Tái sinh xe cũ, các cụ nào có chung niềm đam mê thì ủng hộ nhé!

LinhTran

Xe tải
Em vừa bị chấn mất cái xe Mifa rôi, hỳ hục mấy tuần được cái xe đẹp lại bị chấn mất. Bác chủ có hỏi giúp đôi pedan và cặp chắn bùn của xe Mifa không. Nếu được thì em cảm ơn lắm lắm (có kèm vodka). Đanh phải bỏ thời gian dọn cái nữa vây.

nemesistan

Xe tăng
Đã check kĩ lại rồi ko có sơn, và ngày mai phải đi doa cho nó rộng ra thì mới nhét vào được. Chắn bùn mifa thì sợ ko còn nhưng pedan thì vẫn nhé!

MinhPT

Xe tăng
Đã check kĩ lại rồi ko có sơn, và ngày mai phải đi doa cho nó rộng ra thì mới nhét vào được. Chắn bùn mifa thì sợ ko còn nhưng pedan thì vẫn nhé!
Chắc cái đùi và trục giữa trước đây chưa lắp với nhau?
Nếu lắp khít và chuẩn như thì đúng là không cần đóng mạnh chốt đâu, chỉ gõ nhẹ thôi. Nếu muốn giữ đẹp thì bác có thể kê cục nhôm cho đỡ bẹp đầu chốt.
Bác làm em nhớ lại thời 8x sửa xe kiếm tiền, 1 tay cầm búa 1 tay cầm đe đỡ để đóng cái chốt này, quại không biết bao nhiêu xe.

LinhTran

Xe tải
Thế nhờ bác PM cho em cái giá và số tel vào hòm thư để em tiện liên lạc nhé. Cảm ơn bác.

ToanThangLong

Xe tăng
Con xe cuốc đời Tống của em đây.
[img=http://imageshack.us/scaled/thumb/525/img2012122100043.jpg]

Nhìn tổng thể xe vẫn còn cứng cáp, tuy nhiên các bộ phận do lâu không đi lên xuống cấp nhiều, em nghĩ sẽ phải thay khá nhiều, cụ chủ có thể tư vấn cho em được không ạ?
Xin vodka cụ trước.

Chỉnh sửa cuối:

coemxinhdep

Xe buýt
em cũng đang dọn con MIFA vừa xin được của nhà giàu hàng xóm! mọi thứ xấu hết rồi ạ! chắn bùn mua ở đâu được các cụ nhỉ?

ToanThangLong

Xe tăng
Em up lại rồi đây cụ ạ.

Uploaded with ImageShack.us
Cảm ơn cụ trước nhé.

Chỉnh sửa cuối:

nemesistan

Xe tăng
Con xế này, nếu vào tay mình thì sẽ như thế này:
Toàn bộ cụm lái được vệ sinh lại, nếu là nhôm thì đánh bóng lại là ổn, chỉ bị oxy hóa thôi, dùng bột nhôm để đánh lại là sáng choang hoặc dùng Clif đánh (cái lọ dùng để đánh sáng đồ bếp ấy).
Cụm chuyền động, thay toàn bộ cái bộ trục giữa, đùi đĩa, sang cốt vuông (vẫn dùng bi nồi hoặc bi bạc đạn nếu có điều kiện), xích líp phải thay, để cho đơn giản chuyển qua loại single speed hoặc phức tạp hơn thì dùng speed hub (loại trục có 3 tốc độ sẵn bên trong), không thì fixed cho đơn giản toàn tập.
Mua hóa chất tẩy sơn, về tảy hết sơn cũ, tự sơn hoặc mang đi sơn lại đều ok.
Bỏ hết chắn bùn, thay nan hoa mới, mua hộp mỡ bôi trơn bi về bảo dưỡng lại bi trục trước sau hoặc thay mới khi thay nan. Có hỏi rồi thì cả cụm bánh xe có sẵn trục chỉ vào khoảng 3-400K.
Xe của bác còn giữ lại được kha khá chứ như xe mình chỉ còn giữ lại được đúng cái khung, với cụm vành.
Bổ sung thêm là cụm lái với trục và bi nên bao dưỡng đánh bóng hoặc si lại cho đẹp, thay mới cũng được nhưng cụm này hiếm khi hỏng lắm, chỉ khô mỡ thôi.
Làm lọ diesel để tẩy bẩn cho vòng bi cực chuẩn luôn. Giờ phụ thuộc vào niềm đam mê thôi.

Chỉnh sửa cuối:

coemxinhdep

Xe buýt
Hôm nay em vừa tháo được rời toàn bộ con MIFA nữ. Ổ trục giữa sệch xoạc hết rồi ợ! Đĩa líp cũng mòn và gỉ hết rồi! May thay có bà đồng nát mua đâu được nguyên khung con MIFA nam đủ trục giữa lại còn ngon mới sướng chứ! Nhưng em băn khoăn mua chắn bùn ở đâu vì của em cũ quá rồi! có ai biết mua đâu đĩa trước chỉ em ạ! trục thì còn ngon.....mà đúng đồ này tốt nhưng độc thật đây1 em tháo ra mà sợ ko mua được đồ thay đây.....

nemesistan

Xe tăng
Hôm nay em vừa tháo được rời toàn bộ con MIFA nữ. Ổ trục giữa sệch xoạc hết rồi ợ! Đĩa líp cũng mòn và gỉ hết rồi! May thay có bà đồng nát mua đâu được nguyên khung con MIFA nam đủ trục giữa lại còn ngon mới sướng chứ! Nhưng em băn khoăn mua chắn bùn ở đâu vì của em cũ quá rồi! có ai biết mua đâu đĩa trước chỉ em ạ! trục thì còn ngon.....mà đúng đồ này tốt nhưng độc thật đây1 em tháo ra mà sợ ko mua được đồ thay đây.....
Nếu bác ở HN, qua 175B phố Huế (sát cạnh cửa hàng xe máy cũ), hỏi cô Hoa nhé, cô mình bán đồ xe máy xe đạp ở đó, còn tương đối hàng cho các bác thích đồ cổ nhé, đùi đĩa, bi, dây phanh, tay phanh, các loại của Tiệp (có chắn bùn cho tụi Peugeot nhưng của VN làm từ ngày xưa, ko phải bằng inox như của xịn nhưng cũng bằng thép ko rỉ nhé, chống cháy cũng ok)

ToanThangLong

Xe tăng
Giờ phụ thuộc vào niềm đam mê thôi.[/QUOTE]

Trước tiên cảm ơn cụ. Em sẽ thực hiện theo tư vấn của cụ.
Đúng là làm thì chắc cũng không khó lắm nhưng cái quan trọng đúng như cụ nói đấy. " Đam mê " và cả thời gian nữa.

nemesistan

Xe tăng
Sau khi dùng mũi khoan sắt để doa nòng cái đùi, nhét phát khít như cậu với mợ, chờ ráo mưa đem sơn lại nước bóng nữa cho nuột, đã leo lên độp thử khá nhẹ nếu thay cụm đĩa to mifa thành đĩa nhỏ của cào cào thì còn nhẹ hơn nưa nhưng lại phải thay cụm trục

MinhPT

Xe tăng
Sau khi dùng mũi khoan sắt để doa nòng cái đùi, nhét phát khít như cậu với mợ, chờ ráo mưa đem sơn lại nước bóng nữa cho nuột, đã leo lên độp thử khá nhẹ nếu thay cụm đĩa to mifa thành đĩa nhỏ của cào cào thì còn nhẹ hơn nưa nhưng lại phải thay cụm trục
Không cần thay cả cụm, công phu 1 chút thôi: ngày xưa mình vẫn đóng cái đĩa ra khỏi cái đùi rồi đóng đĩa khác và mà bác, nó không liền đâu, nó tán trong lòng đĩa đấy.
Chỉ sợ không kiếm được đĩa có số răng bé, có khi phải cắt ghép ấy (nếu máu và có 1 bộ đùi đĩa khác thì chơi thôi)

nemesistan

Xe tăng
bộ đùi đĩa cùng trục cốt vuông có mấy chục k thôi, nên khả năng lần tới thay màu sơn thì thay luôn

coemxinhdep

Xe buýt
cái ổ trục giữa con MIFA của em! nó là loại nồi ko ren các bác ôi! hàng độc giò chỉ sài hàng độc chứ ko thì thay thế còn chơi gì nữa? chỗ của BÁC HOA đó có bán đủ phụ kiện phải ko bác! tay phanh và 2 nắm nhựa cầm ghi đông nữa ớ em cần lắm! để em ghe qua

nemesistan

Xe tăng
Có đó bạn cứ qua, cụm đùi đĩa mifa mình cũng ko dùng đc nữa vì đĩa to chạm vao khubg

phuongmit

Xe cút kít
mà bác mua cái lip sau kiểu fixed gear ở đâu đây ạ, chỉ em em ra tham khảo với.
vừa làm mấy cái ảnh với em nó, bác coi thử xem.

quả xe này là đi kiểm định là hết lưu hành luôn vì thiếu 01 phanh 8-} quả ghi đông thế này đi trơn có tuột tay ra k cụ ;))

nemesistan

Xe tăng
đã lên xong xe, tối về up quả ảnh tổng kết, đạp nhẹ xe bon, khung sắt nhưng do lược bớt tương đối thứ trên xe nên cân lên chỉ có hơn 7kg một chút xíu.

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Em mới xin được con này http://www.mudah.my/LESCOQ+racing+bike-19641405.htm
Nhưng của em màu đỏ đun. Bác nào có thông tin về thông số giúp em với để em phục chế.
Tối qua tra mãi trên mạng không được.
Các bác giúp em để tết có xe mới được không ạ?