[VHGT] Tại sao ở Hà nội ko có biển báo đường 1 chiều.

Huyndai8710

Xe buýt
Thưa các cụ e có 1 thắc mắc nhỏ như thế này ạ
Là tại sao ở nhưng con đường 1 chiều hoặc cấm oto 1 chiều,khi mình đi thuận chiều thì hoàn toàn ko có biển báo.mình ở hn đã đành,nhũng người ở ngoại tỉnh đang đi mà quay đầu là rất rễ bị phạt,nhất là những tuyến dg cấm oto 1 chiều.
Các cụ cho ý kiến với ạ

Huyndai8710

Xe buýt
Trong luật giao thông là có biển đó nhé,e thắc mắc là sao ko dc treo ở hn.đó là 1 cái biển hình vuông nền xanh và 1 mũi tên mà trắng ở giữa biển.ko có hình nên e tả như vậy..

Huyndai8710

Xe buýt
Ví dụ phố huế chẳng hạn,cụ đi từ bạch mai lên ko có biển báo đó là dg 1c.vậy cụ có thể quay đầu ko

anhtho

Xe ngựa
Ví dụ phố huế chẳng hạn,cụ đi từ bạch mai lên ko có biển báo đó là dg 1c.vậy cụ có thể quay đầu ko
Về luật, cụ ko thể quay đầu ở giữa phố. Còn tới ngã tư để quay đầu thì chắc chắn cụ sẽ nhìn thấy biển 1 chiều.

hdq

Xe buýt
Về luật, cụ ko thể quay đầu ở giữa phố. Còn tới ngã tư để quay đầu thì chắc chắn cụ sẽ nhìn thấy biển 1 chiều.
Em thấy nhiều trường hợp không phải quay đầu như đi từ ngõ ra hoặc đi từ sân cơ quan, tập thể...ra thì làm sao biết là đường một chiều?

anhtho

Xe ngựa
Em thấy nhiều trường hợp không phải quay đầu như đi từ ngõ ra hoặc đi từ sân cơ quan, tập thể...ra thì làm sao biết là đường một chiều?
Nếu từ nhà, từ cơ quan thì họ đã biết là đường 1 chiều. Còn ngõ to to thì chắc chắn có biển cấm rẽ trái (hoặc phải). Cụ nhìn trên mặt đường nhiều đoạn có mũi tên chỉ theo 1 chiều thôi.

hdq

Xe buýt
Nếu từ nhà, từ cơ quan thì họ đã biết là đường 1 chiều. Còn ngõ to to thì chắc chắn có biển cấm rẽ trái (hoặc phải). Cụ nhìn trên mặt đường nhiều đoạn có mũi tên chỉ theo 1 chiều thôi.
Ở đây em muốn nói là khách ở nơi khác đến cơ quan để giao dịch hoặc đến chơi nhà bạn bè ở tập thể... và tất nhiên có biển báo như ý cụ chủ cũng hay mà

anhtho

Xe ngựa
Ở đây em muốn nói là khách ở nơi khác đến cơ quan để giao dịch hoặc đến chơi nhà bạn bè ở tập thể... và tất nhiên có biển báo như ý cụ chủ cũng hay mà
Thực tế ở HN biết bao nhiêu khách thập phương nhưng các cụ có thấy lỗi đi vào đường ngược chiều mấy đâu. Đường HN nhiều ngõ tắt ngang kiểu bàn cờ, chắc ko cần biển mầu xanh như vậy thêm rối mắt.

Huyndai8710

Xe buýt
Về nguyên tắc khi tham gia giao thông cụ phải biết đó là dgdgc chứ ko phải đợi đến lúc quay đầu rồi mới biết..

haitm

Xe buýt
Thỉnh thoảng e cũng có thắc mắc như cụ chủ. Nh ngẫm lại thì thấy đúng là khó mà cắm biển hết các đường ngang ngõ tắt đc , nên thắc mắc vẫn còn là thắc mắc @@

haitm

Xe buýt
Thỉnh thoảng e cũng có thắc mắc như cụ chủ. Nh ngẫm lại thì thấy đúng là khó mà cắm biển hết các đường ngang ngõ tắt đc , nên thắc mắc vẫn còn là thắc mắc @@

tienlq

Xe buýt
Cụ thắc mắc rất đúng.
Em đi nhiều tỉnh thành ở VN, chỉ duy nhất HÀ Nội là không cắm biển đường môt chiều. Còn lại Đà Nẵng, Hải Phòng, TP.HCM hoặc các tỉnh miền núi như Yên Bái,... đều cắm biển đầy đủ.
Một loại biển nữa mà Hà Nội bị thiếu nhiều đó là tại nơi giao nhau giữa đường nhánh và một đường đôi thì phải cắm biển Cấm rẽ trái

hoặc biển hướng đi bắt buộc rẽ phải

Ví dụ từ đường Ngọc Khánh ra Kim Mã không có 1 trong 2 biển nói trên

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Về nguyên tắc khi tham gia giao thông cụ phải biết đó là dgdgc chứ ko phải đợi đến lúc quay đầu rồi mới biết..
Nhiều đường có mũi tên chỉ hướng dưới lòng đường đó cụ. Như vậy là đủ biết ko có chiều ngược lại.

khkdgs

Xe điện
cụ chủ tinh ý đới.em hiểu ý cụ chủ rồi.em toàn nhìn người ta đi rồi mới dám đi.

Huyndai8710

Xe buýt
Nhiều đường có mũi tên chỉ hướng dưới lòng đường đó cụ. Như vậy là đủ biết ko có chiều ngược lại.
Vạch kẻ dg ko có tác dụng cảnh báo là dg 1c cụ nhé.trong luật gt có biển hẳn hoi vì ko thấy dc treo nên e mới thắc mắc.như 1cụ ở trên đã nói và e cũng thấy như vây các tỉnh vẫn thấy treo chỉ hn là ko có.e chỉ ko muốn dân mình bị phạt oan thôi.nhất là các cụ đi oto ngoại tỉnh lên.e có hình đây mà ko biết up

anhtho

Xe ngựa
Vạch kẻ dg ko có tác dụng cảnh báo là dg 1c cụ nhé.trong luật gt có biển hẳn hoi vì ko thấy dc treo nên e mới thắc mắc.như 1cụ ở trên đã nói và e cũng thấy như vây các tỉnh vẫn thấy treo chỉ hn là ko có.e chỉ ko muốn dân mình bị phạt oan thôi.nhất là các cụ đi oto ngoại tỉnh lên.e có hình đây mà ko biết up
Cảnh báo gì nào ? chỉ cho biết là đường 1 chiều là đủ thông tin rồi ! Không lẽ có mũi tên theo 1 chiều cụ lại đi ngược lại ?

Huyndai8710

Xe buýt
Cảnh báo gì nào ? chỉ cho biết là đường 1 chiều là đủ thông tin rồi ! Không lẽ có mũi tên theo 1 chiều cụ lại đi ngược lại ?
Chẳng là hôm nọ cháu lái con xe cùi đi từ Cổ Nhuế khi rẽ ra đường Phạm Văn Đồng (hướng mũi tên xanh) thì bị anh cá vàng toét còi với lỗi đi vào đường cấm.
Cháu khi đi trên đường Cổ Nhuế hoàn toàn không thấy biển cấm ô tô, rẽ vào đường PVĐ cũng không thấy biển cấm rẽ.
Cháu nghĩ cá vàng chắc không bắt sai đâu. Vậy cụ nào hiểu hiểu về luật thông não cho cháu xem cháu sai ở đâu được không ạ/

Đây là minh chứng cho việc thiếu biển báo dg 1c dành cho oto các cụ nhé.ko biết đi vào quay ra là ăn biên bản.nếu có biển báo dg 1c dành cho oto thj dã ko có chuyện xảy ra.

anhtho

Xe ngựa
Chẳng là hôm nọ cháu lái con xe cùi đi từ Cổ Nhuế khi rẽ ra đường Phạm Văn Đồng (hướng mũi tên xanh) thì bị anh cá vàng toét còi với lỗi đi vào đường cấm.
Cháu khi đi trên đường Cổ Nhuế hoàn toàn không thấy biển cấm ô tô, rẽ vào đường PVĐ cũng không thấy biển cấm rẽ.
Cháu nghĩ cá vàng chắc không bắt sai đâu. Vậy cụ nào hiểu hiểu về luật thông não cho cháu xem cháu sai ở đâu được không ạ/

Đây là minh chứng cho việc thiếu biển báo dg 1c dành cho oto các cụ nhé.ko biết đi vào quay ra là ăn biên bản.nếu có biển báo dg 1c dành cho oto thj dã ko có chuyện xảy ra.
Thực ra đường 1 chiều ô tô là khó xác định, và hình như luật cũng chưa có cái biển nào cho lái xe biết là đang đi thuận chiều trên đường cấm ô tô chiều ngược lại.
Còn vụ Cổ Nhuế của cụ thì em ko rõ lắm, nếu cụ vẽ sơ đồ rõ ràng (hoặc tả chi tiết hơn) thì các cụ trên này có thể sẽ chỉ ra cái sai/đúng của cụ hoặc xxx. Riêng em, nếu cụ rẽ từ 1 đường nhánh ra đường chính mà ko có biển cấm rẽ thì mình chẳng sai gì. Nếu chỗ rẽ đó là ngã tư thì đương nhiên phải có biển cấm xe đi vào đường ngược chiều, có thể cụ ko để ý.