Tại sao xe Toyota bán chạy ở Việt Nam (phần III)

Trạng thái
Thớt đang đóng

junyong

Xe buýt
Thực ra cũng khó đòi hỏi gì hơn ở cái xe rẻ tiền này (khi e mua có khoảng 9kusd gì đó), và cũng là cái xe đầu tiên mua cho bà cả, cũng xinh và đáng yêu (nhất là treo tòn ten mấy con búp bê phía sau. Xe mới tinh, mà e cũng phải thay 4 con bugi NGK mới hết bỏ máy. Goăng cao su cửa cứ lòi ra như bị trĩ, ko sửa được. Hơn 1 năm thì e bán, cũng phi SG mấy lần, nói chung là đi đường trường hơi ghê chút, trong phố thì ok. Gầm nhanh gỉ lắm, nếu quả thực cụ đang dùng, cũng nên thi thoảng nâng e nó lên kiểm tra, sơn lại tí...nắng mưa đi tốt hơn SH nhiều!:D
Chính xác là 8,600$ matiz SE, có trợ lực lái nhưng chỉ có kính điện cho 2 cửa trước nên cuối cùng nhà em quyết định lấy Suzuki wagon, đúng là xe Nhật có khác, tiền nào của đấy, đến bây giờ em Wagon nhà em vẫn non choét, đi 10 năm mà tổng cộng tiền sửa chưa đến 5 triệu(ko tính tiền thay dầu), xe vẫn còn tốt và nhiều lộc nên vẫn để góc sân, 2-3 tháng mới moi ra 1 lần, đề phát nổ luôn, phi ầm ầm...Đúng là xe Nhật.

junyong

Xe buýt
Cụ chỉ được cái nói chuẩn. Mỹ chuộng Ford vì tốt bền an rẻ đẹp. VN không chuộng Ford vì niềm tin.

Mỹ chuộng Toy vì tốt bền rẻ đẹp. VN chuộng Toy vì niềm tin.

Vậy nên Toy bán chạy ở VN vì niềm tin chứ không phải vì nó tốt bền rẻ đẹp. Tốt bền rẻ đẹp chỉ có HK thôi. Giá của Toy bằng HK thì mới đáng đồng tiền bát gạo.
Niềm tin do đâu mà có? do bú tí mẹ mà ra hả cụ?

toan1477

Xe điện
Mong đó là kiến thức thật của cụ, chứ Google với Wiki thì đơn giản lắm, fan TOY thừa sức. Với nhưng gì cụ viết bên trên em dự cụ thuộc dạng đệ tự Dương Trung Quốc /:)
Nhắc lại lần nữa cho cụ hiểu

Ở cái thớt cao siêu thế này, nói chuyện với một vài fan Toi trình độ cao thế này, thì dùng cái kiến thức xâu và dộng thế này thôi. :))
Trình độ ở mấy cái thớt tào lao thế này có được gì ko? Mấy thớt này chỉ cần vui thôi, và càng làm cho mấy mụ Nặc Nô ức điên lên thì càng vui.

0906.006.586

Xe buýt
oài cái thớt này, lại hà đông rồi, phục cụ chủ thớt

matiz19

Xe tăng
Niềm tin do đâu mà có? do bú tí mẹ mà ra hả cụ?
Cũng phải có yếu tố lịch sử và thị trường góp sức chứ cụ.

Nhưng chủ yếu vẫn nằm ở "bản chất con người VN". Ví như được bón cho vài thìa cháo ngon thì những thìa sau là Mứt cũng tin đó là cháo. niềm tin rất lớn đáng được hoan nghênh ạ :D

junyong

Xe buýt

Trình độ ở mấy cái thớt tào lao thế này có được gì ko? Mấy thớt này chỉ cần vui thôi, và càng làm cho mấy mụ Nặc Nô ức điên lên thì càng vui.
Cái thớt này nặc nô thì ít mà mõ làng thì nhiều!

junyong

Xe buýt
Cũng phải có yếu tố lịch sử và thị trường góp sức chứ cụ.

Nhưng chủ yếu vẫn nằm ở "bản chất con người VN". Ví như được bón cho vài thìa cháo ngon thì những thìa sau là Mứt cũng tin đó là cháo. niềm tin rất lớn đáng được hoan nghênh ạ :D
Đấy là bản chất của một mình cụ thôi, ai bảo với cụ đấy là bản chất người Việt Nam? cụ thử hỏi cả diễn đàn này xem?

toan1477

Xe điện
Đấy là bản chất của một mình cụ thôi, ai bảo với cụ đấy là bản chất người Việt Nam? cụ thử hỏi cả diễn đàn này xem?
Cụ thử làm trắc nghiệm, đi ra đường hỏi mấy người chả biết gì về xe, xem nếu mua xe họ sẽ mua loại nào? Em cá 10 người thì 9 người trả lời mua Toi, mặc dù chả biết gì về xe. Thế nên em cũng biết nhiều ông mua Toi rồi ênh hệnh lắm đấy ạ, chả dám kêu với ai đâu.

bjmmer

Xe tải
Cụ chỉ được cái nói chuẩn. Mỹ chuộng Ford vì tốt bền an rẻ đẹp. VN không chuộng Ford vì niềm tin.

Vậy nên Toy bán chạy ở VN vì niềm tin chứ không phải vì nó tốt bền rẻ đẹp. Tốt bền rẻ đẹp chỉ có HK thôi. Giá của Toy bằng HK thì mới đáng đồng tiền bát gạo.
e chịu cụ. hk chất lượng khá lên nhiều rồi. còn cụ nói bền chưa chắc đâu. sang box hyundai xem các cụ ý kêu j rồi hãy nói. nó cho nhiều op là để bù cái khoản hệ thống lái, máy móc, khung gầm cụ ạ. 3 cái này hk yếu.
mấy câu cụ tự nói thấy mâu thuẫn k?mỹ chuộng ford và toy đều là do chất lượng vs niềm tin. ford là niềm tự hào của mỹ nên cái niềm tin của ford + thêm tự hào dân tộc+chính sách ưu tiên dùng hàng nội địa+ người mỹ thích bán tải nên ford f150 mới đứng đầu bảng.camry đứng thứ 2. ở vn cụ bỏ cái niềm tin của ford + tự hào+ chính sách đi. xe ford trước đây ở vn k được lành cho lắm và tốn xăng nên người việt k có niềm tin vs ford mà toy lành tính tiết kiệm nhiên liệu nên dân mình tin toy hơn=> toy bán chạy ở vn

junyong

Xe buýt
Cụ thử làm trắc nghiệm, đi ra đường hỏi mấy người chả biết gì về xe, xem nếu mua xe họ sẽ mua loại nào? Em cá 10 người thì 9 người trả lời mua Toi, mặc dù chả biết gì về xe. Thế nên em cũng biết nhiều ông mua Toi rồi ênh hệnh lắm đấy ạ, chả dám kêu với ai đâu.
Hic ở thủ đô Hà Nội! Toàn bảo mua xe mẹc xe đét ạ!

hoanglee94

Xe tăng

Tốt HK á, bền HK á, đẹp HK á, chả có gì là đúng trừ cái rẻ =))
Chính xác là 8,600$ matiz SE, có trợ lực lái nhưng chỉ có kính điện cho 2 cửa trước nên cuối cùng nhà em quyết định lấy Suzuki wagon, đúng là xe Nhật có khác, tiền nào của đấy, đến bây giờ em Wagon nhà em vẫn non choét, đi 10 năm mà tổng cộng tiền sửa chưa đến 5 triệu(ko tính tiền thay dầu), xe vẫn còn tốt và nhiều lộc nên vẫn để góc sân, 2-3 tháng mới moi ra 1 lần, đề phát nổ luôn, phi ầm ầm...Đúng là xe Nhật.
Lúc đầu chọn xe em cũng thấy nhiều Wagon bán mà lại hay nữa ^^ Nhưng nó không có trợ lực sao ấy :(

Thớt tào lao thì vào làm cái gì ?!?!?! làm cho người khác tức mới vui thì ông là cái kiểu người gì đấy x-(

Isu_zu

Tháo bánh
mua xe bị chi phối nhiều lắm cụ ạ. vn mình nghèo nên cái xe vẫn là tài sản lớn. thuế má cao.cụ giàu có thì k nói. cứ cầm tiên đi mua xe mới thấy khó. lỡ mua nhầm xe k tốt hối cũng k kịp. chả lẽ bán mua xe khác? đến bọn tây nó còn tính top 10 xe ít mất giá nhất vs cả có chi phí sử dụng thấp nhất nữa là vn mình nghèo
Cái này chưa chắc, em mua LE trong 5 phút, chỉ vì thích dáng em nó thôi (hỏi Cam 2.4 LD thì nói phải chờ, m.k, mua xe mà phải chờ còn gì là sướng. E mua Shadow 750 cũng trong 5 phút, thích là nhích). Không bao giờ quan tâm đến bán đc giá hay ko (Shadow có mà bán lại cho ma). E vẫn mê Bim 5 2011 nhất, nhưng vì quê e chưa có đại lý bảo hành, dòng nay phải BH chính hãng, ko vào gara cỏ được, nên em chưa chơi. Còn lại Teana, Acc, Cam LD, em thấy đẹp nhất vẫn là LE! đấy là với cá nhân em thôi!

bjmmer

Xe tải
e cũng mời cụ sang box hk xem các cụ ý kêu như thế nào. e chỉ quan tâm tới máy móc, khung gầm, hệ thống lái. mấy cái op hoa hòe hoa sói đấy là thứ yếu thôi cụ ạ. cũng như con người thế nào k phải nhìn vào từ quần áo vs trang sức trên người đâu cụ ạ. quần áo trang sức có thể đi mượn được đấy.

phungquocvinh

Xe máy
Tặng cụ Lựu+Sư bài em sưu tầm cụ đọc và ngẫm ạ! kẻo cụ lại giống nhân vật trong truyện này :x

Con Mụ Nặc Nô

Có những loại người bỗng dưng tự biến mất trong xã hội khiến các thế hệ sau khi nghe nhắc đến thấy rất lạ lùng.Lớp trẻ bây giờ không biết mõ làng là gì, Nặc Nô là gì?

Các bà ở nhà quê hay mỉa mai nhau rằng: “Mày là con Nặc Nô”, khiến con gái tôi hiểu nhầm rằng con Nặc Nô cũng như con búp bê, con lật đật hoặc một thứ đồ chơi nào đó.

Thực ra Nặc Nô là một người, làm một nghề đặc biệt trong làng. Ngày nay, người ta thuê đầu gấu đi đòi nợ và đó là kiểu đòi nợ bạo lực nhưng hiệu quả lại thấp; Còn ngày xưa các nhà giàu nhờ một người đàn bà đi đòi nợ, không gây ra án mạng, không có bạo lực nhưng lại rất hiệu quả. Bà Nặc Nô làng tôi tên tục là bà Phố, không chồng, không con. Mẹ tôi kể rằng: “Bố mày hút thuốc lào, sơ ý làm cháy rừng thông, bị bắt giam, mẹ phải vay hai quan tiền để đi chuộc về. Tiền vay nóng lãi rất cao nên lãi mẹ đẻ lãi con cứ chồng chất mãi lên không sao trả được. Thế là chủ nợ thuê Nặc Nô đến nhà. Bà ta đến, nói ngay mục đích của mình: “Tôi đến để đòi nợ đây. Sao vay nóng mà để lâu thế không trả?”. Rồi bà ta ngồi ngay trước ban thờ nhà mình, cởi áo bắt rận và kể vanh vách món nợ cả gốc lẫn lãi nhà mình. Đến trưa mà Nặc Nô không về, mẹ phải nấu cơm mời bà ta ăn nếu không thì bà ta chửi cho tới tận 5 đời, 7 đời nhà mình. Đến tối bà ấy vẫn chưa về mà mẹ thì vẫn chưa tìm đâu ra tiền để trả. Thế là mẹ phải hối lộ bà ấy một bơ gạo (khoảng nửa cân) bà ấy mới chịu về cho. Nhưng sáng hôm sau mới tờ mờ đất bà ấy đã đến rồi, lại phải lo trầu nước, lo ăn trưa, lo khất nợ mà lần này thì phải hai bơ gạo chứ không phải một bơ như hôm qua. Nặc Nô cứ hành mình như thế mãi cho tới khi đòi kỳ được món nợ kia mới thôi. Mẹ phải mang khế ước đến giao cho chủ nợ một sào ruộng tốt mới thoát nạn”.

Khi tôi học lớp 5, bà Nặc Nô làng tôi vẫn còn sống. Nhà bà ta ở trước cổng trường. Đó là một túp lều tranh, lá phi lao rụng tầng tầng lớp lớp đắp lên mái rạ đen sì. Cửa vào nhà là một tấm liếp đan bằng nứa, cài then bên trong. Cửa sổ cũng là một tấm liếp nứa, có que chống bên trong. Giờ ra chơi, tôi mon men đến bên cửa sổ nhà bà Nặc Nô, hé tấm liếp nhìn vào, thấy bà ta đang nằm co ro trên cái chõng tre. Tôi trêu bà một tiếng: “Meo”. Lập tức bà vùng dậy chạy ra, tốc ngược váy lên tận cổ và bảo: “Mèo ăn miếng này này. Mèo ăn miếng này này!”. Tôi sợ hết hồn, chạy tót vào trường. Bà ta đuổi theo tôi, vào tận cửa lớp. Thấy có tiếng hét ồn ào, thầy hiệu trưởng và các thầy cô chạy ra nhưng rồi lập tức họ lại chạy vào ngay vì bà ta còn tốc váy lên cao hơn. Sáng thứ hai đầu tuần chào cờ, thầy hiệu trưởng có ý trách phạt tôi. Ông nói: “Thứ sáu vừa rồi Hoàng Hữu Các đã phạm lỗi trêu bà Nặc Nô”. Thầy hiệu trưởng chỉ nói được đến thế rồi phì cười và các thầy cô đều cười lăn cười bò. Vậy là tôi cũng thoát nạn. Dạo đó nhà tôi có một cô giáo ở trọ, vì thế chuyện tôi trêu Nặc Nô đã đến tai mẹ tôi. Mẹ gọi tôi đến, bắt quỳ trước mặt và nghiêm giọng nói: “Thầy không phạt con nhưng mẹ sẽ phạt con về tội trêu bà Nặc Nô. Vì không tấc đất cắm dùi, không cả chồng con nên bà ấy mới phải làm cái nghề kinh khủng ấy chứ không ai muốn làm như thế đâu. Bà ta đáng thương hơn đáng giận. Vậy mà con dám trêu bà ta. Vậy tội này con nhận mấy roi?”. Tôi xin lỗi mẹ và xin nhận 3 roi. Mẹ bắt tôi nằm sấp xuống, đánh một roi vào mông, còn hai roi nữa thì cho nợ, nếu phạm lỗi khác thì cộng thêm vào.

Khi tôi đi bộ đội, bà Nặc Nô vẫn còn sống. Nhưng hai năm sau có dịp ghé thăm nhà thì bà Nặc Nô đã không còn nữa. Nền nhà của bà, hợp tác xã xây một cái kho nhỏ để đựng phân đạm và thuốc sâu. Người ta kể rằng bà Nặc Nô chết sau một trận đấu khẩu bị thua thảm hại. Đó là chuyện rất lạ vì nếu chửi nhau thì không ai sánh kịp tài năng của bà Nặc Nô. Vậy mà bà lại thua trong một trận đấu khẩu với một người đàn ông vốn nổi tiếng là hóm hỉnh nhất làng, đấy là ông Ngọ.

Một hôm ông Ngọ đang cuốc vườn thì thấy bà Nặc Nô đội một rổ khoai lang trên đầu đi về, chắc là một nhà nào đó chưa có tiền trả nợ nên phải hối lộ bà rổ khoai đó. Chẳng hiểu vì cơn cớ gì mà đến chỗ ông Ngọ đang cuốc vườn bà Nặc Nô lại tốc váy lên đứng… tè. Trông thấy thế, ông Ngọ bỗng muốn trêu bà ta. Ông đứng sát hàng rào râm bụt, tè thẳng vào “đối thủ”. Lập tức bà Nặc Nô tốc váy lên, réo tam tằng tổ khảo nhà ông Ngọ lên mà chửi. Ông Ngọ vẫn điềm tĩnh cuốc vườn. Khi bà Nặc Nô im tiếng thì ông dừng tay cuốc và chỉ chửi đúng năm tiếng: “Tiên sư con Nặc Nô”. Bà Nặc Nô lại lồng lên chửi ông Ngọ và ông Ngọ cứ cuốc vườn rồi khi bà im tiếng thì ông Ngọ lại chửi đúng năm tiếng như ban nãy. Cuộc đấu khẩu kéo dài đến tối mịt vẫn chưa phân thắng bại. Sáng hôm sau, mới tờ mờ đất bà Nặc Nô đã đến chửi ông Ngọ còn ông Ngọ thì nhẩn nha đập đất, đánh luống để trồng thuốc lào và chỉ khi bà kia im mồm thì ông Ngọ lại chửi đúng năm tiếng ấy. Sang ngày thứ ba ông Ngọ trồng thuốc lào trong vườn. Việc trồng thuốc lào tỉ mẩn lắm, phải trồng từng cây một mà cây nào cũng phải bón phân lót rồi mới trồng sau đó lại tưới nước nên ông Ngọ có đủ thời gian để nghênh chiến với Nặc Nô. Khi bà Nặc Nô đã khản đặc cả cổ họng rồi, không nói thành tiếng được nữa thì ông Ngọ mới tuôn ra một tràng nhưng cũng chỉ lặp đi lặp lại năm tiếng quen thuộc ấy mà thôi. Lúc này bà Nặc Nô chỉ tốc váy lên nhảy chồm chồm, mắt trợn ngược mà không nói được thành tiếng và đành chịu thua cuộc. Sau lần bại trận ấy, bà Nặc Nô ốm rồi chết.
Cụ đòi hỏi khả năng người ta cao quá :-?
Em đã cảnh báo cụ rồi cụ lại chả chịu hiểu ý tốt của em lại xù lông, trợn mắt với em, em không chấp đâu ạ .... hic. Em dự cụ Lehongluu và cụ đều chung 1 lò và chắc cùng là F1 rơi của bà Nặc Nô ( cụ về check lại ... IP và ...xyz ... etc... xem ạ )

p/s : Em viết bài cuối ở mục này ( em thề ) cụ hiểu ..... thế nào tùy cụ. >:P

Chỉnh sửa cuối:

junyong

Xe buýt

bjmmer

Xe tải
cụ có >1 tỷ thì nói làm gì? các cụ đi xe hàn hay tranh cãi nhất hay đi xe <1 tỷ cụ ạ. vs lại cụ có cảm tình vs camry +$ rồi thì k phải băn khoăn.

Isu_zu

Tháo bánh
Ối trời, Matiz sao so với Wagon về chất được, nhưng Matiz nõn chuối nhìn dễ thương lắm cụ ạ, e đánh giá cao hình thức em này, Matis đời này em thấy xinh hơn cả Morning, và tất nhiên nữ đi hợp hơn Wagon của cụ!:D

junyong

Xe buýt
e cũng mời cụ sang box hk xem các cụ ý kêu như thế nào. e chỉ quan tâm tới máy móc, khung gầm, hệ thống lái. mấy cái op hoa hòe hoa sói đấy là thứ yếu thôi cụ ạ. cũng như con người thế nào k phải nhìn vào từ quần áo vs trang sức trên người đâu cụ ạ. quần áo trang sức có thể đi mượn được đấy.
Cụ đánh đố anh em à? Mấy cái thớt nghiêm trọng, ảnh hưởng đến uy tin H-K và miếng cơm manh áo của một só thành vien thì chỉ được tồn tại 12 giờ thôi!

junyong

Xe buýt
Ối trời, Matiz sao so với Wagon về chất được, nhưng Matiz nõn chuối nhìn dễ thương lắm cụ ạ, e đánh giá cao hình thức em này, Matis đời này em thấy xinh hơn cả Morning, và tất nhiên nữ đi hợp hơn Wagon của cụ!:D
Hồi đó em mới đỗ đại học, chẳng biết gì về oto, em cứ nằng nặc đòi ông già mua matiz xanh chứ nhất định không chịu wagon vừa xấu vừa đắt, nhưng ông già chỉ mỉm cười phúc hậu và mua...wagon!

Trạng thái
Thớt đang đóng