Tại sao xe Ford ít được quan tâm tại Việt Nam

fuah

Xe tải
Em thì lại nghĩ bác chưa đi xe ford đới.
Cháu thì cháu nghĩ cụ nói đúng ợ.
Cháu thì cháu thấy nhiều cụ khen với chê, nhưng cũng phải biết lý do vì sao họ khen, chê. Cháu công nhận là những lý do các cụ khen đều chuẩn, còn các cụ chê thì toàn nghe với thử vài lần, có cụ chê có khi còn chưa biết cái vôlan để làm j (như cụ nào nói). Xe chạy đầm và nặng tất nhiên phải tỗn xăng hơn xe nhẹ và lạng rồi, và cũng hiển nhiên là sướng hơn. Cái này chả cần phải đi cũng biết.
Cháu ủng hộ Ford!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

5491

Xe tải
Các cụ đi ford loanh quanh ở HN thì ko sao, cứ thử đi các tỉnh xa xa một tí, bị hỏng xe là ghét ngay thôi mà.:21::21::21:

Ford Everest AT

Xe điện
ở nhà, không Hội hè gì hết - Gấu bảo thế :-)
Theo THIỂN Ý của em, vì các lý do sau:
  1. Các hãng xe đều có hãng vào VN trước VÀ sau
  2. Hãng vào trươc có lợi thế thị phần của mình
  3. Phần do thói quen sử dụng, cả liên quan đến khả năng nội địa hóa ngay cả khả năng trình độ sửa chữa, độ thông thạo của thợ
  4. Do chính sách của nhà Cung cấp: cái này còn fụ thuộc văn hóa của đất nước chủ hãng

Do vậy thằng Mỹ nó thẳng thắn, mạnh mẽ nên cũng có cái chưa phù hợp với VN, lại vào sau. Thằng Japan nó châu á nên hiểu mình hơn hết, lại vào trước - vậy cũng có cái mất dạy riêng của nó, găm hàng làm chính sách, kích cầu găm hàng gây thiếu cung ảo, các cụ có biết TOY đầy hàng ở nhà máy VP?
Do tập quán sử dụng lâu đời, máy bền (cũng chẳng biết ai bền hơn ai - may + của bền tại người) nên khả năng nội địa hóa hay part ở khu vực sẵn nên nó chiếm ưu thế hơn, dưng ngược lại các ông đi mua xe mới mà như đi cầu cạnh , cống thêm cho sales. Ford do lượng người sd ít hơn (cái này là đương nhiên vì lâu đời, tập quán, người sử dụng, lượng thợ..) nên part chưa sẵn.
Còn nói về cả cụm để thay, chẳng biết hãng nào đắt hơn.
cùng thời hạn sd cũng chưa biết xe nào phải vào xưởng trước (vì còn fụ thuộc vào ai chạy xe đó?)
Còn theo giá trị sử dụng, tiêu chí chọn xe, khỏe mạnh vững chắc: em chạy cả Cam rồi - nhưng em vẫn đánh giá F hơn, và hiện em đã chọn FEAT -chứ khg phải Cam hay Rav4 như lúc trươcs định chọn)
Còn các bác nhiều bác nghe, úp bài thì nhiều, nhưng bản thân các bác đang sử dụng F cũng chẳng cần bênh vực, thực tế các bác ấy đang sở hữu và các bác tự hài lòng + kiệm lời, tranh luận nhiều khi mất fun, ai chọn đều có tiêu chí riêng mỗi người, quan trọng là tiêu chí sử dụng, vận hành trong khi nhiều bác khác chỉ đưa ra t/chí xe nào đc sử dụng nhiều, xe nào bán ít lỗ thì làm sao mọi ngừoi làm mất đi cái FUN hoặc tính trao đổi trên từng thớt.
Cuối cùng chúc các bác hiện đang sở hữu mỗi loại của mình tự hài lòng với mình, đi xe lành ít bệnh, lái xe an toàn

Mazspeed

Xe container
Em thâý Ford bán được nhiều chứ, chỉ sau có Toy, sao lại bảo không được thị trường quan tâm?

MINHKD

Xe điện
Các cụ đi ford loanh quanh ở HN thì ko sao, cứ thử đi các tỉnh xa xa một tí, bị hỏng xe là ghét ngay thôi mà.:21::21::21:
Cụ nói rất đúng. Xe Nhật, Hàn rất dễ kiếm đồ rởm, đồ cũ thay thế, thợ vườn cũng sửa được để về đến Hà Nội. Nhưng quan trọng nhất vẫn là tâm lý các cụ ạ, một đồn mười, mười đồn trăm, không đỡ nổi.

belancer

Xe buýt
cá nhân em em thích focus 5 cửa, escape và mondeo.
EM thấy ford cũng bán khá đấy chứ, mỗi dòng focus có vẻ ế.

volga3110

Xe buýt
sau một thời gian đi cái xe Fò, theo một vài bác bảo. thì em thấy thế lày : với cái xác xe em là MON 2.5 V6 thì em chạy +14l 100km city thì em nghĩ là cũng "tốn" so với bác nào chạy Cam mới 2.4 ạ, hehe, vì nó nặng hơn và V6 thôi ợ, chứ em cam đoan với bác là đi đầm hơn Cam, mặc dù xe em là xe cũ. Thứ 2 là chỉ có ở Vn và thợ VN thì mới thay từng chi tiết, còn hồi xưa em ở Nga, tất cả các hãng xe, khi bác mang vào hãng sửa thì chỉ có 1 sự lựa chọn là thay đồ chính hãng và thay cả cụm, lúc đấy em không thấy bác nào nói là đồ Ford đắt hơn Toy cả, mà chỉ thấy bảo đồ Ford đẳt hơn BMW, MERC, AUDI thôi ạ. Còn bác nào muốn thay từng thứ chỉ có ra ngoài, không bảo hành thôi ạ. và em nghĩ ở Vn sẽ dần tiến tới xu hướng này. em đơn cử hồi trước em chạy Corrola bên Nga, thay 4 giảm sóc của nó chính hẵng hết 800usd, thằng em đi Focus thay hết 830usd, rotuyn lái như nhau 150usd. Và quan trọng là em mua Mon của em 450tr, option thì khỏi nói, nên so với giá khoảng hơn 600tr mua Cam 05 thì em xin, em mua Fò cưỡi còn sướng hơn ạ.

NHA-MINH

[Tịch thu bằng lái]
các bác cứ chê Ford, rồi đâm đầu vào tô, hon để bọn nhật nó vặt trụi cả.

chauchau

Xe điện
em chịu các cụ. Em đi Mondeo đây, nhà Bes đi Magnus cứ cưa cẩm em... nhưng bảo mua Camry thì lắc đầu ngay

Vụ phụ tùng thì em mới chỉ có lọc nên chả thấy nó đắt rẻ là sao.

Vụ xăng thì em đang chạy cả Mondeo và Grandis, như vậy 1 ông 2.5V6, 1 ông 2.4I4, cứ cho là phân khối ngang nhau. Thực tế là đi trong TP thì Mondeo xơi cao hơn khoảng 2l/100km, còn đường trường thì ngang nhau.

Được cái với Mondeo thì thỉnh thoảng bực mình xả xì trét bằng quả số tay, ép số cho dính ghế... (mất 1 cốc cafe xăng):'(:'(:'(

helix

Xe hơi
Mua làm phương tiện thi cứ chọn Ford đi cho đã, kinh doanh thì cũng không ổn lắm!

think pad

Đi bộ
Hầu như các bác cũng nói hết các khía cạnh rồi nên em xin chốt hạ như sau:

- Mua xe toy theo tâm lý đám đông (đa số các cụ này đi mua xe kiểu truyền khẩu)
- Một số khác đã tìm hiểu rất kỹ thông tin, trên diễn đàn của chúng ta chẳng hạn nhưng vẫn chạy theo toy bởi sau này nếu bán lại thì bán cho đám đông chứ đâu bán cho anh em otofun đâu (được giá), nên cuối cùng toy đắt bán vẫn chạy hơn ford

Thế thôi các cụ nhỉ
Chuẩn quá!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Haiseu

Xe đạp
Kính các bác. Em thì chạy cả Mất đà với lại F, lúc trước cũng có nhai con TOY rồi. Em thì em lói thế lày: có cho em chọn thêm xe nữa (các bác mà không dùng cứ mang ra hội chợ đồ cũ đi, sắp tổ chức lần 2 đấy các bác ạ, em thì em mang con kút kít tập đi ra:69:) em cũng vẫn chọn Ford. Chả phải vì em yêu Mẽo đâu (gớm, có ai mà ghét Mẽo chứ các bác nhẩy), nhưng em thấy như bác BodyMaster với bác Focus với mấy bác nữa (thứ lỗi vì em không liệt kê hết được) nói về Ford thì em thấy CHUẨN KHÔNG CẦN CHỈNH. Em trang bị con Focus cho vợ cả mà chạy thử thấy phê dễ sợ, cứ lừa lừa đưa V đi shopping là em tranh thủ làm ngay vòng cho nó cắt cơn. Em gạ đổi Mất đà 6 thì vợ cả em chê, bẩu nó số sàn nên không tiện vừa chạy vừa điện thoại. Em cũng có ý cho con Mất đà 6 (bán trong dòng họ thôi, như bác nào nói ý nhở) đi ở, lấy con Mon nhận khẩu mới các bác ạ. Em thì em cứ bỏ cả 2 phiếu (dù mỗi người chỉ một) cho Ford. Em bổ sung thêm tí nhé: bác nào nói Ford ồn là sai nhất. Em thì em thấy con Focus của vợ em chạy KHÔNG TIẾNG DỘI GẦM các bác ạ, lên 60-80km mà vẫn yên tĩnh (bằng chứng là em không phải vặn to volume hơn khi nghe nhạc), trong khi con Mất đà 6 của em thì đi qua mấy cái gờ giảm tốc cũng biết mãi dưới đất có những gì các bác ạ. Hoan hô Ford!

Chỉnh sửa cuối:

BodyMaster

Xe hơi
Em bổ sung thêm tí nhé: bác nào nói Ford ồn là sai nhất. Em thì em thấy con Focus của vợ em chạy KHÔNG TIẾNG DỘI GẦM các bác ạ, lên 60-80km mà vẫn yên tĩnh (bằng chứng là em không phải vặn to volume hơn khi nghe nhạc), trong khi con Mất đà 6 của em thì đi qua mấy cái gờ giảm tốc cũng biết mãi dưới đất có những gì các bác ạ. Hoan hô Ford!
Bác nói chuẩn đấy, nến bác có việc gì mà phải tháo cái ốp cửa xe ra (Như thay loa..) thì bác biết tại sao nó lại êm thế ngay thôi...tuy nhiên cho đến bây giờ thì em rút ra được cái kinh nghiệm nữa là không hiểu sao lốp theo xe của các dòng xe Ford đề rất tệ (thông thường thì nó phải tốt hơn mới đúng) với tiếng ồn...đặc biệt là lốp GoodYear..em thấy các bác nếu mua xe Ford mới có lốp GoodYear thì tốt nhất là thay cái lốp khác vào..xe còn tạo cảm giác lái hay hơn nhiều...:P

panadol_102

Đi bộ
e thì nghĩ cái chính là do quan niệm của dân việt nam ta,lúc nào củng chạy theo phong trào chớ có biết cái j,hehe,thêm cái tính tì mọn cổ lổ hủ

Culithuonghang

Xe tải
Tôi thấy con ford lade 1.8 của tôi chạy đầm hơn con Civic 1.8
Về nhiên liệu chạy đường trường 100 km ăn có 8L
Nhược điểm là nếu ngồi phía sau thì hơi ồn, ngồi lái thì thấy bình thường :D

Xe đang chạy được 8 vạn, muốn đi bảo dưỡng tổng thể thì vào đâu hở các pác, vào trong hãng thì yên tâm nhưng sợ đắt

vôlangday

Xe tăng
các cụ bàn tán xôm quá! Em xin ngứa mồm một chút nha! em đã từng chạy mazda 323. vios 2004. altis 2006, và bây giờ là Everest 2008 thì em thấy Ford chạy đẳng cấp hơn về chất lượng lái!(đồ thay thì em không bàn vì em cũng không dám bàn), nhưng chỉ một lưu ý là các cụ chạy ford nên bảo dưỡng và thay dầu tại hãng ,đúng định kỳ.
Everest của em chạy liên tỉnh và đường rừng chỉ hết có 7,78l/km ,leo đèo em <<toàn giã>> 45-50 km/h luôn (xe đủ tải) mà chẳng thấy có vấn đề gì cả!
Chúc các cụ có cái nhìn đúng về 4B nha!*-)

Đoàn Thuần

Xe đạp
Ford đây!

Sau khi thấy các pac bàn luận sôi nổi, và có ý ủng hộ xe Ford, em xin phep các bác quảng cáo ti, đừng phản đối em nhá!em bán xe Ford mới, các loại, từ một chỗ đến 60 chỗ. từ một cầu đến 4 cầu. Bác nào có nhu cầu nhớ alo cho em nhá. Em Thuần: 0983.001.056

matizvan

Xe tải
Ford ít được qua tâm vì trước đây mua xe chủ yếu là xe trang bị cho cơ quan. Các bác tài cứ muốn mua xe Nhật cho nó tiết kiệm xăng để còn kiếm một tí (vì thực tế xe nhật nhẹ xác hơn xe Ford gần 200 kg, nên nó ít tốn hơn khoảng gần 1 lít/100 km gì đó so với xe Ford). Các bác tài lái cơ quan tuyên truyền rất mạnh cho xe nhật. Năm 2006 Tôi quyết định mua xe cơ quan là Ford Focus bị bác lái xe ca thán mãi hàng tỷ lý do (chẳng chính đáng chút nào) lại còn nói mình là người không hiểu biết về xe, nhưng xe chạy đến giờ gần 5 vạn (3 năm) mà chưa phải sửa gì cả. Xăng ăn uống cũng rất tiết kiệm. Tôi không quảng cáo cho Ford đâu thấy gì nói vậy thôi.

vvhai

Xe tải
Sau khi thấy các pac bàn luận sôi nổi, và có ý ủng hộ xe Ford, em xin phep các bác quảng cáo ti, đừng phản đối em nhá!em bán xe Ford mới, các loại, từ một chỗ đến 60 chỗ. từ một cầu đến 4 cầu. Bác nào có nhu cầu nhớ alo cho em nhá. Em Thuần: 0983.001.056
Đoàn Thuần đi chỗ khác nhá, vớ vẩn, đứt cả mạch suy nghĩ :mad::mad::mad:

Đoàn Thuần

Xe đạp
ấy ấy, bác vvhai làm gì nóng tính thế, pac cho em quảng cáo tí thôi mà.a..a...a! tẹo nữa em voka cho bác!
có pac nào mua Focus cứ bảo em. Thuần: 0983.001.056