[Funland] Tại sao phải giấu kín, bảo mật thông tin cá nhân

IP man

Xe lăn
E đã từng bị giữ, bị soi, bị lục soát, lăn đi lăn lại vân tay tại sân bay nước ngoài, lúc đầu rất tự tin còn cười vì mình chả vi phạm gì nhưng sau chúng nó làm găng quá cũng tái mặt. Cũng may E chỉ bị vài tiếng mà cũng chả biết lý do.
Các cụ chưa mắc phải chứ chả có gì là không thể xảy ra. Đen là bị
Bắt nhầm thì có thể có nhưng xác suất em nghĩ thấp hơn xác suất trúng Vietlott.
Còn việc bị hải quan nó kiểm tra, xác minh thì là chuyện cơm bữa rồi. Em cũng từng ngồi cãi nhau với bọn hải quan Indo mất 2 tiếng.

bimbim5656

Xe container
Thế sao không kiện ngược lại chính phủ nó tội bạo hành, nãy giờ vẫn không nghe gì về vai trò sứ quán việt nam trong bảo vệ công dân?
Em cg del hiểu vai trò ĐSQ ở đâu trong những ngày qua. Chắc đang mải đánh hàng lậu và thu phế của công dân mình.

Namsilver

Xe buýt
Cụ không hiểu rồi (vì em này viết cũng mập mờ cơ).
Ví dụ thời gian điều tra vụ án ở cuối năm 2010 bắt được thắng X mà thằng X nó khai làm ăn với em Mai từ 2009 thì em Mai chẳng dính ah?
Năm 2011 em này đi Tây Ba Nha thì lúc đó vụ án chưa xử và chưa có hồ sơ (theo nguyên tắc 1 người sẽ vô tội cho đến khi bị Toà án tuyên là có tội).
Cái này thì e hiểu, cho nên e mới nói cái dấu vân tay và mống mắt trước khi quá cảnh vất đâu. Kiểu gì sau vụ này, bên ấy cũng phải xác minh rõ ràng rồi gửi sang bên VN. Có tội cũng k thoát đc đâu mà:P

crYztaL

Xe buýt
Nếu có tội thật, thì bạn kia viết chuyện lên FB làm khỉ j cho tốn công nhỉ.
Còn nếu vô tội thì em đến ạ hệ thống tư pháp của các bạn Châu Âu.

IP man

Xe lăn
Cái này thì e hiểu, cho nên e mới nói cái dấu vân tay và mống mắt trước khi quá cảnh vất đâu. Kiểu gì sau vụ này, bên ấy cũng phải xác minh rõ ràng rồi gửi sang bên VN. Có tội cũng k thoát đc đâu mà:P
Dấu vân tay nào hở cụ?
- Nếu ở thời điểm 2011 vào Tây Ba Nha thì vô nghĩa vì chưa bị kết án.
- Nếu tại thời điểm làm visa vào Pháp thì có thể lúc đó nó chưa check ra vì phải có thời hạn trả visa. Sau khi trả visa rồi thì bọn Bỉ mới phát hiện ra và gửi thông báo để bắt tại cửa khẩu?

Còn về vụ án thì thằng Bỉ ko cần xác minh lại vì nó đã xử rồi. Nếu em này muốn chứng minh mình vô tội thì phải lật lại bản án đó.

IP man

Xe lăn
Nếu có tội thật, thì bạn kia viết chuyện lên FB làm khỉ j cho tốn công nhỉ.
Còn nếu vô tội thì em đến ạ hệ thống tư pháp của các bạn Châu Âu.
Mục đích em ý nói ngay từ đầu: để dư luận gây sức ép để Toà án Pháp trả hộ chiếu để em ý về VN. Về đến VN thì khác gì hổ được về rừng :D

crYztaL

Xe buýt
Dấu vân tay nào hở cụ?
- Nếu ở thời điểm 2011 vào Tây Ba Nha thì vô nghĩa vì chưa bị kết án.
- Nếu tại thời điểm làm visa vào Pháp thì có thể lúc đó nó chưa check ra vì phải có thời hạn trả visa. Sau trả visa rồi thì bọn Bỉ mới phát hiện ra và gửi thông báo để bắt tại cửa khẩu?

Còn về vụ án thì thằng Bỉ ko cần xác minh lại vì nó đã xử rồi. Nếu em này muốn chứng minh mình vô tội thì phải lật lại bản án đó.
Em đọc thì phiên tòa đó được xử vắng mặt. Nếu vậy cảnh sát Pháp phải chứng minh được bạn Mai này chính là người phạm tội kia chứ cụ nhỉ? Chứ nói là vì trùng tên với ID mà bắt người ta thì cũng không hợp lý lắm

IP man

Xe lăn
Em đọc thì phiên tòa đó được xử vắng mặt. Nếu vậy cảnh sát Pháp phải chứng minh được bạn Mai này chính là người phạm tội kia chứ cụ nhỉ? Chứ nói là vì trùng tên với ID mà bắt người ta thì cũng không hợp lý lắm
Cảnh sát Pháp là bắt hộ theo yêu cầu của cảnh sát Bỉ. Nó đã check thông tin, lăn vân tay rồi đấy cụ (có phải chỉ check mỗi ID với tên đâu), đúng người là nó thộp thôi.

crYztaL

Xe buýt
Cảnh sát Pháp là bắt hộ theo yêu cầu của cảnh sát Bỉ. Nó đã check thông tin, lăn vân tay rồi đấy cụ (có phải chỉ check mỗi ID với tên đâu), đúng người là nó thộp thôi.
Em nghĩ là cảnh sát nó tra theo vân tay của ID card ( có thể bạn Mai kia bị mất ID card) thôi chứ đâu có nghĩ là đúng người đó.
Đọc phần biện hộ của bạn Mai thấy chứng cứ ngoại phạm khá chắc chắn ( đang ở VN trong thời gian xảy ra vụ án) :

Đầu tiên, tòa cho tôi quyền nói.

Tôi trao đổi dòng dạc rằng: Tôi có đầy đủ bằng chứng với lịch sử các dấu đóng (enter & exit) ra vào Châu Âu trên hộ chiếu của tôi.

1. Tôi đã xuất cảnh (exit) khỏi Hà Lan và (enter) vào Việt Nam từ tháng 3/2010.

2. Vụ án ở Bỉ xảy ra giai đoạn tháng 10/2010 đến tháng 5/2011 ở bên Bỉ. Tôi không thể phạm pháp trong giai đoạn này ở Bỉ được vì tôi không có visa để từ Việt Nam sang Châu Âu.

3. Ngoài ra, hộ chiếu của tôi KHÔNG có lịch sử các dấu đóng (enter & exit) ra vào Châu Âu trước- trong- hay sau giai đoạn này thì làm sao tôi ra vào Châu Âu và đến Bỉ để phạm pháp được.

4. Cho đến T11/2011, tôi mới đi công tác sang Tây Ban Nha, visa của tôi được cấp bởi sứ quán Tây Ban Nha ở Hà Nội và cũng có dấu ra vào Châu Âu trong vòng 1 tuần theo đúng lịch trình công tác.

5. Chưa kể, tôi có records làm việc cho nhãn hàng Mango & công ty Maison từ T5/2010 đến hết T5/2012. Ngoài ra, tôi còn tổ chức đám cưới vào T4/2011 ở Hà Nội.

Vấn đề ở đây lại là cảnh sát Bỉ truy nã nên giờ muốn xóa án phải di lý sang Bỉ (mà như thế phải chứng minh được là tòa Bỉ kết án nhầm người).

brick

Xe buýt
Em lỡ điều j 0 các cụ? Suốt từng ấy thời gian và ĐSQ VN ở Pháp 0 có động thái j hả các cụ?

IP man

Xe lăn
Em nghĩ là cảnh sát nó tra theo vân tay của ID card ( có thể bạn Mai kia bị mất ID card) thôi chứ đâu có nghĩ là đúng người đó.
Đọc phần biện hộ của bạn Mai thấy chứng cứ ngoại phạm khá chắc chắn ( đang ở VN trong thời gian xảy ra vụ án) :

Đầu tiên, tòa cho tôi quyền nói.

Tôi trao đổi dòng dạc rằng: Tôi có đầy đủ bằng chứng với lịch sử các dấu đóng (enter & exit) ra vào Châu Âu trên hộ chiếu của tôi.

1. Tôi đã xuất cảnh (exit) khỏi Hà Lan và (enter) vào Việt Nam từ tháng 3/2010.

2. Vụ án ở Bỉ xảy ra giai đoạn tháng 10/2010 đến tháng 5/2011 ở bên Bỉ. Tôi không thể phạm pháp trong giai đoạn này ở Bỉ được vì tôi không có visa để từ Việt Nam sang Châu Âu.

3. Ngoài ra, hộ chiếu của tôi KHÔNG có lịch sử các dấu đóng (enter & exit) ra vào Châu Âu trước- trong- hay sau giai đoạn này thì làm sao tôi ra vào Châu Âu và đến Bỉ để phạm pháp được.

4. Cho đến T11/2011, tôi mới đi công tác sang Tây Ban Nha, visa của tôi được cấp bởi sứ quán Tây Ban Nha ở Hà Nội và cũng có dấu ra vào Châu Âu trong vòng 1 tuần theo đúng lịch trình công tác.

5. Chưa kể, tôi có records làm việc cho nhãn hàng Mango & công ty Maison từ T5/2010 đến hết T5/2012. Ngoài ra, tôi còn tổ chức đám cưới vào T4/2011 ở Hà Nội.

Vấn đề ở đây lại là cảnh sát Bỉ truy nã nên giờ muốn xóa án phải di lý sang Bỉ (mà như thế phải chứng minh được là tòa Bỉ kết án nhầm người).
Án tại hồ sơ cụ ơi. Trong hồ sơ toà án Bỉ lưu lại dấu vân tay của em Mai này với vai trò là tội phạm thì cảnh sát nó thấy đúng người là nó chộp thôi.
Còn toà án Pháp thì nó chả liên quan gì, coi như nó bắt hộ và giữ hộ thằng Bỉ. Chấm hết.
Bây giờ thì em này đang muốn dư luận gây sức ép để toà án Pháp trả hộ chiếu để về.

Mật Mật 0606

Xe tăng
Cụ cho em thêm cái thông tin em này bị kết án với :D nếu đúng như cụ nói thì bị bắt ko oan nhỉ
Bạn ấy bị án buôn ma túy ở Bỉ trong lúc bạn ấy chưa bao giờ đến bỉ và thời gian bị kết án thì bạn đó đang ở Việt Nam.
Hiện tại bạn đó đang ở Pháp để chờ xử án

Mật Mật 0606

Xe tăng
Em không hiểu về luật lắm nên em hỏi thế này mợ cụ nào biết có thể giải thích cho em tý không.Bạn ấy bị cho là phạm pháp và bị truy nã thế tại sao không thông báo cho cảnh sát Việt Nam hoặc đại sứ quán Việt Nam tại Bỉ, đã truy nã thì phải tìm cách bắt chứ tại sao lại chờ hốt ở sân bay ạ.

Bahn

Xe tải
Em nghĩ không sang Bỉ là 1 sai lầm của bạn ấy. Vì chỉ có Bỉ mới tuyên bố được bạn vô tôi. Còn Pháp họ chỉ làm đúng trách nhiệm của họ thôi.
Pháp có thể có nhiều cách làm. Nếu bạn ấy mang hộ chiếu Mỹ thì chắc cách làm sẽ khác.

Vấn đề mất thông tin của bạn này không chỉ là họ tên và thông tin cá nhân. Có khi mất hộ chiếu hay 1 thẻ ID nào đó như thẻ sinh viên thì cũng mệt. Vì nhiều bạn Việt Nam, Trung Quốc làm nhiều thẻ sinh viên và cho người khác (bạn mình) đi phương tiện công cộng miễn phí. Ví dụ bạn A ở thành phố AA được đi miễn phí trong thành phố AA, báo mất để làm thêm 1 thẻ nữa cho bạn B ở thành phố BB, để mỗi lần bạn B đến thành phố AA chơi sẽ đi bus, tram, train... miễn phí. (Vì người châu Á giống nhau nên soát vé thường không phân biệt được - Ai từng ở châu Âu thì biết).

Còn làm mất hộ chiếu thì lại to chuyện hơn nữa. Lúc đó để chứng minh ngoại phạm để tòa ra kết luận cũng mệt đấy.

Đùa tý: Có khi tranh thủ sinh em bé luôn ở châu Âu lại hay nhỉ, tiếc là châu Âu không như Mỹ, sinh ra phát, có quốc tịch nước sở tại luôn.

IP man

Xe lăn
Em nghĩ không sang Bỉ là 1 sai lầm của bạn ấy. Vì chỉ có Bỉ mới tuyên bố được bạn vô tôi. Còn Pháp họ chỉ làm đúng trách nhiệm của họ thôi.
Pháp có thể có nhiều cách làm. Nếu bạn ấy mang hộ chiếu Mỹ thì chắc cách làm sẽ khác.

Vấn đề mất thông tin của bạn này không chỉ là họ tên và thông tin cá nhân. Có khi mất hộ chiếu hay 1 thẻ ID nào đó như thẻ sinh viên thì cũng mệt. Vì nhiều bạn Việt Nam, Trung Quốc làm nhiều thẻ sinh viên và cho người khác (bạn mình) đi phương tiện công cộng miễn phí. Ví dụ bạn A ở thành phố AA được đi miễn phí trong thành phố AA, báo mất để làm thêm 1 thẻ nữa cho bạn B ở thành phố BB, để mỗi lần bạn B đến thành phố AA chơi sẽ đi bus, tram, train... miễn phí. (Vì người châu Á giống nhau nên soát vé thường không phân biệt được - Ai từng ở châu Âu thì biết).

Còn làm mất hộ chiếu thì lại to chuyện hơn nữa. Lúc đó để chứng minh ngoại phạm để tòa ra kết luận cũng mệt đấy.

Đùa tý: Có khi tranh thủ sinh em bé luôn ở châu Âu lại hay nhỉ, tiếc là châu Âu không như Mỹ, sinh ra phát, có quốc tịch nước sở tại luôn.
Sang Bỉ mà có tội thật thì ở lại lĩnh án luôn hở cụ :D
Em này tính nước sáng nhất rồi, dùng sức ép để toà án Pháp trả lại hộ chiếu là ngon.

Hự.

Xe điện
Hệ thống luật pháp Bỉ cũng chẳng hoàn hảo gì, nhưng cũng ko ẩu đến mức ID bị trộm, gây án, xét xử, rồi cứ thế ai đen trùng ID đó là tóm, coi như xong xuôi, vụ án khép lại. Ngoài rất nhiều chi tiết ko logic, thì việc ko chịu sang Bỉ, thuê LS, đệ hồ sơ kêu oan, để giải quyết dứt điểm vụ này, mà lại cứ ở lại Pháp cả tháng, chỉ nhăm nhăm rút được HC để về VN, tốn kém, vô vọng,... là đã ko bình thường rồi. Nãy em thấy trên fb, mọi người hô hào share, nhưng em ko share. Vì dù oan sai thì Bỉ cũng ko vì nể cộng đồng fb Việt mà làm gì, Pháp cũng ko vì thế mà làm sai nguyên tắc làm việc với phía Bỉ.

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Lạ nhỉ, Việt Nam cũng à thành viên của interpol mà bỉ kết án, truy nã toàn châu âu, ko thèm thông báo cho cs Việt Nam. Thật sự nếu thế thì bọn giẫy chết cũng éo khác thiên đường là mấy, keke

farevell

Xe buýt
đọc bài mợ này viết em cũng thấy hơi điêu, đoạn học ở ams 4 5 năm mà chưa sang bỉ bao giờ :)) cách nhau có 1h đi thalys :))

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]