[Funland] Tại sao ở Việt Nam không có nền tảng giao dịch BĐS tử tế?

ManPlus

Xe tải
Các cụ cho em hỏi kinh nghiệm các cụ tìm hiểu thông tin thị trường online ntn? Với cá nhân em thì muốn tìm hiểu khu vực nào, dự án nào, toàn phải lên trang batdongsan lấy contact của vài bạn sales rồi add zalo và theo dõi tin đăng trên zalo.

Chứ tin đăng trên bđs thực sự là quá vớ vẩn, ko thể sử dụng được. FB thì cũng ảo tung chảo, các page về dự án toán do đội sale tự tạo...

Theo dõi shark tank cũng có vài startup về nền tảng giao dịch BĐS, nhưng nó ở đâu đâu ấy, thị trường BĐS hình thành, phát triển bao năm nay mà ko có nổi được 1 nền tảng minh bạch thì quá buồn. Hay đặc thù cái ngành này nó phải tù mù, đưa người mua vào 1 ma trận thì nó mới kiếm đc tiền?

Chỉnh sửa cuối:

zaiwaz123

Xe điện
Tử tế trong giao dịch bất cứ mặt hàng gì kể cả BĐS thì cần phải có những con người tử tế , mà để có con người tử tế thì cần có gia đình tử tế , nhà trường tử tế trước đã...

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Câu cuối chủ thớt trả lời luôn rồi còn gì, bđs là món lời lớn, lại đc bảo kê từ rất cao. Càng tù mù chúng càng thích, nếu có nền tảng nào tử tế, mình bạch để người bán gặp đc người mua, Chúng tìm cách phá bằng nhiều chiêu trò . mục đích là để phải qua nó,.

icyeyes

Xe hơi
Cụ muốn làm sàn giao dịch điện tử để phổ biến công khai thông tin, giúp ng bán dễ tìm ng mua. Khác gì đá nồi cơm của sale. Phải càng tù mù sale mới càng kiểm soát cuộc chơi. Cụ làm trang nào sale cũng vào rồi chiếm trang đó thôi

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Thật thà ăn cháo láo nháo ăn cơm. Nó là câu kinh điển đi vào đời sống nhân dân với 4k năm lịch sử thì câu hỏi của cụ khó coa câu trả lời lâm.

quangzizi

Xe tăng
Ao đục thì mới có cá chứ cụ, trong vắt thì câu con gì cụ ơi. Bên Mỹ nó trong nên nếu dùng cơ sở dữ liệu nhà đất 1 giao dịch mất 6% phí môi giới (3% bên mua 3% bên bán) chưa kể thuế phí khác, hằng năm có bang nó đánh thuế mỗi cái nhà 2%. Giờ mà VN thẳng như ruột ngựa thì đói hết cụ à.

BARCA

Xe tăng
Câu cuối chủ thớt trả lời luôn rồi còn gì, bđs là món lời lớn, lại đc bảo kê từ rất cao. Càng tù mù chúng càng thích, nếu có nền tảng nào tử tế, mình bạch để người bán gặp đc người mua, Chúng tìm cách phá bằng nhiều chiêu trò . mục đích là để phải qua nó,.
Em chính chủ rao bán đây mà có gặp được khách nào tử tế đâu, toàn định dìm cho sặc nước thôi nên không qua đội sales thì khách lại không tin. Mà đã qua sales rồi thì không thể trực tiếp được nữa, nhất định phải có phí vào vì đó là công sức của họ.

hanoi666

Xe tăng
Cụ chủ hỏi vui thật. :(. Cơ chế thị trường. Đã gọi là thị trg thì xác định nhiều thể loại, hỗn tạp, ko minh bạch. Còn minh bạch đc thì chi phí rất cao. Cụ trên kia nói đúng đấy ạ. Phí môi giới bên nc ngoài rất cao. Như sale bds, sale xe bên Mỹ nó đúng 1 nghề, tất nhiên là sale đàng hoàng và đẳng cấp (ko như sale VN). Vì vậy mà phí của họ cũng rất cao đấy ạ. :(

phihanhgia

Xe container
Các cụ cho em hỏi kinh nghiệm các cụ tìm hiểu thông tin thị trường online ntn? Với cá nhân em thì muốn tìm hiểu khu vực nào, dự án nào, toàn phải lên trang batdongsan lấy contact của vài bạn sales rồi add zalo và theo dõi tin đăng trên zalo.

Chứ tin đăng trên bđs thực sự là quá vớ vẩn, ko thể sử dụng được. FB thì cũng ảo tung chảo, các page về dự án toán do đội sale tự tạo...

Theo dõi shark tank cũng có vài startup về nền tảng giao dịch BĐS, nhưng nó ở đâu đâu ấy, thị trường BĐS hình thành, phát triển bao năm nay mà ko có nổi được 1 nền tảng minh bạch thì quá buồn. Hay đặc thù cái ngành này nó phải tù mù, đưa người mua vào 1 ma trận thì nó mới kiếm đc tiền?
Có thể làm được, nhưng có nhiều người phá (vì càng tù mù họ càng kiếm được), và lợi nhuận không cao, nếu hướng đến lợi ích cộng đồng. Có mấy vấn đề cần làm sáng tỏ hơn:

1. Nguồn thu nhập chính của web portal là từ đâu?
2. Lọc loại bỏ thông tin sai.
Đây là bài toán không thể giải quyết được triệt để, nhưng có thể loại bỏ được một phần lớn 70%-90% các tin quảng cáo sai, dựa trên AI, với chi phí rất thấp.
3. Thông tin chính xác cũng là một tài sản mềm có giá trị. Bảo vệ chúng như thế nào?

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Em chính chủ rao bán đây mà có gặp được khách nào tử tế đâu, toàn định dìm cho sặc nước thôi nên không qua đội sales thì khách lại không tin. Mà đã qua sales rồi thì không thể trực tiếp được nữa, nhất định phải có phí vào vì đó là công sức của họ.
Cụ đen gặp khách hy hữu thôi chứ trừ thằng ngu ra , chứ khách nào trả muốn gặp chính chủ mà mua. Bds là loại mặt hàng dễ minh bạch nhất, to vật vã, địa chỉ cụ thể xem tận mắt, giấy tờ dấu má rõ ràng, dễ check nhất. Chẳng qua bọn cò nó lũng đoạn và đc phép lũng đoạn thôi.ngoài chức năng mịt mù để Ăn chênh, chúng còn là cánh tay nối dài cho đội đẩy giá cấp cao hơn. Đó là lí do nó đc ủng hộ ( ngầm)tồn tại .

beebeebeebee

Xe máy
BĐS là mặt hàng đặc thù: giá trị cao, từng sản phẩm đều khác biệt nhau, các thông số thì có vô vàn thông số và không thể đưa ra tiêu chuẩn hết được.
Do vậy vấn đề không phải do sales hay gì hết mà bản thân BĐS là sản phẩm quá phức tạp để có thể tạo ra một sàn thương mại minh bạch.

ManPlus

Xe tải
BĐS là mặt hàng đặc thù: giá trị cao, từng sản phẩm đều khác biệt nhau, các thông số thì có vô vàn thông số và không thể đưa ra tiêu chuẩn hết được.
Do vậy vấn đề không phải do sales hay gì hết mà bản thân BĐS là sản phẩm quá phức tạp để có thể tạo ra một sàn thương mại minh bạch.
Cụ nói quá, ý em ko phải là mua bán BĐS online, mà đơn giản là tìm hiểu thông tin online, chứ mua BĐS thì phải đến tận nơi là hợp lý.
Chỉ đơn giản là dẹp được kiểu tin đăng ko đúng sự thật, đăng tin câu view để kiếm data khách hàng, tin đăng quá hạn... thì value của cái trang bds.com.vn nó đã tăng lên nhiều lần rồi ạ.

Trs2020

Xe buýt

có cụ nào dùng nền tảng của cenland chưa nhỉ, hay đấy cũng là chiêu của bác PCT truyền thông thôi, thực tế thì mấy trang bds.com toàn tin vịt để câu tương tác thôi, chứ giá thật, chủ nhà thật không chen lên mấy trang đấy nổi.

Cụ đen gặp khách hy hữu thôi chứ trừ thằng ngu ra , chứ khách nào trả muốn gặp chính chủ mà mua. Bds là loại mặt hàng dễ minh bạch nhất, to vật vã, địa chỉ cụ thể xem tận mắt, giấy tờ dấu má rõ ràng, dễ check nhất. Chẳng qua bọn cò nó lũng đoạn và đc phép lũng đoạn thôi.ngoài chức năng mịt mù để Ăn chênh, chúng còn là cánh tay nối dài cho đội đẩy giá cấp cao hơn. Đó là lí do nó đc ủng hộ ( ngầm)tồn tại .
Thực tết thì chủ ngáo + Khách cũng ngáo nhiều vô số kể. Chứ không hắn đã là do môi giới.
Có chủ hôm trước đòi 1 giá, hôm sau đòi 1 giá. Báo mỗi môi giới 1 giá, đến lúc chốt lại không muốn bán. Mà bán xong có vấn đề gì lại chí phèo.
Còn khách thì dìm còn ác hơn cả môi giới :)). Vì mình cũng đi mua mà. Ai chả muốn dìm để mua được rẻ.
Nên bản thân mình được việc cứ qua môi giới. Mất cho họ ít tiền mình đỡ mất thời gian cò cưa. Lần cao điểm nhất mình mất cho bên môi giới 5% khi bán. Khi mua thì mất 2%.

phihanhgia

Xe container
........
Chỉ đơn giản là dẹp được kiểu tin đăng ko đúng sự thật, đăng tin câu view để kiếm data khách hàng, tin đăng quá hạn... thì value của cái trang bds.com.vn nó đã tăng lên nhiều lần rồi ạ.
Cụ phải đặt câu hỏi như này thì phần nào sẽ lý giải được hiện tượng ngập rác thông tin gây nhiễu loạn:
1. Đưa thông tin đúng sự thật, sẽ dẫn tới việc tỷ lệ người mua và người bán trực tiếp giao dịch tăng lên, lọai bỏ một phần môi giới, giảm bớt các trung gian. Vậy những đối tượng nào bị thiệt hại muốn điên cuồng phá?

2. Chủ nhà muốn bán trực tiếp cho người mua, khi đưa thông tin chính xác lên các trang mua-bán kiểu bds, sẽ bị hàng nghìn, hàng chục nghìn tin RÁC của môi giới chuyên nghiệp đẩy xuống đáy. Muốn thông tin của mình nổi lên thì phải liên tục trả 1 mức phí không hề nhỏ trong 1 thời gian dài. Như vậy phải tính đến lợi ích nguồn thu của các web portals nữa, bên cạnh người bán, người mua, môi giới.
Rõ ràng hiện tại các web portals kiếm được nhiều từ các công ty môi giới BDS và các môi giới chuyên nghiệp, hơn là từ các đối tượng trực tiếp mua-bán bđs. Họ tiếp tay cho núi rác thông tin để có thu nhập.

Chắc chắn là có thể tạo ra dịch vụ tốt hơn nhiều, cân bằng lợi ích của nhiều bên, và với chi phí hợp lý khoảng từ 0.5%-2.0% giá trị giao dịch. Giảm bớt chi phí trung gian và chất lượng cao hơn, tiết kiệm thời gian, tăng sự hài lòng cho các bên trực tiếp mua-bán.