[Funland] tấm nhựa icasa đóng tủ bếp được không ?

King Neptune

Xe buýt
Em mới đi tham khảo mấy nơi để đóng tủ bếp.
Vì khu vực bếp có nguy cơ ẩm cao sau này, thấm từ cả 2 bên nhà hàng xóm qua vách tường, nên chắc em lựa chọn vật liệu là nhựa.
Có cửa tiệm dùng tấm nhựa Ecoplast đóng tủ bếp, nhưng không biết tấm loại này có chắc chắn không? Em xem vài bài có mấy cụ cũng quan ngại về bản lề hay lỏng lẻo nếu dùng nhựa Đài Loan.
Em vô tình thấy tiệm này có tấm nhựa Icasa cũng là nhựa rỗng , nhưng dày hơn nhiều, cầm khá nặng tay. Nhưng tiệm thì không nhận đóng loại này, đây chỉ là mẫu trưng bày.
Làm 1 bài mạn phép lên đây hỏi các cụ / mợ iu quý có ai từng làm tủ bếp bằng tấm nhựa này không thì cho em cái đóng góp nhé?

vieteuro

Xe container
sao ko dùng nhôm hệ vậy cụ
chẳng lo cong vênh mối mọt

CB4OO

Xe hơi
Dạng nhựa lõi nhựa này nhược điểm gặp nóng lâu ngày bị giòn nhé! Sau 1 thời gian sẽ bị vỡ phần liên kết giữa bản lề với cánh và bản lề với thân tủ.
Giờ nhiều tiền thì cụ chơi tủ inox cánh kính thôi. Bọn tây lông nó hay dùng tủ ván plywood cũng tốt lắm, nó chắc chắn và ít bị ẩm hơn ván mdf thông thường

printer05

Xe điện
Em mới đi tham khảo mấy nơi để đóng tủ bếp.
Vì khu vực bếp có nguy cơ ẩm cao sau này, thấm từ cả 2 bên nhà hàng xóm qua vách tường, nên chắc em lựa chọn vật liệu là nhựa.
Có cửa tiệm dùng tấm nhựa Ecoplast đóng tủ bếp, nhưng không biết tấm loại này có chắc chắn không? Em xem vài bài có mấy cụ cũng quan ngại về bản lề hay lỏng lẻo nếu dùng nhựa Đài Loan.
Em vô tình thấy tiệm này có tấm nhựa Icasa cũng là nhựa rỗng , nhưng dày hơn nhiều, cầm khá nặng tay. Nhưng tiệm thì không nhận đóng loại này, đây chỉ là mẫu trưng bày.
Làm 1 bài mạn phép lên đây hỏi các cụ / mợ iu quý có ai từng làm tủ bếp bằng tấm nhựa này không thì cho em cái đóng góp nhé?
Em đóng tủ bếp sử dụng gỗ nhựa Picomat, dùng gần 10 năm và hiện tại vẫn đang dùng, chấp cả phun nước.
Nhược điểm mềm hơn mdf nhưng nếu cụ không đóng tủ bếp kiểu đánh rầm 1 cái thì còn lâu mới hỏng bản lề. Hồi em đóng là 5.5 triệu / mét dài cả trên và dưới. Do em làm cận tết nên không làm được cánh phủ acrylic, đang sử dụng giải pháp dán decal mầu, vài năm lại xé ra dán mầu mới :D

Chỉnh sửa cuối:

King Neptune

Xe buýt
Dạng nhựa lõi nhựa này nhược điểm gặp nóng lâu ngày bị giòn nhé! Sau 1 thời gian sẽ bị vỡ phần liên kết giữa bản lề với cánh và bản lề với thân tủ.
Giờ nhiều tiền thì cụ chơi tủ inox cánh kính thôi. Bọn tây lông nó hay dùng tủ ván plywood cũng tốt lắm, nó chắc chắn và ít bị ẩm hơn ván mdf thông thường
haiz, em mà nhiều tiền thật thì ko cần nghĩ ngợi rồi cụ.
kinh tế em ko đủ chơi inox hay nhôm kính xịn mười mấy trẹo 1 mét

King Neptune

Xe buýt
sao ko dùng nhôm hệ vậy cụ
chẳng lo cong vênh mối mọt
tủ cũ nhà em là nhôm loại alu , khung sắt, khá rẻ từ 10 năm rồi. Giờ đã tính bỏ vì lâu cũ rồi, tủ cũng móp méo .
Giờ làm tủ mới nên nâng cấp lên chút cụ. Nhôm kính loại xịn thì đắt quá, ko đủ ngân lượng

CB4OO

Xe hơi
haiz, em mà nhiều tiền thật thì ko cần nghĩ ngợi rồi cụ.
kinh tế em ko đủ chơi inox hay nhôm kính xịn mười mấy trẹo 1 mét
Thế cụ ngâm cứu xem dư nào, option này thì tối ưu về khả năng chịu nước và chi phí (mấy năm trước e ăn nằm ở xưởng nên khá rõ)
Tủ dưới: Hậu alu - Thùng tủ ván plywood - Cánh MFC melamine cốt xanh - Mặt tủ lấy đá đen
Tủ trên Hậu alu - Thùng + cánh MFC cốt nâu.

King Neptune

Xe buýt
Thế cụ ngâm cứu xem dư nào, option này thì tối ưu về khả năng chịu nước và chi phí (mấy năm trước e ăn nằm ở xưởng nên khá rõ)
Tủ dưới: Hậu alu - Thùng tủ ván plywood - Cánh MFC melamine cốt xanh - Mặt tủ lấy đá đen
Tủ trên Hậu alu - Thùng + cánh MFC cốt nâu.
cả mảng tường nhà em bị ẩm hết cụ ạ. Đợt năm ngoái còn vật lộn để trị mối. Cái tủ sách cũ nhà em bằng gỗ mối nó ăn bằng sạch, rỗng cả cuốn, bóp 1 cái còn mỗi 2 cái bìa. Nhiều sách quý mà tiếc đứt ruột
ván Plywood ,mdf vẫn là gỗ có chịu đc ko cụ ?

King Neptune

Xe buýt
Em đóng tủ bếp sử dụng gỗ nhựa Picomat, dùng gần 10 năm và hiện tại vẫn đang dùng, chấp cả phun nước.
Nhược điểm mềm hơn mdf nhưng nếu cụ không đóng tủ bếp kiểu đánh rầm 1 cái thì còn lâu mới hỏng bản lề. Hồi em đóng là 5.5 triệu / mét dài cả trên và dưới. Do em làm cận tết nên không làm được cánh phủ acrylic, đang sử dụng giải pháp dán decal mầu, vài năm lại xé ra dán mầu mới :D
Tủ bếp trên nhựa Picomat thì vẫn cứng cáp chắc chắn và chịu lực đựng được nhiều đồ nặng như sành sứ chén bát ko ạ ?

CB4OO

Xe hơi
cả mảng tường nhà em bị ẩm hết cụ ạ. Đợt năm ngoái còn vật lộn để trị mối. Cái tủ sách cũ nhà em bằng gỗ mối nó ăn bằng sạch, rỗng cả cuốn, bóp 1 cái còn mỗi 2 cái bìa. Nhiều sách quý mà tiếc đứt ruột
ván Plywood ,mdf vẫn là gỗ có chịu đc ko cụ ?
Thế cụ phải xử lý nguồn ngấm trước đã, k lại xôi hỏng bỏng không?
Cụ xác định đc nguồn ngấm không? Thường xuất phát từ sàn WC ở trong nhà hoặc ngoài nhà là khe tiếp giáp 2 bên. Xử lý được nguồn ngấm thì ngon lành, còn k thì xử lý chống thấm ngược nhưng tốn lắm và mức độ hiệu quả 60/40 thôi., cụ search gg thêm
K xử lý đc ngấm thì chỉ còn nước làm hệ tủ nhôm thôi giống ngày xưa thôi

King Neptune

Xe buýt
Thế cụ phải xử lý nguồn ngấm trước đã, k lại xôi hỏng bỏng không?
Cụ xác định đc nguồn ngấm không? Thường xuất phát từ sàn WC ở trong nhà hoặc ngoài nhà là khe tiếp giáp 2 bên. Xử lý được nguồn ngấm thì ngon lành, còn k thì xử lý chống thấm ngược nhưng tốn lắm và mức độ hiệu quả 60/40 thôi., cụ search gg thêm
K xử lý đc ngấm thì chỉ còn nước làm hệ tủ nhôm thôi giống ngày xưa thôi
Nhà cháu cũng mới sửa ạ. Thằng thầu nó ko đảm bảo nhiều năm đâu cụ. Cùng lắm 1-2n gì đó cũng ẩm lại , chưa biết mức độ có nặng như xưa ko. Dù có chống thấm ngược thì cũng tương đối thôi.
Góc bếp đóng tủ thì tường nhà mình tiếp giáp với 1 nhà hàng xóm thấm qua vì 2 lý do :
- Nước mưa chảy 2 kẽ , đã xử lý đóng tôn lá che
- Hộp gen bên đó hư, nghi là bể đường ống thải . Nhà đó cũ xuống cấp lắm, dù có qua xem và báo với chủ nhà hx, nhưng họ cũng ko quan tâm. Giờ chịu vậy chứ biết sao .
Tủ nhôm cũ đang dùng nếu có đóng mới thì màu ko đẹp,ít lựa chọn , lại mỏng, móp méo nhìn chán lắm. cùng lắm giữ lại được cái mặt đá.
Nên đang ngâm cứu đồ nhựa ạ

printer05

Xe điện
Tủ bếp trên nhựa Picomat thì vẫn cứng cáp chắc chắn và chịu lực đựng được nhiều đồ nặng như sành sứ chén bát ko ạ ?
Thoái mái cụ ơi, bát đĩa em để tủ trên chật cứng 2 ngăn không vấn đề gì. Nó mềm hơn mdf không có nghĩa là nó không chịu lực được.

demax

Xe tăng
Cụ dùng tấm Picomat như cụ trên nói là ok rồi. Nhẹ và chống ẩm, chống nước tuyệt đối, đừng dùng MDF nếu nhà ẩm.

tytum

Xe tăng
Nhà em tủ bếp inox cánh acrylic, em dùng 5 năm nay tủ vẫn như mới

blackhole1

Xe tăng
dùng tủ full inox giờ cũng rẻ mà bên TQ họ làm đẹp lắm

tytum

Xe tăng
nhà thấm ngấm ẩm thì cháu vote phương án này.
Các cụ đừng tiếc tiền, phương án cực hiệu quả
Nhà em không thấm ngấm, PA này cũng khá đắt đỏ. Khi làm mới nhà xong em đã dùng tủ bếp gỗ, nhưng được 3-5 năm thì có hiện tượng mối mọt, sang năm 7 em phá dỡ thay inox cánh nhựa acrylic, đến giờ là 5 năm thấy ok. Đợt đó mỗi md tính cả trên dưới cũng loanh quanh 10 củ

cn39c2001

Xe tăng
Em thấy tấm Picomat lót lưng khu vực chậu rửa, nó mỏng tèo. Nếu dùng đóng tủ thì cũng là lớp ngoài thôi, còn bên trong vẫn MDF đúng không cụ nhỉ?