>>> Taipei một chuyến đi.

Vova

Xe container
Em tiếp tục. Đi vào trong geopark, nhiều lúc có thể tưởng tượng là đang ở trên Mars hay chui vào lòng đất như trong phim "Journey to the center of the Earth"

Ở cái tờ chỉ dẫn em đọc, cũng như nghe giới thiệu, thì toàn thấy những hòn đá được đặt tên khá mỹ miều như "mái tóc của Geisha", hay "Chiếc hài tiên - Fairy Shoe" ..., nhưng thực ra em thấy cả vườn đá trông giống như cả một bãi nấm hơn

Còn dưới đây là Queen's Head, tảng đá nổi tiếng nhất trong cả công viên. Em chụp khá vội vì mọi người rồng rắn xếp hành để đợi chụp ảnh. Thấy bạn Đài loan đi cùng bảo là khoảng 10 năm trước cổ của nữ hoàng to hơn bây giờ nhiều, thế cho nên các bạn ý lo lắng là sau 1 khoảng thời gian nữa Queen's head sẽ mất tích do xâm thực.

Vova

Xe container
Em post thêm một ít ảnh chụp ở Yeliou:

Em ru gì, lời ru cho đá núi, đá núi tật nguyền vết sẹo thời gian

Vova

Xe container
Đợt vừa rồi em cũng có qua phố cổ Jiu-fen, một nơi rất chi là lãng mạn cho các đôi đi du lịch (theo ý kiến chủ quan của em
). Ở phố cổ Jiu-fen đã phần các cửa hàng chỉ bán đồ ăn truyền thống và các đồ lưu niệm. Hôm em qua đấy, trời mưa và lạnh, tuy nhiên được đi dạo trong một con phố nhỏ, ấm cúng, nên cảm giác rất dễ chịu:

Gam màu chủ yếu trong phố là màu đỏ, vàng & nâu ấm áp:

Vova

Xe container
Duy chỉ có các cửa hàng thư pháp thì hình như luôn có màu trắng:

Lúc đi qua mấy cửa hàng thư pháp, em cũng có ý định ghé vào xin chữ, sau nghĩ đi nghĩ lại chẳng biết mình muốn được gì, thế nên lại thôi

Em cũng phải thú thực là chưa kịp tìm hiểu nhiều về văn hóa ở đây, cụ nào có thể giảng giải hộ là thông thường người Đài hay xin gì ở mấy cửa hàng này hộ em mới? Còn em, đôi lúc nhìn những cây bút lông trong cửa hàng em lại nghĩ đến anh trai Trương Thúy Sơn - lôi một quả bút to đùng ra bờ biển đấu nhau với Kim mao sư vương Tạ Tốn

Vova

Xe container
Các cửa hàng bán đồ ăn truyền thống khá nhiều, các bạn bán hàng cũng rất nhiệt tình mời nếm. Em thử cả đồ hải sản như cá:

& mực:

& cả bánh

Vova

Xe container
Thu hoạch của em là một hai món đồ lưu niệm nho nhỏ:

Nghe được mấy câu chuyện về các tập tục thờ cúng ở làng chài:

và ... một hai cái ảnh vui vui:

QuanCong

Xe tải
Website
www.facebook.com
Góp vui với bác mấy ảnh ở chùa Long Shan, nghe nói rất thiêng nhưng mà mỗi người chỉ được cầu 1 điều thôi (k)
Ah, Bác ăn đậu phụ thối ở TW chưa, cực kỳ phổ biến nhưng mùi của nó thì thôi rồi :redface:

ech_op_49

Xe máy
Ảnh đẹp quá.
30/04 năm nay em cũng đi Taiwan ( đặt vé giá rẻ của Airasia từ năm ngoái). Bác nào biết chỗ nào làm dịch vụ VISA Đài Loan bảo em với. Em chưa lo được vụ VISA.

troc

Xe tăng
Bọn em lên nhận cái phòng bé tí thế này, nhưng tương đối hiện đại, music tự động, bệ toilet có hệ thống rửa bằng nước nóng với các chế độ cho nam và nữ, lần đầu tiên em đc sử dụng hay phết. :):D
cụ không post luôn cái toilet lên cho ae xem luôn :^)

Vova

Xe container
@QuanCong: Em chưa ăn cụ ạ, ăn trầu cũng chưa luôn :) Mấy hôm ở Taipei mưa suốt, với lại việc cũng nhiều, chẳng đi được đâu mấy.

Vova

Xe container
Định làm mấy việc mà không tập trung được, post nốt mấy cái ảnh ở Houtong station & coal mine. Mấy chục năm trước, ở đây vẫn là mỏ khai thác than, giờ thì chỉ còn hầm lò bị đóng cửa và 1 cái hầm nông choèn để simulate lại cảnh khai thác than dạo xưa. Điểm đặc biệt được giới thiệu là đây là địa điểm favourite cho các đôi lên chụp ảnh cưới. Tuy nhiên đợt em đi mưa quá nên chẳng thấy đôi nào cả, chỉ có mấy chú hì hục làm việc như thế này:

Ở dọc đường vào có treo rất nhiều thẻ tre, em cũng không rõ là trên thẻ ghi các điều ước (wish) hay là những lời thề (oath), như ở VN mình chắc mọi người sẽ nói là chỗ này thiêng lắm.

In English, please ...

Cuối cùng là phôi để làm thẻ tre đây ạ:

Trên núi còn nhiều đường trekking, đi vào một đoạn có cả Zhongpu Bridge hay còn gọi là Lover Bridge, rồi suối, thác ..., có điều em lười và đói nên chui ngay vào cửa hiệu ăn trưa, chẳng ảnh ọt gì.

hoatra

Xe điện
@QuanCong: Em chưa ăn cụ ạ, ăn trầu cũng chưa luôn :) Mấy hôm ở Taipei mưa suốt, với lại việc cũng nhiều, chẳng đi được đâu mấy.
Sao cụ không thử món trầu??? vừa cay vừa nóng