[Funland] Tại sao phần lớn người Việt không thích sản xuất ?

xe_bo_keo

Xe hơi
Theo em có mấy nguyên nhân sau khiến phần lớn người Việt không thích sản xuất:
1. Chiến lược phát triển sản xuất kém <- do con người
2. Kỷ luật và trình độ lao động kém <- do con người
3. Cơ quan công quyền nhũng nhiễu nhiều, cũng do con người
3 lý do trên do văn hóa ăn sổi vẫn còn hằn chặt trong đầu óc đa số người Việt. Chỉ có giáo dục mới thay đổi được thì GD của ta bây giờ cũng đang ...
Vốn để sản xuất thường lớn. Người có nhiều tiền rồi thì lại thấy nhiều cơ hội kiếm tiền dễ dàng. Tâm lý con người bỏ cái khó chọn cái dễ. Thử hỏi có bao nhiêu người dũng cảm làm sản xuất ở Việt Nam.
Khi so sánh chi phí cuộc sống ở Hà Nội với KL, Malaysia, em thấy chi phí ở Hà Nội cao hơn. Trong khi thu nhập bình quân của người Malaysia cao hơn ta hơn 6 lần. Lạm phát cao và chi phí cuộc sống cao bây giờ đã giúp doanh nghiệp nước ngoài bye bye VN hoặc đầu ******* các thị trường mới.
Giẫy dụa mà chết với BĐS thôi
Em đồng ý với bác căn nguyên từ giáo dục - chính sách . Hai cái đó vẫn cứ bùng nhùng thì 50 năm nữa các cụ trên Off vẫn chẳng thấy khác giờ là mấy

lovespeed

Xe tải
Muốn sản xuất hả, thất bại thì đi tù vì nợ tiền ngân hàng không trả được. Thành công thì cứ trông gương anh Vươn, cũng đi tù chưa biết bao giờ ra.

Thôi cứ đi buôn cho nó lành. Mua thấp bán cao, kiểu gì chả lãi:))

biahoihanoi

Xe lăn
Tại vì SX lãi ít. Còn đi buôn lãi nhiều.

Bao Hỏi

Xe tải
Website
nutrivita.vn
em cũng như cụ chủ, 3 năm trước em sở hữu 1 nhà máy sản xuất trà linh chi, nấm linh chi, 1 trang trại nuôi trồng nấm mà giờ cũng phải thu về 1 cái cửa hàng 20m2 đây cụ ạ, ai cũng muốn làm như cụ, nhưng khổ nỗi ở cái CĐ này, cụ mà ngoi lên được 1 tí mà quên đi phần của xxx 1 tháng là nó đạp cho phát chết dí ngay... :(

Duytung

Xe buýt
Muốn sản xuất hả, thất bại thì đi tù vì nợ tiền ngân hàng không trả được. Thành công thì cứ trông gương anh Vươn, cũng đi tù chưa biết bao giờ ra.

Thôi cứ đi buôn cho nó lành. Mua thấp bán cao, kiểu gì chả lãi:))
Cụ bi quan quá đấy, A Vươn nghe thấy chắc buồn lắm

Alps_vn

Xe buýt
Đi buôn là tâm lý rồi, ở mình thì làm cái gì cũng ngắn hạn, chứ nghĩ dài hơi thì có cụ nào dám làm không? Chính sách thì thay đổi xoành xoạch, quay như chong chóng ấy, không đỡ nổi. Làm thương mại thì nước nổi bèo nổi, các cụ cứ để ý đến vụ thịt lợn mới đây ấy, thế thì chỉ đi buôn thì còn lành chứ mở trang trại nuôi lợn có mà chết sặc tiết.

Coltplus2008

Xe điện
Em đnag nuôi mộng sản xuất, qua thớt này làm em lại lung lay ít nhiều.

Duytung

Xe buýt
có dân nhà mình thích sản xuất Luật đấy chứ
Bác ơi Luật là do Hành Pháp - Chính Phủ soạn thảo. Các bác bên Lập Pháp - Quốc hội sửa một số từ để cho các bác ấy dễ hiểu. Rồi ban hành. Dân ta chỉ tham gia ban hành thông qua quốc hội thôi nhé, bác đổ cho dân Việt Nam thích ban hành luật chưa thật chính xác đâu đấy nhé

inovavgj

Xe container
đầu tư, buôn bán kiếm nhanh nhưng không bền vững, vd : bđs , ck, vàng, nhà trên giấy .... ngân hàng lại hay tài trợ vốn

sản xuất thì bền vững hơn nhưng vay ngân hàng phải có những thứ như : bđs , ck, vàng, nhà trên giấy.....

vòng quanh ta lại vòng quanh, nói tóm lại là cả nước đi buôn cho nhanh thành cường quốc :P

ilu251

Xe tải
Website
www.leduyhoang.com
Thằng khựa nó sx thành công là bởi lãnh đạo của chúng nó lắm bắt tốt tâm lý người tiêu dùng. Nắm rõ được những nhu cầu và mong muốn nhỏ nhất của người tiêu dùng và chúng nó lên kế hoạch sản xuất. Từ cuộn chỉ, cây kim, hộp tăm... điện thoại, máy tính... xe máy, oto... toàn khựa nó sx đấy mà mình có nghĩ ra trước nó được đâu. Đi sau nên thua nó cũng đúng.

Okane

Xe container
Có lẽ cái câu: PHI THƯƠNG BẤT PHÚ của các cụ nhà ta để lại vàhình ảnh SX như kiểu con trâu đi trước cái cày đi sau nó đã ngấm sâu vào mỗi người dân, nên đại bộ phận người dân đều nghĩ như thế.

Cụ chủ thớt làm việc liên quan đến công nghiệp thực phẩm nên nghĩ công nghiệp thực phẩm là số 1, nhưng thực tế lợi nhuận ngành đó mang lại k nhiều.

E cũng có kế hoạch từ lâu, vài ba năm nữa cho con cái lớn thêm chút nữa, sẽ kiếm 1 mảnh đất đủ rộng làm trang trại, nuôi cá nuôi rùa, nuôi thỏ nuôi nhím làm chơi ăn thật, hihi.

Công ty cụ có bán sản phẩm trong nam k ?

Emesco

Xe điện
OMi nói:
Có lẽ cái câu: PHI THƯƠNG BẤT PHÚ của các cụ nhà ta để lại vàhình ảnh SX như kiểu con trâu đi trước cái cày đi sau nó đã ngấm sâu vào mỗi người dân, nên đại bộ phận người dân đều nghĩ như thế.

Cụ chủ thớt làm việc liên quan đến công nghiệp thực phẩm nên nghĩ công nghiệp thực phẩm là số 1, nhưng thực tế lợi nhuận ngành đó mang lại k nhiều.

E cũng có kế hoạch từ lâu, vài ba năm nữa cho con cái lớn thêm chút nữa, sẽ kiếm 1 mảnh đất đủ rộng làm trang trại, nuôi cá nuôi rùa, nuôi thỏ nuôi nhím làm chơi ăn thật, hihi.

Công ty cụ có bán sản phẩm trong nam k ?
Em đang tìm kiếm Nhà phân phối
Hiện em đã vào đến Quảng Ngãi ạ

davidhuy

Xe tăng
Em rất căm bọn Khựa bẩn vì những âm mưu bành trướng, làm suy yếu hàng xóm để tạo vùng đệm của chúng.

Nhưng em nhận thấy ở Khựa, nếu anh có 10 vạn tệ thì sẽ mở 1 xưởng sản xuất nho nhỏ, sản xuất từ cái cúc áo cho đến những sợ dây thun buộc tóc...

Nếu anh có 3 vạn tệ thì anh sẽ kiếm thêm 3 người bạn nữa để tổ chức sản xuất..

Nhà nhà chăm lo sản xuất ra mọi thứ của cải tiêu dùng cho xã hội...
Chính phủ thì hỗ trợ, thưởng cho việc sản xuất ra hàng mới, xuất khẩu để đem được ngoại tệ về...

Từ đó, trình độ tay nghề của công nhân ngày càng nâng cao, trình độ kỹ thuật ngày càng được cải tiến và nước họ mạnh lên như vũ bão...

Còn ở VN ta, phần lớn dân số chỉ muốn đi buôn, anh có 100 triệu thì buôn vàng, buôn chứng khoán, anh có 1 tỷ thì làm miếng đất những mong tăng giá rồi bán...anh có 100 tỷ thì chuyển sang buôn lậu, cấu kết với Hải quan thuế vụ... để nhập hàng chui lủi về bán....từ đó phá nát nền sản xuất vốn đã què quặt lắm.

Chẳng hiểu từ đời nào, và vì sao mà người Việt ta lại thích đi buôn đến thế, mà toàn thích buôn những thứ đươc ăn cả ngã về không !

Có cách gì thay đổi tư duy được không các cụ ? Đất nước mà cứ nhăm nhăm nhập lậu trốn thuế rồi chứng khoán cờ bạc thế này thì chẳng biết sẽ về đâu ??
Cái này nó ăn sâu vào tư tưởng bao đời nay rồi cụ ạ, khó thay đổi. Bản thân em nếu có từng đó tiền cũng khó tránh kiểu tư duy làm ăn đó. Chán nhỉ

that010101

Xe buýt
Em cũng máu sản xuất và bắt tay vào sản xuất được vài tháng cũng biết là làm sản xuất là rất vất vả còn đầu ra đầu vào , quản lý được nhưng có mấy cái khó em liệt kê ra đây các cụ thất thiếu thì nhắc em để cảnh giác :( Mệ bảo sao người việt không thích sản xuất)

em sản xuất nhỏ đi thuê đất làm xưởng (muốn thuê trong KCN nhưng lực không đủ )
miếng đất bé tý 250m2 em thuê được
1.em phải nộp 15 củ cho mấy thằng xã hạch sách chuyện xây xưởng ,
2.xin lắp điện 3 pha kéo khoảng 5m từ cột điện vào xưởng bọn điện nó hạch sách nộp tiếp 40 củ (tổ sư mình mua điện của nó)
3. rồi có 1 ,2 tháng thôi mà anh CA xã , TT vào hỏi thăm , xin quà cho anh em dịp tết , trong khi máy móc vừa về , chưa chạy được ..

và dự báo còn nhiều anh nữa sẽ đến hỗ trợ em , vì tạm thời chưa biết em hoạt động .

EM đi công tác cũng nhiều nơi (em làm cho bọn nhựt bẩn), đi đến các công ty sản xuất nguyên phụ liệu , sản phẩm cơ khi của các nước quanh đây , thấy bọn khựa làm ăn bài bản và tốt phết

Chỉnh sửa cuối:

bintung

Xe tải
Em vote cụ chủ thớt 1 chén ạ, cụ phân tích chuẩn quá!

Emesco

Xe điện
Em cũng máu sản xuất và bắt tay vào sản xuất được vài tháng cũng biết là làm sản xuất là rất vất vả còn đầu ra đầu vào , quản lý được nhưng có mấy cái khó em liệt kê ra đây các cụ thất thiếu thì nhắc em để cảnh giác :( Mệ bảo sao người việt không thích sản xuất)

em sản xuất nhỏ đi thuê đất làm xưởng (muốn thuê trong KCN nhưng lực không đủ )
miếng đất bé tý 250m2 em thuê được
1.em phải nộp 15 củ cho mấy thằng xã hạch sách chuyện xây xưởng ,
2.xin lắp điện 3 pha kéo khoảng 5m từ cột điện vào xưởng bọn điện nó hạch sách nộp tiếp 40 củ (tổ sư mình mua điện của nó)
3. rồi có 1 ,2 tháng thôi mà anh CA xã , TT vào hỏi thăm , xin quà cho anh em dịp tết , trong khi máy móc vừa về , chưa chạy được ..

và dự báo còn nhiều anh nữa sẽ đến hỗ trợ em , vì tạm thời chưa biết em hoạt động .

EM đi công tác cũng nhiều nơi (em làm cho bọn nhựt bẩn), đi đến các công ty sản xuất nguyên phụ liệu , sản phẩm cơ khi của các nước quanh đây , thấy bọn khựa làm ăn bài bản và tốt phết

Cụ có ý tưởng sản xuất hay, hãy call em số 090321, 73,79
Em có đủ tất cả các thứ cụ đang thiếu: Đất, nhà xưởng, tiền vốn, công nhân, quan hệ, sự hỗ trợ từ nhà nước....

jamebond

Xe tăng
Người VN mình cũng yêu sản xuất mà cụ. Đặc biệt là sản xuất em bé là giỏi.

Viva la vida

Xe tăng
Nói thế chứ VN cũng có một số nhà sản xuất giỏi (cho đến nay, còn tương lai hậu xét).
Masan, Vinamilk, ...

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Cụ có ý tưởng sản xuất hay, hãy call em số 090321, 73,79
Em có đủ tất cả các thứ cụ đang thiếu: Đất, nhà xưởng, tiền vốn, công nhân, quan hệ, sự hỗ trợ từ nhà nước....
Cái này em sợ nhất đấy Cụ ạ. Chẳng bền vững tí nào. MÀ sản xuất, xây dựng thương hiệu thì cần phải bền vững có khi mất hàng trăm năm mới có 1 thương hiệu giá trị toàn quốc hoặc toàn cầu.

Quan hệ thì nhất thời, đến khi mối quan hệ rụng thì Cụ sẽ phải lãnh đủ các mối đòn thù.