[Funland] Tại sao những quảng cáo sai sự thật toàn là những người nổi tiếng??

lovecarhpqn

Xe điện
Em để ý thấy như tiêu đề em nói các Cụ ạ.
Nhất là các loại thuốc chữa bệnh này nọ.
Những người này không biết hay biết mà cố tình làm ngơ.
Cụ ngáy ngô giả vờ thật bọn lổi tiếng nó mới hút được nhiều người xem, mua và chỉ hô hào phát là có hàng chục tỷ tiền ủng hộ đồng bào lũ lụt miền Trung ạ

Anita Emi

Xe điện
Càng làm những việc liên quan đến nhiều người, nhất là về thực phẩm, thuốc men...
Lại càng phải kỹ lưỡng Cụ ạ.
Vì luật mình chưa có chế tài về việc quảng cáo nên các người nhận làm quảng cáo rất coi thường chuyện này.
Em có trích dẫn lời luật sư ở những còm đầu đấy ạ.
Mong là luật sẽ chặt chẽ hơn cho những trường hợp này
Luật chưa có chế tài về việc quảng cáo???

Theo quy định tại khoản 9, Điều 8 Luật Quảng cáo 2012 sửa đổi, bổ sung 2018 về các hành vi bị cấm có việc quảng cáo sai sự thật.

Cá nhân, tổ chức có hành vi quảng cáo sai sự thật sẽ bị xử phạt theo quy định tại NGHỊ ĐỊNH SỐ 158/2013/NĐ-CP, cụ thể khoản 5, Điều 51.

Tuy nhiên, cụ và các cụ khác cần phân biệt hai đối tượng: Người quảng cáo và người chuyển tải nội dung quảng cáo.

Người quảng cáo là người chịu trách nhiệm về nội dung quảng cáo, thường là tổ chức, cá nhân lưu hành sản phẩm, chịu trách nhiệm cung cấp thông tin sản phẩm trong nội dung quảng cáo. Đây là đối tượng đang phải chịu trách nhiệm với pháp luật.

Người chuyển tải nội dung quảng cáo: Có thể là một người nổi tiếng (như các nghệ sỹ) hoặc cũng có thể là người bình thường có mặt xinh, dáng đẹp, giọng hay... được thuê để "diễn xuất", thể hiện nội dung quảng cáo.

Quy kết trách nhiệm cho người chuyển tải nội dung quảng cáo có nên không? Nói chung đám đông chỉ nhìn thấy mặt cái thằng "diễn xuất" nên trút căm thù vào nó. Nhưng nếu gắn trách nhiệm cho cái ông "diễn viên" này thì theo tôi là hơi thiếu thuyết phục và chỉ đơn thuần do cảm tính.

Vì như đã nói, ông "diễn viên" đấy không lẽ phải làm thay được việc của cơ quan quản lý nhà nước bằng cách nhận định, phán xét được quảng cáo nào là đúng, là sai... về mặt kỹ thuật, chuyên môn để mà quyết định có tham gia hay không? Trong khi kể cả các cơ quan quản lý có chức năng và chuyên môn cũng không dễ để làm cái việc đó.

Ví dụ một anh nghệ sỹ quảng cáo ô tô có 250 mã lực, mô men xoắn 400N. Vậy anh ta căn cứ vào tài liệu hãng đưa hay phải tự mình mang cái xe đến trung tâm kiểm định nào đó để xác nhận đúng các thông số này, để khỏi bị liên đới vì quảng cáo "sai sự thật"?

Nên suy nghĩ bằng lý trí các cụ ạ, đừng bắt trend "đạp đầu nghệ sỹ" đang hot nữa ;)

Elias

Đi bộ
Em để ý thấy như tiêu đề em nói các Cụ ạ.
Nhất là các loại thuốc chữa bệnh này nọ.
Những người này không biết hay biết mà cố tình làm ngơ.
Theo e tại vì người nổi tiếng thì mới đi đóng quảng cáo, còn như e với cụ thì làm gì có thằng nào nó thuê mà đóng.

MiTa

Xe lăn
E thấy mấy loại quảng cáo đại sứ thương hiệu gì đó cũng giả dối, ví dụ:
- Minh Hằng với Hồ Ngọc Hà quảng cáo cho xe máy Yamaha :)) có mà chúng nó toàn đi siêu xe 4b tiền tỷ chứ có bao giờ đi xe máy mấy chục triệu :))
- Sơn Tùng quảng cáo cho điện thoại Oppo 7-8 củ, có mà nó dùng thì e đi đầu xuống đất :))
Béc Khăm cũng khen xe 4b nhà ô bác e nức nở cơ mờ. Giờ ko biết nó còn nhớ ko.

Thích Đu Đủ

Xe điện
Các Cụ thấy thớt em mở ghê chưa?:))
Quyền Linh, Hồng Vân... xin lỗi rồi đó.
Mong rằng mọi người dù là ai thì cũng ý thức với việc mình đang làm.
Nhiều việc không trái pháp luật nhưng trái lương tâm, thiếu đạo đức ảnh hưởng đến ng khác cũng không nên làm.
Em sợ 3 7 21 ngày lại vù miếng cơm manh áo mất thôi. Ng quản lý buông lỏng mới là nguồn gốc. Kêu gọi ko bền nhưng đúng là cụ đã đánh thức lương tâm nhiều người ^^
Ko thể thiếu công chị P.Hằng ^^

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Luật chưa có chế tài về việc quảng cáo???

Theo quy định tại khoản 9, Điều 8 Luật Quảng cáo 2012 sửa đổi, bổ sung 2018 về các hành vi bị cấm có việc quảng cáo sai sự thật.

Cá nhân, tổ chức có hành vi quảng cáo sai sự thật sẽ bị xử phạt theo quy định tại NGHỊ ĐỊNH SỐ 158/2013/NĐ-CP, cụ thể khoản 5, Điều 51.

Tuy nhiên, cụ và các cụ khác cần phân biệt hai đối tượng: Người quảng cáo và người chuyển tải nội dung quảng cáo.

Người quảng cáo là người chịu trách nhiệm về nội dung quảng cáo, thường là tổ chức, cá nhân lưu hành sản phẩm, chịu trách nhiệm cung cấp thông tin sản phẩm trong nội dung quảng cáo. Đây là đối tượng đang phải chịu trách nhiệm với pháp luật.

Người chuyển tải nội dung quảng cáo: Có thể là một người nổi tiếng (như các nghệ sỹ) hoặc cũng có thể là người bình thường có mặt xinh, dáng đẹp, giọng hay... được thuê để "diễn xuất", thể hiện nội dung quảng cáo.

Quy kết trách nhiệm cho người chuyển tải nội dung quảng cáo có nên không? Nói chung đám đông chỉ nhìn thấy mặt cái thằng "diễn xuất" nên trút căm thù vào nó. Nhưng nếu gắn trách nhiệm cho cái ông "diễn viên" này thì theo tôi là hơi thiếu thuyết phục và chỉ đơn thuần do cảm tính.

Vì như đã nói, ông "diễn viên" đấy không lẽ phải làm thay được việc của cơ quan quản lý nhà nước bằng cách nhận định, phán xét được quảng cáo nào là đúng, là sai... về mặt kỹ thuật, chuyên môn để mà quyết định có tham gia hay không? Trong khi kể cả các cơ quan quản lý có chức năng và chuyên môn cũng không dễ để làm cái việc đó.

Ví dụ một anh nghệ sỹ quảng cáo ô tô có 250 mã lực, mô men xoắn 400N. Vậy anh ta căn cứ vào tài liệu hãng đưa hay phải tự mình mang cái xe đến trung tâm kiểm định nào đó để xác nhận đúng các thông số này, để khỏi bị liên đới vì quảng cáo "sai sự thật"?

Nên suy nghĩ bằng lý trí các cụ ạ, đừng bắt trend "đạp đầu nghệ sỹ" đang hot nữa ;)
Cụ chịu khó theo dõi thớt từ đầu.
Em mở thớt còn trước mấy chuyện kia nhé.
Nên đừng nói tui đú trend.
Người quảng cáo láo chả có tội gì cả nhé.

Luật sư Nguyễn Kiều Hưng(Đoàn LS TP.HCM)
Theo các chuyên gia pháp luật, hiện pháp luật chưa có quy định ràng buộc trách nhiệm đối với người nhận quảng bá sản phẩm không rõ nguồn gốc, kém chất lượng.

Tamduc211218

Xe máy
Vì dân mình hay thần tượng nghệ Sĩ , mà nghệ sĩ thì hay quảng cáo ăn tiền , mà ko chịu tìm hiểu về sản phẩm

nhabaoviec6

Xe máy
Cụ ngáy ngô giả vờ thật bọn lổi tiếng nó mới hút được nhiều người xem, mua và chỉ hô hào phát là có hàng chục tỷ tiền ủng hộ đồng bào lũ lụt miền Trung ạ
Thuê mấy ông ất ơ thì người xem cũng hồ nghi, ai dám mua. Nên thuê người nổi tiếng là đúng rồi.