mới hiểu được.

Học Ielts 8.0

Đi bộ
Website
beacons.ai
Vâng, ý em là các bạn sv mới ra trường kĩ năng giao tiếp tiếng anh chưa ổn á bác, thấy trong CV dù chưa có bằng ielts mà để B1-B2, nhưng giao tiếp văn phòng với kĩ năng thuyết trình yếu lắm á bác, em có dạy ielts nhưng đây là nghề tay trái với em cũng k có dạy tiếng anh văn phòng, nên em thấy hơi lạ khi có nhiều bạn vẫn để level tiếng anh cao dù k có bằng

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Cứ tốc độ phát triển của AI như thế này vài năm nữa ko cần học ngoại ngữ

Học Ielts 8.0

Đi bộ
Website
beacons.ai
Cụ đọc mà ko hiểu em viết gì ah?
Ý em nói, tại sao doanh nghiệp của cụ thớt tuyển đầu vào TA ở mức đánh giá là "tốt" sao tốt mà lại yếu phần nói? Vậy tốt ở đây là mức đánh giá thế nào?
Em đâu có khen gì quá đáng khi mà cháu nó lớp 10, với cái 7.5 thi từ lúc lớp 9 đến nay mà tại sao cháu nó đi chơi cùng em và những người bạn ngoại quốc của em nó vẫn giao tiếp được thì là do đâu?
Vậy từ mấy câu trên em suy ra là cách để đánh giá thang trình độ TA của DN cụ thớt có vẻ là dễ dãi hoặc trung tâm cấp chứng chỉ TA là dễ dãi.
Hoặc cũng có thể sau khi có chứng chỉ rồi, suốt một thời gian dài các bạn ấy không sử dụng và học để thi chứ không có thực chiến.
Thế đã đủ để cụ thấy bớt vênh chưa?
Cũng có nhiều cháu càng ngày càng giỏi thật bác à, tuy nhiên em cũng thấy hiện tượng các trường đh thi tiếng anh mới ra được trường, nhưng thi xong đi làm lại k áp dụng đc á bác

Opel Astra

Xe điện
Vâng, ý em là các bạn sv mới ra trường kĩ năng giao tiếp tiếng anh chưa ổn á bác, thấy trong CV dù chưa có bằng ielts mà để B1-B2, nhưng giao tiếp văn phòng với kĩ năng thuyết trình yếu lắm á bác, em có dạy ielts nhưng đây là nghề tay trái với em cũng k có dạy tiếng anh văn phòng, nên em thấy hơi lạ khi có nhiều bạn vẫn để level tiếng anh cao dù k có bằng
Bác phải đọc CV chứ.
"Anh văn: Giao tiếp": dịch ra tiếng Việt là: may ra biết được Nhứt Nhị Tam, bác ạ.
Hoặc, trình B1 thì như bác vilexim đã giải thích ở #22 trên kia.

Rivers

Xe container
Selling pains à.