[Funland] Tâm điểm của khủng hoảng kinh tế

Trạng thái
Thớt đang đóng

badungc4

Xe tải
Cụ hơi bi quan, cháu thấy quý 3/2023 là đến đáy rồi, sau đó phục hồi dần dần, ngành may mặc, da giầy bắt đầu có đơn hàng trở lại. Tình trạng mặt bằng bỏ trống cho thuê không phản ánh kinh tế suy thoái mà thể hiện việc tập trung hóa ở các trung tâm thương mại lớn và việc online hóa các cửa hàng nhỏ lẻ.
Chuẩn cụ. Cháu thấy là thay đổi hành vi tiêu dùng sau covid thôi. Các chợ truyền thống các trung tâm thương mai vắng dần. Giờ mà học bên TQ. Cơ sở cơ sẵn chuyển các chợ thành các kho hàng. Setup thành các phòng livestream chuyên nghiệp thì cháu nghĩ lại ngon hơn ý

camry2025

Xe tải
sập hay sẽ sập thì hậu xét trong 1-2 năm nữa cụ, nhưng rõ ràng là bong bóng nên tiền lớn không vào, chỉ tiền lẻ của dân chúng thì không thể đủ giải cứu.

còn muốn để sập thì dễ k ấy mà, ông nhà nước có muốn làm hay không, nhưng e nhận định là ổng muốn xì từ từ chứ k muốn sập kiểu động đất vì kiểu ấy dễ gây hoảng loạn và đổ vỡ hệ thống tài chính.

chỉ cần đánh thuế là sập ngay, nhưng biện pháp này chưa cần dùng, mà dùng tạm biện pháp vỉa hè trước, gõ đầu bđs mặt phố trước, cho dân chúng thuê vỉa hè, mặt phố không kinh doanh đc, k còn sức hút thì tự động bán tháo nhà phố chứ còn j. Nhà phố trong bđs đc ví như là Bluechip, khi Bluechip mà giảm thì các phân khúc khác sẽ giảm theo. Đấy là chưa kể kiểu quản lý định danh bđs nữa, nói chung là ông nhà nước về cơ bản là muốn bđs giảm, chỉ là muốn từ từ
Cụ nhầm, không ai muốn sập mà cũng chả muốn xì, vì đơn giản không thằng nào muốn tự tay bóp ái mình hoặc bạn bè,thân hữu cả. Cái lí do sợ đổ vỡ tài chính, hoảng loạn vv etc toàn là tưởng . tượng. Chẳng qua éo bơm nổi nên phải thả thôi, mà yên tâm, chúng nó không chết đc đâu, kêu cứ kêu thôi.

Thành Thị 1

Xe điện
Thớt trước của em về suy thoái kinh tế
tiếc là thớt này bị đóng, do một số comment có động chạm nhạy cảm cơ thể đến anh hàng xóm TQ :D
khi ấy một số cụ vào bảo em bi quan thái quá, nhưng giờ nhìn lại, chắc hẳn 100% chúng ta đều đồng ý với nhau là kinh tế suy thoái, và không còn nghi ngờ gì nữa

nhưng sự việc chưa dừng ở đó, theo em là mới chỉ bắt đầu, màn dạo đầu của 1 cơn bão lớn, nguyên nhân thì có nhiều: hậu covid tiền in vô tội vạ,đa số nghèo đi, chiến tranh, xung đột, bong bóng tài sản, giá cả năng lượng, lương thực leo thang, bàn cờ chính trị giữa các nước lớn đấu đá để kìm hãm nhau...

khi khủng hoảng kinh tế ập đến thì những nước nghèo như VN sẽ phản ánh trước và biểu hiện trước, và các cụ thấy rồi: nhà máy xí nghiệp thì đóng cửa, layoff hàng loạt, thất nghiệp tràn lan, mặt bằng cho thuê nhan nhản khắp các con phố lớn bỏ trống không có người thuê, và sức cầu, tổng cầu giảm mạnh, doanh thu giảm mạnh, không có đơn hàng...nói chung là đói.. Các nước giàu như Mỹ, châu âu thì hiện giờ chưa phản ánh nhiều, và mới chỉ phản ánh một phần, nhưng sau một vài năm nữa thì sẽ phản ánh và các cụ sẽ thấy biểu hiện rõ ràng hơn

theo nhận định của em thì tâm điểm của khủng hoảng kinh tế sẽ rơi vào khoảng trong 2 năm tới, 2024 và 2025, và có thể sẽ tiếp tục kéo dài đến hết 2026

đưa ra những nhận định không phải là "ăn khoai lang nói chuyện quốc tế" mà là để đưa ra những quyết định cho bản thân mình. Cá nhân e thì hơn năm qua vẫn chủ động với trạng thái "phòng thủ". Em vẫn cứ tuân theo nguyên lý cơ bản của cuộc sống thôi, bão đến thì em gia cố nhà cửa, và sau khi chờ bão tan thì em mới làm gì thì làm. Khủng hoảng kinh tế cũng giống như khi mình chạy xe đến quãng đường gồ ghề nhiều ổ trâu ổ bò, thì khi đó phải giảm tốc, đi chậm lại và chịu khó quan sát, chứ đường đã xấu mà vẫn cứ nhấn ga chạy tít thì chỉ có sấp mặt :D
Đây đâu gọi là nhận định, đây là bốc quẻ đấy chứ???
Chứ nhận định người ta phải có dữ liệu để hỗ trợ, các yếu tố ko lượng hóa được thì cũng phải xem và đo cái tương quan của các dữ liệu khác trước và sau khi sự kiện xảy ra.
Chứ cứ nêu danh sách 1 đống sự kiện rồi bảo chết thì bốc quẻ chứ là gì???
PS, đã bốc quẻ thì có thể đúng có thể sai. Theo e cụ thớt nên làm nick mới rồi bốc quẻ Kinh Tế thăng hoa 2 năm tới, cái nào đúng thì mình dùng nick đó!

Thành Thị 1

Xe điện
cụ nói chán bỏ mie. cụ biết đối tượng nào mới được thuê vỉa hè không? chỉ có cửa hàng kinh doanh đóng tại đó mới được thuê mà thôi. suy luận vớ va vớ vẩn là cho thuê vìa hè để diệt đối tượng kinh doanh nhà mặt phố, thế mà cũng lên bi ba bi bô được
các cụ nhà mình bảo, ngọng là hay thích làm thơ lắm đấy!

aitymo

Xe điện
Đề nghị mấy Bác làm trong SBV vào cho một vài gach đầu dòng ạ...

Hung Phuc

Xe điện
Cụ hơi bi quan, cháu thấy quý 3/2023 là đến đáy rồi, sau đó phục hồi dần dần, ngành may mặc, da giầy bắt đầu có đơn hàng trở lại. Tình trạng mặt bằng bỏ trống cho thuê không phản ánh kinh tế suy thoái mà thể hiện việc tập trung hóa ở các trung tâm thương mại lớn và việc online hóa các cửa hàng nhỏ lẻ.
Đơn hàng không riêng gì may mặc, da giầy, đến thời điểm đặt hàng sx cho mùa vụ thì ngành nào cũng có đơn, nhưng vấn đề chính là số lượng đơn hàng cho 2024 vẫn rất ít, như vậy nhà máy sẽ sớm hết việc, và không đủ chi phí

Getz 120176

Xe tải
nghe các cụ thảo luận kinh tế vĩ mô mà nhà cháu đau hết cả đầu, mong bất động sản giảm để cháu đủ tiền mua

giangthu1998

Xe buýt
Em cũng mới nhận cọc 1 căn liền kề ở Sơn Tây. Trước giao mãi ko có khách chốt. Giờ mấy mối hỏi. Giá bán coi như thu hồi vốn do mua đúng đỉnh Tháng 3 năm 2022. Lỗ tiền lãi tk so với gửi bank. Chẳng biết là khôn hay dại nữa. Thị trường khó đoán. Giờ thu tiền về lại loay hoay chưa biết vứt vào đâu cho hợp lý.
Cũng an ủi là hồi đầu năm chốt 1 căn lk mua từ năm 2021 thì có lãi ổn. Gửi bank 9%. Còn giờ mà gửi thì 5%.
Từ thực tiễn bản thân thì em thấy có thể thị trường bđs đã có giao dịch ấm hơn do có lượng tiền rút bank ra mua bđs rồi người bán được thì lại loay hoay tìm mua bđs khác chứ ít khả năng gửi lại vào Bank. Sẽ tạo xu hướng ấm dần đối với các bđs là đất nền sổ đỏ có nhu cầu sử dụng thật.

phuctapboiphan

Xe tải
Nước nào cũng thấy bảo giảm lạm phát,cùng nhau thúc đẩy phát triển nền kinh tế mà đơn hàng chẳng thấy ,chẳng ai dám tiêu ,đi chợ thì cứ như bị làm rơi tiền ,chán lắm. Chung qui là còn chiến tranh Cà-Nga thì các nước còn lo tiền viện trợ phát triển quân sự thì phát triển kinh tế như nào,mong cho hết đánh nhau,nay anh Nhật lại động đất nữa...

toyota219

Xe điện
Tuần trước thấy cổ NKE giảm ~10%. Sắp tới coi báo cáo Q4 của AAPL là cũng đoán đc phần nào thôi. Cái đống nợ thì mong 2025-2026 ổn2 lại. 🤣🤣🤣🤣
Nói chung e Cu ít kiếng, đội cầm xèng đang cừi phơ phớ. Như con Cáo zà Mẽo cũng cầm 1 đống cash bên bon. 6 tháng vừa qua thì ls 3, 6, 1 năm, 2 năm cũng cao chót vót.😂😂😂😂
Như Mẽo đợt 2008 k có 1 đống QE thì làm sao mà phục hồi. Rồi QE mờ k ai hấp thụ ( đợt đó là Anh2) thì lại bị lfat😭😭😭😭

Minhmsn

Xe đạp
cụ cứ bình tĩnh mà tranh luận
về thông tư và dự thảo thì là thế, tức là thu thuế chính những người có mặt bằng (trước sử dụng vỉa vỉa hè miễn phí), tức là buộc những người này phải đóng thuế trên m2 cho thuế vỉa hè để đc sử dụng vỉa hè. Đặc biệt vỉa hè trông giữ xe có thể lên đến mức thu 350k/m2/tháng. Tuy nhiên mức thu này vẫn còn là rẻ, vì chỉ phải trả mấy triệu đồng hoặc hơn chục triệu đồng là có đc vỉa hè lòng đường ở vị trí đắc địa

tuy nhiên đây mới là dự thảo, và còn tính đến trường hợp đấu giá, và khả năng là sẽ có đấu giá thì ông nhà nước mới tận thu đc và mới thu đc cao, như vậy sẽ có nhiều trường hợp không phải chỉ cửa hàng kinh doanh tại đó mới đc thuê, mà nhiều người khác đến để thuê kinh doanh trên vỉa hè, miễn là ông nào đấu giá cao, nhà nước thu đc nhiều tiền.

như vậy ông nhà nước 1 công đôi việc: vừa tận thu và thu đc cao, mà lại vừa xì hơi đc bong bóng bđs, thì tại sao lại ko làm? quá hợp lý với logic dập bong bóng là dập từ ngọn
Thế là theo cụ là tuy dự thảo như thế nhưng các chóp bu vẫn có thể sửa dự thảo theo phỏng đoán của cụ để diệt nhà mặt phố ah. nếu vậy thì trí tưởng tượng của cụ bay cao quá rồi, nước đi này của cụ như Khổng Minh ấy

Chỉnh sửa cuối:

thongnv

Xe điện
sập hay sẽ sập thì hậu xét trong 1-2 năm nữa cụ, nhưng rõ ràng là bong bóng nên tiền lớn không vào, chỉ tiền lẻ của dân chúng thì không thể đủ giải cứu.

còn muốn để sập thì dễ k ấy mà, ông nhà nước có muốn làm hay không, nhưng e nhận định là ổng muốn xì từ từ chứ k muốn sập kiểu động đất vì kiểu ấy dễ gây hoảng loạn và đổ vỡ hệ thống tài chính.

chỉ cần đánh thuế là sập ngay, nhưng biện pháp này chưa cần dùng, mà dùng tạm biện pháp vỉa hè trước, gõ đầu bđs mặt phố trước, cho dân chúng thuê vỉa hè, mặt phố không kinh doanh đc, k còn sức hút thì tự động bán tháo nhà phố chứ còn j. Nhà phố trong bđs đc ví như là Bluechip, khi Bluechip mà giảm thì các phân khúc khác sẽ giảm theo. Đấy là chưa kể kiểu quản lý định danh bđs nữa, nói chung là ông nhà nước về cơ bản là muốn bđs giảm, chỉ là muốn từ từ
bài của tay to bđs như V thôi
đập nhà phố để lái tiền dân sang mua mấy đại khu đô thị, gớm :)
lùa nốt ấy mà

Minhmsn

Xe đạp
cái não của cụ nó ngắn nó chỉ nghĩ đc có vậy thôi, em đã thông cho cụ như vậy mà cụ vẫn còn cãi đc thì chịu cụ rồi.

tỷ lệ sinh VN hiện đang giảm ở mức báo động, mà không có chính sách điều chỉnh (cụ thể là hạ giá nhà đất), thì cái này chính là mối an nguy lớn nhất của chế độ.

đấy rồi cụ xem, bong bóng bđs ở VN nó có xì hay không nhé

cụ có biết chính phủ và quốc hội đang tranh cãi về luật đất đai và điểm mấu chốt là chỗ nào không. em chắc cụ k thể biết, nói chung là tầm của cụ như con ếch ngồi đáy giếng thì làm sao mà biết đc
Ở đây ta chỉ bàn dữ kiện cụ đưa ra là "cho thuê vỉa hè để diệt kinh doanh nhà mặt phố" và tôi cũng đang phản hồi lại cụ về vấn đề này. Cụ ngồi tưởng tượng việc sửa thông tư rồi sau đó đi chửi người khác vì không đi theo mạch tưởng tượng đó thì quả là độ ngâu của cụ nó kinh quá

Thớt trước của em về suy thoái kinh tế
tiếc là thớt này bị đóng, do một số comment có động chạm nhạy cảm cơ thể đến anh hàng xóm TQ :D
khi ấy một số cụ vào bảo em bi quan thái quá, nhưng giờ nhìn lại, chắc hẳn 100% chúng ta đều đồng ý với nhau là kinh tế suy thoái, và không còn nghi ngờ gì nữa

nhưng sự việc chưa dừng ở đó, theo em là mới chỉ bắt đầu, màn dạo đầu của 1 cơn bão lớn, nguyên nhân thì có nhiều: hậu covid tiền in vô tội vạ,đa số nghèo đi, chiến tranh, xung đột, bong bóng tài sản, giá cả năng lượng, lương thực leo thang, bàn cờ chính trị giữa các nước lớn đấu đá để kìm hãm nhau...

khi khủng hoảng kinh tế ập đến thì những nước nghèo như VN sẽ phản ánh trước và biểu hiện trước, và các cụ thấy rồi: nhà máy xí nghiệp thì đóng cửa, layoff hàng loạt, thất nghiệp tràn lan, mặt bằng cho thuê nhan nhản khắp các con phố lớn bỏ trống không có người thuê, và sức cầu, tổng cầu giảm mạnh, doanh thu giảm mạnh, không có đơn hàng...nói chung là đói.. Các nước giàu như Mỹ, châu âu thì hiện giờ chưa phản ánh nhiều, và mới chỉ phản ánh một phần, nhưng sau một vài năm nữa thì sẽ phản ánh và các cụ sẽ thấy biểu hiện rõ ràng hơn

theo nhận định của em thì tâm điểm của khủng hoảng kinh tế sẽ rơi vào khoảng trong 2 năm tới, 2024 và 2025, và có thể sẽ tiếp tục kéo dài đến hết 2026

đưa ra những nhận định không phải là "ăn khoai lang nói chuyện quốc tế" mà là để đưa ra những quyết định cho bản thân mình. Cá nhân e thì hơn năm qua vẫn chủ động với trạng thái "phòng thủ". Em vẫn cứ tuân theo nguyên lý cơ bản của cuộc sống thôi, bão đến thì em gia cố nhà cửa, và sau khi chờ bão tan thì em mới làm gì thì làm. Khủng hoảng kinh tế cũng giống như khi mình chạy xe đến quãng đường gồ ghề nhiều ổ trâu ổ bò, thì khi đó phải giảm tốc, đi chậm lại và chịu khó quan sát, chứ đường đã xấu mà vẫn cứ nhấn ga chạy tít thì chỉ có sấp mặt :D
Lần trước thớt bị đóng là do cụ
Liên tục đăng bài có nội dung nhạy cảm về chính trị, văn hoá, xã hội - Nhiều lần bị thẻ phạt nhưng vẫn cố tình
(Hết hạn 10/6/23)
Lần này thớt có bị đóng hay xoá cũng không do người khác
Cụ tự trách mình thôi!

Trạng thái
Thớt đang đóng