[Funland] Tại sao xin nghỉ làm rồi thì khó xin làm lại ạ?

Fim

Xe điện
Người khác sao thì em không biết.
Công ty cũ em làm, làm quản lý luôn...em làm tốt công việc của mình hơn nhiều mức lương được trả. Em gặp Giám đốc nói muốn tăng thêm lương cho phù hợp, tăng thêm việc cũng được vì thu nhập thấp quá em còn nhiều thứ phải lo. Sếp nói khó này, khó kia abc... em xin phép nghỉ- Báo trước 3 tháng; Trong thời gian đó vẫn làm việc hăng say, thơm ngon đến giọt cuối cùng, hướng dẫn chỉ bảo người mới, tài liệu, kinh nghiệm để lại nguyen xi...
Xong chia tay sếp làm liên hoan đàng hoàng. Em có nhờ đến chỗ mới, trong CV có để lại thông tin sếp cũ để họ check những gì em làm được. Có gì sếp nghe máy giúp. Nói chung vui vẻ, thoải mái...
Sau em xin làm 1-2 chỗ, chỗ thì xa, chỗ thì không phù hợp, chiến hữu chỗ cũ bảo sếp,... Công ty cũ bắn tin về lương cao hơn, ưu đãi hơn... Lại vui vẻ về như chưa có chuyện gì.
Quan trọng là đi để người ta tiếc chứ đừng để người ta thấy nhẹ người thì khó quay về lắm.
Một số Cụ làm sếp rồi, nói sẽ không nhận lại- Chắc đó là vị trí cần sự trung thành, khó thay thế trong thời gian ngắn nên cần sự ổn định, ko thích người nhảy việc.

Rượu Cụ luôn.
Rồi cuối cũng cũng về và lương cao hơn thì sao không trả từ đầu đỡ mất công đôi bên.
Cái này em không thích ở lãnh đạo lắm (kiểu như lợi dụng), rồi có khi nào lại lặp lại lần nữa không :D

Kim Thành Sport

Xe tải
Website
thethaokimthanh.vn
Cũng còn tùy theo như thế nào chứ ạ. Nếu cụ ra đi vì lý do cá nhân, và cụ có khả năng thì khi quay lại công ty sẽ đón nhận chứ ạ. Ngược lại thì thôi.

Dân Tổ

Xe container
Giờ 3 công ty cũ theo đuổi em mà em còn méo thèm quan tâm đây này, chảnh vào cụ thớt ơi ;))

3 Công ty cũ của em: Điện, Nước, Điện thoại =))

serlochomes

Xe máy
Người khác sao thì em không biết.
Công ty cũ em làm, làm quản lý luôn...em làm tốt công việc của mình hơn nhiều mức lương được trả. Em gặp Giám đốc nói muốn tăng thêm lương cho phù hợp, tăng thêm việc cũng được vì thu nhập thấp quá em còn nhiều thứ phải lo. Sếp nói khó này, khó kia abc... em xin phép nghỉ- Báo trước 3 tháng; Trong thời gian đó vẫn làm việc hăng say, thơm ngon đến giọt cuối cùng, hướng dẫn chỉ bảo người mới, tài liệu, kinh nghiệm để lại nguyen xi...
Xong chia tay sếp làm liên hoan đàng hoàng. Em có nhờ đến chỗ mới, trong CV có để lại thông tin sếp cũ để họ check những gì em làm được. Có gì sếp nghe máy giúp. Nói chung vui vẻ, thoải mái...
Sau em xin làm 1-2 chỗ, chỗ thì xa, chỗ thì không phù hợp, chiến hữu chỗ cũ bảo sếp,... Công ty cũ bắn tin về lương cao hơn, ưu đãi hơn... Lại vui vẻ về như chưa có chuyện gì.
Quan trọng là đi để người ta tiếc chứ đừng để người ta thấy nhẹ người thì khó quay về lắm.
Một số Cụ làm sếp rồi, nói sẽ không nhận lại- Chắc đó là vị trí cần sự trung thành, khó thay thế trong thời gian ngắn nên cần sự ổn định, ko thích người nhảy việc.

Rượu Cụ luôn.
Em mới xin nghỉ làm vị trí CTV, đang tính xin làm lại chỗ đã xin nghỉ. Suy cho cùng vị trí này không có ký hợp đồng lao đồng như NV chính thức. Vậy CTV có dễ xin vào làm lại không cụ?

xebetong

Xe container
Chú nào đi mà còn có ý tưởng quay lại thì thường là cái giống ăn cắp thành thần, đầu tiên ăn cắp không đến lượt thì chán...sau đi chỗ khác thì không ai cho cắp ăn nữa & còn bị quản chặt hơn nên muốn quay lại chỗ cũ tìm kế.
Loại này mà nhận lại nó phá công ty thì thôi cmnr. ;))

Ngoại trừ trường hợp sếp cũ nó mời về lại vì cách ở người nhớ, cách đi người thương....quá đàng hoàng thì không nói. :))

Nhìn chung bác nào đi làm mà gặp một chú quản lý mình mà lần thứ 2 trên một dòng sông thì cứ xác định là xin cmn sang ban khác cho người khác quản lý cho nó lành....hoặc chuyển chỗ làm vì cái công ty ý cũng chả ra làm sao đâu. :))
Gộp tất cả khoản ngoài lương gọi là ăn cắp thì quá phũ nhưng mà thật :)
Tuy nhiên khớp với thực tế xh thì cũng nên chia thu nhập ngoài lương thành 2 khoản kiếm và ăn cắp

canavaro88

Xe tải
Em mới xin nghỉ làm vị trí CTV, đang tính xin làm lại chỗ đã xin nghỉ. Suy cho cùng vị trí này không có ký hợp đồng lao đồng như NV chính thức. Vậy CTV có dễ xin vào làm lại không cụ?
Em không biết Cụ xin làm lại ở đâu, có cần ký hợp đồng hay không nhưng quan trọng là giờ Cụ mang lại cái gì cho người ta tiếp theo (điều này thì liên quan khá nhiều tới lúc Cụ đi thế nào)
- Cụ có trình độ, thái độ tốt, vì gia đình có việc phải chuyển về quê sống, Cụ thôi việc trong vui vẻ, giờ việc ổn rồi, Cty vẫn cần người như Cụ (hỏi dò anh em cty cũ xem) thì xin vào lại dễ hơn.
- Còn trước khi đi Cụ làm dở quẻ, phá đám, vật vờ (ai chán cty là hay thế lắm, nghĩ sẽ tìm đc chỗ khác ngon hơn) giờ muốn làm lại, hứa hẹn, thê thốt có khi ng ta còn chẳng tin ấy chứ

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Chào các cụ, em mới xin nghỉ ở công ty cũ được 1 tháng thì muốn quay lại xin làm lại. Các cụ cho em hỏi tại sao xin nghỉ rồi thì khó xin làm lại ạ?
Nhận cụ xong, mai hứng lên cụ lại xin nghỉ à

canavaro88

Xe tải
Rồi cuối cũng cũng về và lương cao hơn thì sao không trả từ đầu đỡ mất công đôi bên.
Cái này em không thích ở lãnh đạo lắm (kiểu như lợi dụng), rồi có khi nào lại lặp lại lần nữa không :D
Trường hợp của em cũng không trách gì họ đâu Cụ. Hoàn cảnh mà.
Em làm quản lý đội kỹ thuật (nói đội kỹ thuật nhưng thực ra công ty nhỏ cái gì cũng phải tham gia ít nhiều) lương cao hơn anh em kha khá rồi, cao nữa cũng ko được, rồi cty lúc đó đội kỹ thuật khá ngon nên mình nghỉ cũng ko sao.
Sau em thích làm kinh doanh, dự án (em thích mảng này) Cty lúc này ngon hơn, mảng kinh doanh ít người hơn, trả lương cao hơn, ưu đãi hơn thôi. Lại nhiệt huyết, anh em lại vui vẻ như thường.
Sau thì em lấy vợ, về chạy gờ ráp nên bỏ hẳn. Giờ thỉnh thoảng gặp nhau vẫn chào hỏi vui vẻ.

• Vodka
Reactions: Fim

AKhoai

Xe đạp
Chào các cụ, em mới xin nghỉ ở công ty cũ được 1 tháng thì muốn quay lại xin làm lại. Các cụ cho em hỏi tại sao xin nghỉ rồi thì khó xin làm lại ạ?
Cái này thì tuỳ vào văn hoá doanh nghiệp, nếu cậu mợ là nhân viên "Tốt". xin nghỉ vì lý do khách quan bất khả kháng khi sắp xếp được công việc công tu luôn sẵn sàng.
và ngược lại thì sẽ có rất nhiều lý do. Ví như mình chia tay với người yêu cũ, có người thì quay lại được, có người không.