[Funland] Tại sao thời tiết nóng ẩm ở Việt Nam khó chịu hơn nhiều nóng khô ở Trung Đông?

juve99

Xe cút kít
Nghỉ lễ về quê ra vườn tỉa cây một lúc mà như tắm các cụ ạ. Trong vườn râm nhưng oi bức rất khó chịu. Giờ này cụ nào định cư ở Nha Trang là sướng nhất.
E vào SG dc 2 tháng, đã thấy khác hẳn ngoài Bắc. Sau 5h chiều là mát, ngoài trời nắng to nhưng vào trong bóng râm là mát, mặc quần áo k bị nhớp nhớp dính mồ hôi.

vihali

Xe container
Lạnh mà khô thì cụ sẽ thấy dễ chịu hơn nhiều. Thử mưa phùn xem. @@ Hồi trước mình ngu. Phòng nóng do tường bị mặt trời chiếu. Thế là cứ lấy nước hất vào tường cho mát. Cơ mà lại làm tăng độ ẩm nên càng khó chịu hơn

Thế nên ngoài bắc này ai đi mua quạt phun sương với quạt điều hòa thì là quá dốt so với quy định
Em định trả lời cụ trên kia là việc của cụ cũng giống như mua quạt phun sương phun mù mịt trong phòng kín thì có cụ trả lời rồi. Các con giời ra siêu thị thấy nó quạt mát rượi, mua về được vài bữa thì ngộ ra. Ở siêu thị thì quạt mo cũng mát chứ chả nói quạt điện.

Saukhoai2019

Xe tải
Trời nhìn thì có vè dịu nhưng thực ra oi, ra ngoài điều hòa cái là nóng toát mồ hôi ngay.

Hoàng Trang

Xe ngựa
HN bắt đầu mưa, hi vọng sẽ chấm dứt đợt oi nóng vừa qua. vào xem sự khác nhau về khí hậu 2 miền nè.

XSim

Xe container
Trải nghiệm nóng và khô ở Hà Nội thì ngay đợt nóng tháng 5-6 vừa rồi (và lặp lại hàng năm) đấy, các cụ nhanh quên thế. Em nghĩ lại những ngày hầm hập đó cũng thấy kinh, trời bây giờ còn tốt chán. Những ngày này em không cần dùng điều hòa, chỉ cần bật quạt là mát thoải mái rồi.

XSim

Xe container
Em định trả lời cụ trên kia là việc của cụ cũng giống như mua quạt phun sương phun mù mịt trong phòng kín thì có cụ trả lời rồi. Các con giời ra siêu thị thấy nó quạt mát rượi, mua về được vài bữa thì ngộ ra. Ở siêu thị thì quạt mo cũng mát chứ chả nói quạt điện.
Thực tế là quạt phun sương vẫn được dùng phổ biến ở HN, đặc biệt ở các quán bia không gian mở trong những ngày nắng nóng tháng 5-6, và nó có tác dụng làm mát thật. Ngày xưa trong những ngày đó em cũng hay dội nước ra sàn nhà hoặc để chậu nước trong nhà, đóng kín cửa, thực tế là phòng sẽ mát hơn và thấy dễ chịu hơn.

Alexanderrr

[Tịch thu bằng lái]
Trải nghiệm nóng và khô ở Hà Nội thì ngay đợt nóng tháng 5-6 vừa rồi (và lặp lại hàng năm) đấy, các cụ nhanh quên thế. Em nghĩ lại những ngày hầm hập đó cũng thấy kinh, trời bây giờ còn tốt chán. Những ngày này em không cần dùng điều hòa, chỉ cần bật quạt là mát thoải mái rồi.
Chắc cụ dg ở trên lúi!
Tháng 5-6 thì kinh khỏi bàn rồi, nhưng T9 mn thường nghĩ đã sang thu trời dịu bớt, nhưng thực tế độ nóng ẩm hàng năm chứng minh ngược lại, nên mới thành chiện để bàn.

XSim

Xe container
Chắc cụ dg ở trên lúi!
Tháng 5-6 thì kinh khỏi bàn rồi, nhưng T9 mn thường nghĩ đã sang thu trời dịu bớt, nhưng thực tế độ nóng ẩm hàng năm chứng minh ngược lại, nên mới thành chiện để bàn.
Em nói là ngày tháng 8-9 này em không cần điều hòa, còn tháng 5-6 thì phải dùng, cho thấy nóng ẩm hiện nay là muỗi so với nóng khô tháng 5. Em ở nội thành Hà Nội

MiTa

Xe lăn
E chưa đi trung đông nên hóng cccm chém thôi. Cũng giống như e nghe nói bên kia âm tuyết rơi cũng ko bằng bên mình vẫn dương mấy độ. E lại hóng.

DaDieuchienxu

Xe container
HN bắt đầu mưa, hi vọng sẽ chấm dứt đợt oi nóng vừa qua. vào xem sự khác nhau về khí hậu 2 miền nè.
Thanks mợ. Nhà cháu đặc biệt quan tâm về tính cách giữa...PN các miền, khi nào có thớt thì mợ hú nhà cháu nhé. >:)

cusao

Xe lăn
Thanks mợ. Nhà cháu đặc biệt quan tâm về tính cách giữa...PN các miền, khi nào có thớt thì mợ hú nhà cháu nhé. >:)
- Phụ nữ miền nam giúp đỡ đàn ông các việc vặt trong sinh hoạt như gặt đồ, nấu ăn....đều rất tự nguyện và coi như lẽ tự nhiên
- Phụ nữ miền bắc khi làm những việc trên thì coi như đang phải hầu hạ ai đó...

Vậy là có sự khác biet vô cùng lớn trong góc độ này

ryanlong

[Tịch thu bằng lái]
Em nói là ngày tháng 8-9 này em không cần điều hòa, còn tháng 5-6 thì phải dùng, cho thấy nóng ẩm hiện nay là muỗi so với nóng khô tháng 5. Em ở nội thành Hà Nội
Tháng 5 làm gì có nóng khô ở cái đất Hà Nội này ợ

pisces_hn

Xe container
Hôm qua nghỉ ở nhà em cứ phải bật điều hoà phòng khách chứ có gió nhưng vẫn nóng chẩy mồ hôi ròng ròng.

Spencie

Xe tăng
Em trình bày thế này để bác chủ hiểu nhé
- Ở các nước ôn đới hoặc xứ lạnh người ta có dùng "lò sưởi" hoạt động bằng hơi nước đấy. Bởi vì nó có thể tạo ra từ 1 trung tâm và dẫn đi quanh 1 khu vực bằng hệ thống đường ống, sửa chữa bảo dưỡng...dễ dàng
- Hơi nước dùng để làm nóng các lò sưởi và đun sôi nước sinh hoạt.
- Tại sao vậy. Là bởi có 1 nguyên tắc rất đơn giải đó là: nước bốc hơi ở nhiệt độ 100, nhưng hơi nước có thể làm nóng tới 1000 độ hoạc hơn tùy theo điều kiện gia nhiệt. Cụ thể là: ng ta đun sôi nước để bốc lên thành hơi nước. Hơi nước này sẽ được đưa qua 1 hệ thống tăng nhiệt. Sau khi lượng hơi nước này đạt nhiệt độ mong muốn thì người ta sẽ dẫn nó tới nơi cần dùng đến như lò sưởi hoạc hệ thống đun sôi....để sử dụng.

Như vậy là hoàn toàn có thể hình dung với cùng 1 mức thiêu đốt của mặt trời trong môi trường độ ẩm cao (nhiều hơi nước) nó có nhiệt độ cao hơn rất nhiều so với nơi có môi trường khô (ít hơi nước). Gần tương tự như vậy đối với lạnh. tây rất sợ cái lạnh ở miền Bắc.

Trên đây chỉ là kiến thức phổ thông của em. Bác nào chuyên sâu sẽ bổ xung hoặc sửa đổi cho rõ hơn
Đúng ồi. Các cụ nào đã từng xông hơi khô và xông hơi ước thì rõ. Phòng xông khô nhiệt bao giờ cũng chỉ loanh quanh 50 độ, trong khi phòng xông hơi ướt nhiệt độ có thể lên đến 70 độ, do hơi nước mang nhiệt nhiều hơn không khí khô.

Moriarty

Xe container
E chưa đi trung đông nên hóng cccm chém thôi. Cũng giống như e nghe nói bên kia âm tuyết rơi cũng ko bằng bên mình vẫn dương mấy độ. E lại hóng.
Chém gió thôi, rét ở VN là cái đinh so với rét âm độ, trc e cũng nghĩ như cụ sau dính 1 quả -10 độ sợ đến già luôn.

vandatAT

Xe container
Oi bức đến tối, ko có gió, tầm 36 độ mà khó chịu thật.