[Thảo luận] Tài xế kiện CSGT, các cụ thấy ai đúng ạ?

Thuy_CK

Xe điện
Buồn cho kết cục. Tài xế đã bị xử thua và luật đã tiếp tục bị bóp méo để làm khó dân.
Tài xê bị xử thua là đúng Luật cụ ạ !
Vấn đề ở đây là Luật không công bằng :T

Hungtantien

Xe buýt
Đây là mục 38.3 trong chương 6 của Quy chuẩn 41,
Nhưng phần Phụ lục D "Ý NGHĨA - SỬ DỤNG BIỂN HIỆU LỆNH":
- D.17. Biển số R.420 "Bắt đầu khu đông dân cư" - tại điểm c nêu: "c) Đoạn đường qua khu vực đông dân cư được xác định bắt đầu bằng biển số R.420 “Bắt đầu khu đông dân cư” và kết thúc bằng biển số R.421 “Hết khu đông dân cư”.
- D.18. Biển số R.421 "Hết khu đông dân cư":
Để báo hiệu hết đoạn đường qua phạm vi khu đông dân cư, phải đặt biển số
R.421 "Hết khu đông dân cư". Biển có tác dụng báo cho người tham gia giao thông biết phạm vi phải tuân theo những quy định đi đường được áp dụng ở khu đông dân cư đã hết hiệu lực.

tranminhhoa

Xe tăng
theo qui định là phải đặt cả ở A, B, C cụ ạ.
Vậy trong trường hợp vụ này đúng như vậy đấy, và cụ kia đi từ B ra không có biển gì hết, cụ không tìm hiểu gì hết lên kêu người khác không biết luật với auto chửi, em thấy cụ auto chụp mũ mới chuẩn đấy.

Dan du an

Xe ba gác
Ngày xưa Kỳ Anh Hà Tĩnh làm một số cụ ôm hận vì khu vực đông dân cư trong phạm vi biển quá dài luôn, cứ bò tằng tằng ngắm phố phường vui ra phết.

hbu082

Xe container
Vậy trong trường hợp vụ này đúng như vậy đấy, và cụ kia đi từ B ra không có biển gì hết, cụ không tìm hiểu gì hết lên kêu người khác không biết luật với auto chửi, em thấy cụ auto chụp mũ mới chuẩn đấy.
ô cụ hay nhỉ?
cụ chủ đưa tin một bài báo, thì em chỉ lấy thông tin ở đó ra thôi. làm gì còn nguồn nào mà tìm hiểu.
nếu các cụ phản biện ngay từ đầu là cụ chủ đưa đc ra những dẫn chứng như này, thì ai nói làm gì, trong bài báo viết cụ chủ yêu cầu qua các ngã 3 ngã 4 phải cắm biển r420, và đó là điều bất hợp lý, nên em bảo không hiểu chứ còn gì nữa.

tranminhhoa

Xe tăng
ô cụ hay nhỉ?
cụ chủ đưa tin một bài báo, thì em chỉ lấy thông tin ở đó ra thôi. làm gì còn nguồn nào mà tìm hiểu.
nếu các cụ phản biện ngay từ đầu là cụ chủ đưa đc ra những dẫn chứng như này, thì ai nói làm gì, trong bài báo viết cụ chủ yêu cầu qua các ngã 3 ngã 4 phải cắm biển r420, và đó là điều bất hợp lý, nên em bảo không hiểu chứ còn gì nữa.
Vụ này có từ lâu rồi và họ comment vào đây là trên tinh thần họ biết rồi, chỉ có cụ chưa biết lại bắt người ta trình bày đầy đủ cái gì ra cho cụ nữa, cụ mới là người cần tìm hiểu rồi hãng phát biểu chứ không phải người khác.

hbu082

Xe container
Vụ này có từ lâu rồi và họ comment vào đây là trên tinh thần họ biết rồi, chỉ có cụ chưa biết lại bắt người ta trình bày đầy đủ cái gì ra cho cụ nữa, cụ mới là người cần tìm hiểu rồi hãng phát biểu chứ không phải người khác.
cụ biết không có nghĩa bắt người khác phải biết về thông tin những vụ như này
trên tinh thần trao đổi nếu cụ biết thì cụ nên nêu dẫn chứng rõ ràng để phản biện rằng báo đưa thông tin sai
còn trong 1 topic chỉ có 1 bài báo thì hiển nhiên em lấy thông tin ở đó thôi, còn cụ cảm thấy khó chịu thì em xin dừng.

Trutien

Xe điện
Số 2 Ngách 23 ,Ngõ 157 Pháo Đài Láng / Hà Nội
Website
onetechpro.vn
Kiện được cũng khó, nếu bác ấy kiện được thì vụ đó sẽ xử ngầm.

slaz8

Xe ba gác
Em vừa đọc được tin này, thấy khá hay, ở nước ngoài chuyện người dân kiện cảnh sát là bình thường, nhưng ở VN mà kiện được chắc hơi hiếm, chưa biết đúng sai như nào nhưng em ủng hộ tinh thần bác lái xe là rất máu lửa :D

https://vnexpress.net/tin-tuc/phap-luat/tai-xe-kien-canh-sat-giao-thong-vi-bi-phat-loi-di-qua-toc-do-3686751.html
Như vậy là BOT đặt sai à cccm ? khó hỉu quá

Ndchung

Xe buýt
Trường Hợp này phải lôi Anh Giao thông cắm biển Ra xử lý. Lái xe từ Hòa Bình về. Đến ngã 3 Bãi Lạng : Đi thẳng về thị trấn Lương Sơn - Rẽ phải về Kim Bôi. Qua ngã 3 Không có Biển Đô thị nhắc lại .
Hôm trước E đi từ Kim Bôi về cũng tý dính .

Pigwalk

Xe container
Em cóp từ face ra cho cccm dễ theo dõi:

KẾT THÚC PHIÊN SƠ THẨM, CSGT HÒA BÌNH LỘ Ý ĐỒ VÀ THUA NHƯ THẾ NÀO!
Vừa nghe vụ mấy ông HQ Nội bài bị tố vòi tiền thông quan trong khi mình cũng bị vòi cách đấy 2 ngày khi đi ctac về nhưng bị dập cho gãy lý. Lại nghe điệp khúc ngây dại của đoàn Luật sư Hòa bình cùng với các cán bộ CSGT Hòa bình khi đối diện với sự thật thiển cận và có phần tỏ ra mu muội mà phản kháng yếu ớt.
Cuối cùng cũng chỉ là phản ứng tự vệ bản năng theo thế Không Được Thua mà các con tốt đã bị mặc vào cái số phận.

Nhìn ở mọi góc độ trong phiên tòa, HÒA BÌNH ĐÃ THUA.

Thứ nhất, QC41/2016 ban hành theo Thông tư 06/2016, là quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia về báo hiệu đường bộ Việt Nam, có nghĩa là tác động phạm vi toàn bộ lãnh thổ Việt nam về báo hiệu đường bộ.
Để ra được #Qc41, phải thông qua liên bộ. Bộ GTVT lập, nhưng thẩm định và ban hành là BKHCN. Muốn sửa đổi, thay thế, bãi bỏ..bắt buộc phải thông qua BKHCN, #Qc41 dựa trên Luật 06/2006/QH11 (TIÊU CHUẨN VÀ QUY CHUẨN KỸ THUẬT).
=>Tại sao Hòa bình nói #Qc41 không áp dụng đối với Hòa Bình.
Vậy Hòa Bình là một quốc gia độc lập?

Thứ hai, hệ thống cơ sở hạ tầng về biển báo, đường bộ.. quy định trong quy chuẩn Quốc gia để áp dụng làm tiêu chuẩn đo lường.
=> Đại diện Hòa bình nói "Hòa bình nghèo ko có kinh phí cắm biển". Vậy tại sao lấy cái không có để áp chế làm chế tài?

Thứ ba, ông luật sư già Trần Dũng Tiến dùng công văn 8484 để phản biện lại anh lái xe nhưng không biết rằng 8484 ra ngày 31/7 trong khi anh lái xe được cho là vi phạm trước đó 3 tháng? 8484 vô hiệu.
Ngay cả khi 8484 có trước thời điểm sự việc thì 8484 cũng không đủ giá trị pháp lý để bác bỏ #qc41. Muốn làm điều này phải thông qua thông tư của BKHCN chứ không phải Công văn của Bộ GTVT. Đấy là Luật quy định.
=> Hòa bình yếu đuối.

Thứ tư, Hòa bình nói "Việc cắm biển là do sở GTVT, CSGT không có trách nhiệm đối với những biển báo này"?
=> CSGT Hòa bình thuộc Bộ nào? Bộ Công An, tuần tra kiểm soát, xử lý..trong lĩnh vực giao thông tuân theo luật CAND, Thông tư 01 và 02/2016 về nhiệm vụ tuần tra nói rõ các điều cấm và trách nhiệm báo cáo bất cập..
Thấy bất cập còn cố xử lý thì tiếp tục vi phạm điều 12, điều 16 Luật XLVPHC 2012.
Tại sao nói CSGT ko có trách nhiệm?
Vậy không thể tiếp tục làm chiến sỹ công an nhân dân, cần ra khỏi ngành.

Thứ năm, đại diện HĐXX phán tài xế vi phạm Thông tư 91/2015. Vì vậy, HĐXX bác toàn bộ yêu cầu khởi kiện của tài xế Vinh, mà ko quan tâm tới Thông tư 06/2016 điều này là vi phạm nghiêm trọng luật tố tụng.
Thông tư 91/2015/TT-BGTVT Quy định về tốc độ và khoảng cách an toàn của xe cơ giới, xe máy chuyên dùng tham gia giao thông trên đường bộ. Tài xế chạy vào phạm vi #r420 và qua ngã tư nhiều lần, không cắm biển nhắc lại #r420, vi phạm tốc độ 76/50 (quy định trong TT 91/2015).
Trong khi đó, TT 06/2016 Ban hành “Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ”. Mã số đăng ký: QCVN 41:2016/BGTVT. Qc41 này quy định #r420 bắt buộc phải cắm nhắc lại khi qua ngã ba/ ngã tư.
(Căn cứ Luật Giao thông đường bộ ngày 13 tháng 11 năm 2008;
Căn cứ Luật Tiêu chuẩn và Quy chuẩn kỹ thuật ngày 29 tháng 6 năm 2006;
Căn cứ Nghị định số 127/2007/NĐ-CP ngày 01 tháng 8 năm 2008 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Tiêu chuẩn và Quy chuẩn kỹ thuật;
Căn cứ Nghị định số 67/2009/NĐ-CP ngày 03 tháng 8 năm 2009 của Chính phủ sửa đổi một số điều của Nghị định 127/2007/NĐ-CP ngày 01 tháng 8 năm 2007 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Tiêu chuẩn và Quy chuẩn kỹ thuật;
Căn cứ Nghị định số 107/2012/NĐ-CP ngày 20 tháng 12 năm 2012 của Chính phủ quy định chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn và cơ cấu tổ chức của Bộ Giao thông vận tải;
Theo đề nghị của Vụ trưởng Vụ Khoa học - Công nghệ và Tổng cục trưởng Tổng cục Đường bộ Việt Nam,
Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ).
=> Hòa bình tự tách khỏi hệ thống PL VN,
Thông tư 91 ko có chế tài trong trường hợp này vì hệ thống báo hiệu không tiếp tục, mặc nhiên 91 vô hiệu.

Kết luận.
Sơ thẩm chỉ là thủ tục.
Cái lý nằm ở quyền uy
Thắng thua nên là tương đối.
Tiền nhiều, thua cũng được chi.

tratida

Xe container

tratida

Xe container
Đủ tiền làm đường nhánh mà ko đủ tiền làm biển thì chặn nó lại, khỏi cho nhập đường chính nữa là xong.

Trutien

Xe điện
Số 2 Ngách 23 ,Ngõ 157 Pháo Đài Láng / Hà Nội
Website
onetechpro.vn

Lungcu

Xe điện
Kiện tiếp lên phúc thẩm thôi.
Lái xe không mất gì thêm còn xxx thi lo ma ra tông\:D/

Thuy_CK

Xe điện
Luật cũ thì ko vi phạm, luật mới thì chưa áp dụng và vi hiến nhé.
Theo Luật cũ hay Luật mới thì lái xe đều vi phạm quy định tốc độ tối đa trong khụ vực đông dân cư !

Thuy_CK

Xe điện
Biển khu dân cư thuộc nhóm biển hiệu lệnh và việc nhắc lại biển hiệu lệnh được quy định ở điều 38.3, chứ nó không cần ghi rõ trong phần nói về mỗi phần của mỗi biển, cụ hiểu chứ?
Theo quy định cũ thì biển khu vực đông dân cư không phải biển hiệu lệnh nên không cần nhắc lại !
Theo quy định mới thì biển khu vực đông dân cư là biển hiệu lệnh vì vậy nếu đoạn đường có giá trị rất dài thì phải đặt biển nhắc lại. Nhưng quy định mới lại không quy định cụ thể rất dài là bao nhiêu !

stcvph

Xe tải
cái này là cái qui định chung cho tất cả các biển hiệu lệnh
và trong cái chung đó thì cũng có những cái qui định riêng khi cần thiết, như biển R420 và R421. và qui định riêng đã viết tại mục các biển đó.
như còm trên em viết ấy ạ.
trong trích dẫn nếu biển R420, R421 đặc biệt thì nó phải nhắc trong mục 38.3 là ngoại trừ biển R420 hết hiệu lực khi giăp biển R421 cụ ạ

tratida

Xe container
Theo Luật cũ hay Luật mới thì lái xe đều vi phạm quy định tốc độ tối đa trong khụ vực đông dân cư !
Qua nhiều bài viết của cụ em nghĩ sản phẩm luật quy chuẩn có dấu ấn ko nhỏ của cụ. Em khuyên thật cụ nghỉ làm việc khác đi.