>>> Taipei một chuyến đi.

now_what

Xe điện
Đầu tháng 11 em có một chuyến công tác ngắn ngày tại Taipei. Có một chút cảm nhận và suy nghĩ về đất nước, con người ở đó. Em pọt lên cùng các cụ chia sẻ.

Rời Hà Nội trưa một ngày giữa đông se lạnh. Sau 2 tiếng đồng hồ em có mặt tại sân bay Đài Bắc. Sân bay rộng nhưng cũ kỹ. Đón 2 thằng bọn em là một anh tài xế ko biết tiếng Anh với chiếc Camry 2.0 màu đen do đối tác thuê của công ty dịch vụ.
Sau chừng 1 tiếng rưỡi em về đến KS mà đối tác đã thuê sẵn. Ra khỏi xe, em bắn một phát tại ngã tư đèn đỏ, xe cộ đẹp, sạch và chạy với tốc độ tương đối lớn cỡ 60 đôi khi là 80km/h trong thành phố.

Bọn em lên nhận cái phòng bé tí thế này, nhưng tương đối hiện đại, music tự động, bệ toilet có hệ thống rửa bằng nước nóng với các chế độ cho nam và nữ, lần đầu tiên em đc sử dụng hay phết. :):D

Chỉnh sửa cuối:

nhq73

Xe tải
Tiếp đi bác. (b)(b) bác để lấy khí thế

now_what

Xe điện
Cửa sổ phòng em được nguy trang bằng một tấm ảnh rèm rất to, do tò mò em mới phát hiện ra cái cửa sổ, nó view ra một góc thế này:

Tối hôm đó do đói quá nên em với cậu đồng nghiệp đi chén mà quên không mang máy ảnh, bọn em chén ở một nhà hàng chỉ bán những món xào. Mỗi thằng làm 2 lon bia Đài Bắc mà các bàn khác họ nhìn ghê quá. Hóa ra bên đó họ cũng ít nhậu. :D:D

Chỉnh sửa cuối:

now_what

Xe điện
Sáng sớm hôm sau đối tác đón đến văn phòng của họ để bọn em làm việc. Tranh thủ nghỉ giả lao em xuống phố bắn một phát, em cứ phọt đại lên để các cụ lãm nhé:

Tầng hầm của tòa nhà cũ kỹ mà đối tác của bọn em thuê làm văn phòng có hệ thống đỗ xe cũng hơi lạc hậu thế này, nhưng em chưa thấy ở VN bao giờ.:21::21:

Thôi, em nghỉ tí đã, tối em lại hầu các cụ. Chuẩn bị đến giờ cơm rồi, giá mà có ai mời em vài ly thì đúng là quá khoái.(b)(b)(b)(b)

Chỉnh sửa cuối:

drhung

Xe buýt
đã (b) cho cụ rồi đấy, cụ tiếp đi, em chờ.

Optia

Xe tải

Bác ơi thế nhỡ đồng chí ở trên muốn ra trước đồng chí ở dưới thì làm dư lào?(b) Đã vote bác

Vova

Xe container
Nhìn đi nhìn lại vẫn thấy chú xe ở dưới phải ra thì xe ở trên mới lấy được. Đây vẫn chưa được gọi là gara tự động các cụ nhỉ?

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Nếu là lần đầu đến Taipei thì buổi tối ra "chợ đêm" xem đồ (mua thì phải check kỹ vì rất nhiều hàng fake), ăn uống.. cũng rất thú vị :21:

Cũng có khu bán hàng hitech (phố Khai phong) giống như ở Sin.

Bác Now_what làm về lĩnh vực gì thế ?

Chỉnh sửa cuối:

cascader

Xe tải
!!!!!!!!!!

Nhìn đi nhìn lại vẫn thấy chú xe ở dưới phải ra thì xe ở trên mới lấy được. Đây vẫn chưa được gọi là gara tự động các cụ nhỉ?
Phía dưới là hầm đó các cụ !
Dưới ra thì nâng lên trên ra thì hạ xuống , nhìn kỹ cái cầu lên của trên dài hơn dưới mà . Chỉ tầng hầm mới lắp được cái này .

now_what

Xe điện
Bác ơi thế nhỡ đồng chí ở trên muốn ra trước đồng chí ở dưới thì làm dư lào?(b) Đã vote bác
Em cũng đứng nghiên cứu một lúc mà chẳng biết dưới chưa ra thì trên phải làm thế nào?:102::102::102:

Nếu là lần đầu đến Taipei thì buổi tối ra "chợ đêm" xem đồ (mua thì phải check kỹ vì rất nhiều hàng fake), ăn uống.. cũng rất thú vị :21:

Cũng có khu bán hàng hitech (phố Khai phong) giống như ở Sin.

Bác Now_what làm về lĩnh vực gì thế ?
Em cũng ở ngay chợ đêm, tối thường là ra phố đối diện có các nhà hàng chuyên các món lẩu, xào... chén xong thì vào chợ ngó nghiêng. Chỉ có cafe bên đó chán kinh.
Sin thì có vẻ hiện đại hơn vì có thể do đc xây dựng sau. Nhưng bọn Đài nó bảo: Sin là bọn low intelligent vì chẳng sản xuất đc gì, chỉ Import-export thôi. (hóa ra mình còn low của low:'(:'(:'()
Chỉ có điều cả 2 hòn đảo Đài và Sin đều có cơ sở hạ tầng đẹp, sạch, Vịt mình chắc phải 100 năm nữa ko biết có bằng chúng nó ko. Hỡi con rồng Châu Á:21::21::21:.
Em làm ở lĩnh vực trình chiếu cụ ợ.

Chỉnh sửa cuối:

LĩnhNam

Xe tải
Ảnh đẹp cụ ạ (l) Post tiếp ảnh ẩm thực đi cụ ơi (b)

chuotlang

Xe lừa
theo em biết là cái hệ thống gara này xe 5.0m dài là ko vào đc.
Vào thì đc nhưng dài quá ko nâng lên tầng đc ạ.
Chiều rộng cũng mệt phết, Hummer là khóc :'(

now_what

Xe điện
(b) (b) Về hôm nào thế em

Nhà cửa bên này nó ốp gốm hết như Tàu lục địa nhỉ
Em về hôm 15/11 anh ạ. Đúng là nhà cửa bên đó nó ốp gốm nhiều. Chỉ một số ít ốp đá hoặc sơn là nhà mới xây.

Em xin phọt thêm cái ảnh tầng hầm, không biết đèn flash kiểu gì mà mấy cái xe trông cứ như đang lở lửng:

Đây là KS em ở:

Chiều hôm sau, sau khi làm việc xong, đối tác dẫn em và đồng nghiệp em đi chơi, nơi đầu tiền là Taipei 101 (gọi là Tai pây oăn âu oăn:21::21::21:)

Vào thang máy em thấy nó báo tốc độ: 10m/s tức khoảng 36km/h, tốc độ này cũng thấy ù tài đấy nhẩy. Trên trần của thang máy là một hệ thống đèn LED cho ta cảm giác như đang xem bầu trời đêm, có sao băng và các chòm sao. Em cứ tưởng đang ngồi trong xe RollRoy (Chưa ngồi đâu ạ, tưởng tượng vây thôi:21::21::21:):

Bên trong em nghĩ cũng như VinCom thôi, chỉ có điều nó to hơn một tí.

Lên đến đỉnh thì thành phố Đài Bắc về đêm thế này:

Chỉnh sửa cuối:

LĩnhNam

Xe tải
Em về hôm 15/11 anh ạ. Đúng là nhà cửa bên đó nó ốp gốm nhiều. Chỉ một số ít ốp đá hoặc sơn là nhà mới xây.

Còn ảnh phố xá và ẩm thực không cụ, post tiếp lên cho em thưởng lãm với ạ (l)

Cụ Nam cho em gửi lời hỏi thăm cụ Khôi và cụ Minh nhé (c) (b)

benq

Xe điện
Tiếp đi cụ ơi, đang hóng ảnh của cụ...(b)

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Nhà bên bên đó xây cũng lâu rồi nên có mấy kiểu: ốp đá, ốp gốm... khói xe nhiều thành ra nó ám vào dek cọ rửa được. Nhiều nhà nhìn rất bẩn... nhất là mấy cái ốp gạch đỏ :77::77:

Bác nói với mấy thằng TW đó như thế này nhé " chúng mày chỉ khéo tay tích hợp hệ thống thôi !!! Công nghệ vẫn phải mua của Nhật và Mỹ". Một hãng tên tuổi nhất nhì về máy tính ở TW có khẩu hiệu này " Công nghệ Nhật, Trình độ Đài loan, Nhân công Trung quốc " :21:

Tao dek SX gì nhưng trả tiền để mua hàng...mày có bán không ? Nhanh! Để tao mua của thằng khác :21::21:

Căm nhất là nó có cái kênh truyền hình " Môi giới hôn nhân" trưng bày mấy em VN như là đồ sell-off (Chỉ cần 10-12K USD để lấy được vợ Việt !!!!)

LĩnhNam

Xe tải
Lên đến đỉnh thì thành phố Đài Bắc về đêm thế này:

Úi trời, em cứ tưởng như mô hình như trong mấy cái Games Chiến thuật mà em hay chơi :102:
Nhìn hoành tráng quá, cứ như các mô hình bao diêm xếp đặt lên nhau ấy nhỉ :)