[Thảo luận] Tâm lý hùa theo của 1 bộ phận người dân

Rolexchuan

Xe hơi
Em có lần đi trên đường Hàng Bông bị một xe dream tông vào mít, em dừng xe xuống thì chú ta định lách chuồn, em túm áo giữ lại chả thấy ai bênh hắn cả. Đâu phải lúc nào cũng như chuyện của chủ thớt :-?

xe than

Xe tăng
Phải như thế thì mới biết khi người dân bức oan nó thế nào.

CHIANTHI

Xe tăng
Chắc tâm lý xe to xe bé đây mà.
Em thấy cái tâm lý xe to xe bé của dân ta là nặng nề nhất trong việc phân xử va chạm giao thông , xe bé sai lè ra ( húc vào bên sườn hay phía sau khi xe to đã dừng hẳn ) mà cả một đám đông chả quen biết gì nhưng cứ một mực xe bé đúng , xxx nhiều khi cũng bị ảnh hưởng nên thường khuyên xe to " hỗ trợ " xe bé cho êm chuyện ( với những vụ va chạm nhỏ ) . Chả biết bao giờ mới thay đổi được suy nghĩ này .

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
em đặt tạm tiêu đề thế ạ. chuyện là thế này ạ. a hàng xóm nhà em là csgt, làm ở phòng trên tỉnh. hôm ấy được nghỉ lái xe cho vợ con đi chơi. đi đường làng thì cũng chỉ đi 30km/h thôi. tới ngã tư, mặc dù sát lề bên phải thì bị 1 xe máy trên có 2 cháu học sinh đầu trần từ ngõ bên trái phi phát vào mít xe làm bung cản sau. xe của 2 bé kia cũng vỡ yếm, người chả sao vì cũng chưa ngã. a hàng xóm nhà em xuống xe, cũng nhắc nhở nhẹ nhàng rồi định lên xe đi tiếp. chuyện đáng lẽ chả có gì nhưng lại xảy ra như sau ạ:
từ đâu bỗng 1 toán 7,8 người dân nhao tới, đòi giữ xe bạn em lại, bắt đền phải sửa xe và bồi dưỡng tinh thần cho 2 bé kia. họ kêu chứng kiến bạn em đi sai, sẽ làm chứng. rồi dọa gọi công an tới giải quyết. lúc đầu bạn em giải thích rõ và nói có cam hành trình ghi lại nhưng càng lúc càng đông người hùa vào. nói ai cấp bằng cho mày, mày sai rồi mày phải đền...... Lúc sau gọi đâu ra 1 thằng kêu là công an... Bạn em bảo tôi không làm việc với anh thì hắn rút điện thoại gọi công an huyện thật. 30p sau công an huyện tới nhận ra bạn em. kết thúc câu chuyện thế nào thì chắc các cụ cũng biết. à hóa ra anh công an mặc quần đùi kia là cán bộ trại giam nữa chứ. câu chuyện nhỏ nhưng phản ánh tâm lý bất chấp đúng sai của 1 bộ phận ... Buồn các cụ ạ
Ngày xưa đi công tác bằng xe cơ quan, em đi qua đường làng đè chết một con vịt, sau phải đền con vịt với giá "con vịt đầu đàn" 500k.

Vote cụ có cái avatar xinh quá :D

sontung227

Xe tải
cũng xuất phát từ hình ảnh xấu của xxx từ nhiều năm nay thôi cụ

tellme

Xe tăng
Cách đây 3 năm, mùng 4 tết, em lái xe đi chúc tết trên đường ngoại thành bị một thằng cha xay rượu đâm thẳng vào đầu xe.
Thằng cha đó lượn từ bên kia lề đường đâm thẳng vào đầu trái xe em, bay lên đập đầu vào nóc cabo làm lõm cả ca bô của em.
Em nhìn thấy từ xa nhưng k0 tránh dc vì bên phải có mấy xe máy và xe đạp nên đã phanh đứng hẳn lại.
Xe em vỡ tan phía bên trái trừ cái đèn (vẫn may)
Lập tức dân ở đâu đổ xô ra đông như kiến. Có người còn nói em đâm chết người rồi.

May là thằng cha đó đội mũ cả đầu, mũ xịn nhưng k0 kính nên chỉ bị dập mũi, vẫn lổm ngổm bò được vào lề đường.
Thằng cha đó sặc mùi rượu và biết mình say nên bảo em đi đi (chắc lúc đó chưa đau)
Thế mà mấy thằng xe ôm còn nhận người nhà và bắt đền, cuối cùng em vẫn mất 500k và 12 củ tiền sửa xe.

Toàn bộ quá trình, dân tình đổ xô nói em có lỗi kể cả khi em nói thằng cha đó say rượu và em đã đứng hẳn lại cho đến khi hắn công nhận mình say và đâm vào xe em.
Mà các cụ cũng thấy đó, bắn nhau ầm ầm mà họ còn xúm vào xem nữa là

mrlinhbg

Xe tải
từ đầu đến cuối a hàng xóm nhà em không nói m là xxx cũng không ai biết. đến khi xxx huyện tới, dân làm càng dữ dội. ông ấy mới nói cứ xử đúng luật, ai sai tới đâu chịu tới đó. không bàn tới chuyện ai đi đúng ai đi sai, riêng cái lỗi chưa đủ 18 tuổi điều khiển xe, xe chưa đăng ký, không mũ bảo hiểm thì 2 cháu kia cũng đủ phiền rồi

Vinh Thinh

Xe đạp
E không có ý kiến, nhiều ý kiến trái chiều.

podr everet

Xe buýt
Vấn đề ở chỗ, người dân ta rất hiếu kỳ, luật pháp thì không nghiêm, mặt khác hiểu biết về luật giao thông của đa số người dân còn hạn chế; Bây giờ các cháu mới được học sơ qua về luật GT chứ ngày xưa làm gì được học. Chính vì lẽ đó nên khi tai nạn xẩy ra, mọi người đều tranh luận đúng sai, xe to đền xe bé, xe bé đền người đi bộ, lẽ phải thuộc về người có tiền, có quyền, và cả hổ báo nữa; sự việc có thể đổi trắng thay đen như trở bàn tay, không bình đẳng trước pháp luật,.......
Chúng ta phải tìm hiểu nguyên nhân thì mới có thể khắc phục được.
Tuy khó và rất khó nhưng theo tôi, mọi người đều thượng tôn pháp luật, Thiên tử phạm tội phạt như thứ dân... thì sẽ giải quyết được mọi vấn đề.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Cứ xe to đền xe bé, luật VN là thế :77:

Mazda CX9

Xe điện
Xã hội Chí phèo hóa hết rồi

banhk0xe

Xe hơi
E sợ cái thói bầy đàn lắm các cụ ạ. Có lần về quê cũng chỉ vì thói bầy đàn mà E bị ném xuống ao, may mà ao nông khú khú khú
Sai kiêu ji ma bị ném xuống ao.bác kể vụ này cho anh em tí kinh nghiệm.